Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมอาจารย์กีตาร์คลาสสิคคนไทยหลายท่าน ไม่ลงประกวดแข่งขันในไทยครับ  (อ่าน 1963 ครั้ง)

guitara

• member
หลายรายการเป็นรายการเล็กๆ กลางๆ ไปจนถึงใหญ่

อาจารย์คนไทยหลายท่าน ฝีมือเลยระดับที่จะลงไปแข่งขันในระดับนี้แล้ว คือลงไปแข่งขันก็ชนะใสๆ
สงสัยว่าอาจารย์หลายท่านทำไมไม่ลงแข่งขันครับ ค่าสมัครสองสามพันบาท ได้กีตาร์ราคาห้าหกหมื่นมาเป็นรางวัลก็คุ้มอยู่นะครับ

ส่วนตัวผมนะครับ คิดเล่นๆ ว่าเป็นไปได้หลายอย่างเช่น

• เกิดพลาดท่าเสียทีไม่ได้ที่หนึ่งขึ้นมา มันเสียชื่อเสียง (ของพลาดกันได้)
  • แค่ลงแข่งก็อายแล้วครับ เดี๋ยวเขาว่ามาแย่งเด็ก รังแกเด็ก (55)
  • รางวัลเป็นค่าตอบแทนจิ๊บๆ เพราะอาจารย์มีรายได้ดี เกินกว่าจะมาสนใจกีตาร์ราคาห้าหกหมื่น

กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาดิสเครดิตอาจารย์นะครับ แต่ผมเล่นไม่เก่ง ก็อยากจะรู้ว่าคนเก่งๆเขามุ่งความสนใจไปด้านใดเท่านั้นเอง ขอบคุณครับ

sonic

• member
เป็นอาจารย์บางทีก็ไม่ได้หมายถึงจะ performance ได้ดีนะครับ หรือบางทีก็ไม่ได้เล่นเก่งอะไรมาก
เพราะคนเป็นอาจารย์ทีสำคัญกว่าการเล่นเก่งคือ ความรู้และความสามารถในการถ่ายทอดวิชา
บางคนเก่งแต่ไม่รู้เทคนิคการสื่อสารถ่ายทอด คนไปเรียนก็ get ยาก

การเป็นอาจารย์ กับ ฝีมือที่สุดยอด มันคนละเรื่องกัน
คุณลองคิดดู คนเป็นแชมป์โลกก็ต้องมีอาจารย์ใช่ไหม??
ผ่านไปไม่กี่ปีนักเรียนเป็นแชมป์รายการนั้นโน้นนี่มากมาย หรืออาจจะเป็นแชมป์โลก แต่อาจารย์ก็ยังเป็นแค่อาจารย์ !!

นี่ยังไม่นับรวมถึงแนวคิดและทางเดินชีวิตนะ บางคนเขามอบจิตวิญญาณให้กับการเป็นอาจารย์แต่ไม่ได้เกิดมาเพื่อจะต้องเป็นนักกีตาร์อาชีพ ก็มี
ดังนั้น หน้าทีเขาก็คือการสอน มันคือชีวิตของเขา

เหมือนครูสอนชกมวย ไม่งั้นครูสอนไปชกเองหมดล่ะ 5555
หรืออีกหลายๆอาชีพ คนเราทางเดิน และความถนัด ไม่เหมือนกันครับ

ต้องแยกสองเรื่องนี้ให้ออกนะครับ มันคนละเรื่องกัน

guitara

• member
อาจารย์ในความหมายของผมคือ performer เก่งๆ ในไทยหลายคนครับ ผมให้เกียรติเรียกว่าอาจารย์

อย่างอาจารย์ในคลิปนี้ ผมว่าเกินระดับที่จะลงแข่งขันรายการในไทยไปแล้ว

https://www.youtube.com/watch?v=Up-vIussdJA&feature=youtu.be&t=19m15s

hocky

• member
อาจารย์แต่ละท่านได้ผ่านจุดการแข่งขันกันมาหมดแล้ว ซึ่งหลายคนก็ผันตัวเป็นผู้จัดสร้างนักกีตาร์รุ่นใหม่ๆขึ้นมาโดยที่อาจารย์แต่ละท่านก็อยู่ในฐานะกรรมการการตัดสินการแข่งขัน การแข่งขันเป็นแค่ก้าวหนึ่งของส่วนหนึ่งที่จะทำให้มีคนรู้จัก แต่ก็มีอีกหลายๆคนที่ไม่ได้แข่งขันก็มีชื่อเสียงโด่งดังมีงานไม่ขาดสาย จริงแล้วงานศิลปะแข่งขันกันยาก การตัดสินขึ้นอยู่กับกรรมการชุดนั้นๆครับ