Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มันจำเป็นมากไหมเนี่ย !!¡¡¡¡¡¡  (อ่าน 8701 ครั้ง)

TuiHY

• member
Re: มันจำเป็นมากไหมเนี่ย !!¡¡¡¡¡¡
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 20:24:25 »
ผมได้ใช้นะ ปุ่ม phase เนี่ย เวลาหึ่งๆ กดปุ๊บก็ดีขึ้น แต่กับ notch filter นี่ไม่ชอบเลย โทนเสียงมันเปลี่ยนแบบไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่เลยครับ

nong

• member
Re: มันจำเป็นมากไหมเนี่ย !!¡¡¡¡¡¡
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 20:41:59 »
ปุ่ม notch ใช้เวลาตีคอร์ดก็เข้าท่านะครับ  แต่phase ไม่เคยใช้งานเลยเหมียนกัล....เคยถามช่างแกก็อธิบายคล้ายๆท่าน slowly บอกครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:21:01 »
ผมได้ใช้นะ ปุ่ม phase เนี่ย เวลาหึ่งๆ กดปุ๊บก็ดีขึ้น แต่กับ notch filter นี่ไม่ชอบเลย โทนเสียงมันเปลี่ยนแบบไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่เลยครับ
ขอบคุณครับน้าตุ้ย ^^
MUGEN_guitar_SHOP

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:22:14 »
ปุ่ม notch ใช้เวลาตีคอร์ดก็เข้าท่านะครับ  แต่phase ไม่เคยใช้งานเลยเหมียนกัล....เคยถามช่างแกก็อธิบายคล้ายๆท่าน slowly บอกครับ
ครับน้า nong ^^

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:25:05 »
ผมก็งงกับ notch ด้วยครับ เอาไว้ทำไมใช้เมื่อไหร่
น่าจะช่วยได้เวลามัน"หอน" มั้งครับน้า X

ขอบคุณครับ น้าตั้ม ผมว่าแล้วมันจะต้องมีประโยชน์ ไอเจ้าปุ่ม Notch เนี๊ยะ
เพราะมันจะติดอยู่กับกีตาร์ ราคาค่อนข้างสูง
ส่วนตัวแล้วมีกีตาร์เป็นโปร่งไฟฟ้าทุกตัว แต่ไม่มีแอมป์เล่นครับ
ต่อมันเข้ากับ อินทิเกรตแอมป์ออกลำโพงบ้านเลยครับ  อิอิ...ลูกทุ้ง ลูกทุ่ง
ACOUSTIC GUITAR ONLY

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:29:33 »
ผมก็งงกับ notch ด้วยครับ เอาไว้ทำไมใช้เมื่อไหร่
น่าจะช่วยได้เวลามัน"หอน" มั้งครับน้า X

ขอบคุณครับ น้าตั้ม ผมว่าแล้วมันจะต้องมีประโยชน์ ไอเจ้าปุ่ม Notch เนี๊ยะ
เพราะมันจะติดอยู่กับกีตาร์ ราคาค่อนข้างสูง
ส่วนตัวแล้วมีกีตาร์เป็นโปร่งไฟฟ้าทุกตัว แต่ไม่มีแอมป์เล่นครับ
ต่อมันเข้ากับ อินทิเกรตแอมป์ออกลำโพงบ้านเลยครับ  อิอิ...ลูกทุ้ง ลูกทุ่ง
ผมว่าต่อออกแอมป์บ้านนี่เสียงดีนะครับน้า x บางทีผมเบื่อเสียงตู้แอมป์( เล็ก ๆ )ที่บ้าน ผมจะเอาเสียบแอมป์สเตอริโอ เอเจ ที่บ้านเลยเสียงดังสนั่นดีครับ 55

ck

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:16:02 »
ตามความเข้าใจผม ปุ่ม notch คล้ายๆ ปุ่เร่งสํญญาณ ด้านเสียงทุ้ม หรือแหลม
เช่น หมุนมาซ้ายสุด เสียงจะออกเสียงสาย 6 5 ดี ให้โทนนุ่มเสียงแหลมไม่แรงมาก
พอหมุนไปขวาสุด เสียงแหลมจะเด่นขึ้นมา (แต่ไม่แหลมกว่าเดิม ถ้าจะให้แหลมกว่าเดิมตัองปรับที่ eq)

ถ้าหมุนตรงกลาง จะรับเสียงกลาง

ถ้ามีกีตาไฟฟ้า ผมว่ามันคือ ปุ่ม สวิตซ์ ปิคอัพหน้า กลาง หลังนั้นเอง

ผิดถูกไม่รู้ แต่หูมันว่าอย่างนั้น

pannpower

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:56:03 »
 NOTCH เป็นชื่อวงจรกรองความถี่มั้งครับ (ระลึกชาติก่อน อิอิ พอจะคร่าวๆได้บางส่วน) คือมันจะช่วยตัดทอนความถี่ที่ไม่ต้องการออก(ช่วงแคบๆ)

และจะขยายสัญญาณความถี่ส่วนที่ไม่ถูกลดทอนออก(กรณีเป็น Active Filter)  (น่าจะใช่ถ้าจำไม่ผิด อิอิ)

จะคล้ายๆ การปรับโทน ทุ้ม-แหลม นั่นเอง (Passive Filter : ก็จะใช้เจ้าพวก R/L/C :ตัวต้านทาน/ขดลวด/ตัวเก็บประจุ)  

การเลือกปิ๊อับของกีตาร์ไฟฟ้าเป็นเพียงการเลือกตำแหน่งของปิ๊อัพตามระยะของสายนะครับ ผมว่า เหมือนกับเราดีด ใกล้/ไกล ซาวด์โฮลของกีตาร์โปร่งเสียงก็จะแตกต่างกัน

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 17:08:27 »
มารับความรู้ครับ  ;D

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:01:30 »
ตามความเข้าใจผม ปุ่ม notch คล้ายๆ ปุ่เร่งสํญญาณ ด้านเสียงทุ้ม หรือแหลม
เช่น หมุนมาซ้ายสุด เสียงจะออกเสียงสาย 6 5 ดี ให้โทนนุ่มเสียงแหลมไม่แรงมาก
พอหมุนไปขวาสุด เสียงแหลมจะเด่นขึ้นมา (แต่ไม่แหลมกว่าเดิม ถ้าจะให้แหลมกว่าเดิมตัองปรับที่ eq)

ถ้าหมุนตรงกลาง จะรับเสียงกลาง

ถ้ามีกีตาไฟฟ้า ผมว่ามันคือ ปุ่ม สวิตซ์ ปิคอัพหน้า กลาง หลังนั้นเอง

ผิดถูกไม่รู้ แต่หูมันว่าอย่างนั้น
ขอบคุณน้า ck ที่ร่วมแบ่งปันประสบการณ์ครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:04:49 »
NOTCH เป็นชื่อวงจรกรองความถี่มั้งครับ (ระลึกชาติก่อน อิอิ พอจะคร่าวๆได้บางส่วน) คือมันจะช่วยตัดทอนความถี่ที่ไม่ต้องการออก(ช่วงแคบๆ)

และจะขยายสัญญาณความถี่ส่วนที่ไม่ถูกลดทอนออก(กรณีเป็น Active Filter)  (น่าจะใช่ถ้าจำไม่ผิด อิอิ)

จะคล้ายๆ การปรับโทน ทุ้ม-แหลม นั่นเอง (Passive Filter : ก็จะใช้เจ้าพวก R/L/C :ตัวต้านทาน/ขดลวด/ตัวเก็บประจุ) 

การเลือกปิ๊อับของกีตาร์ไฟฟ้าเป็นเพียงการเลือกตำแหน่งของปิ๊อัพตามระยะของสายนะครับ ผมว่า เหมือนกับเราดีด ใกล้/ไกล ซาวด์โฮลของกีตาร์โปร่งเสียงก็จะแตกต่างกัน

โอ้.... ชัดเจนมากๆเลยครับน้า panpower

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:09:05 »
มารับความรู้ครับ  ;D
น้องเต่าดำ ovation ผมอยากไปอยู่สงขลาจะแย่แล้วครับน้าเซล อิอิ ^^

tacky

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:20:14 »
ปุ่ม phase เนี่ยผมลองถามช่างซ่อมกีตาร์ให้แล้วครับ  มันคือปุ่มที่ใช้ตัดสัญญาญย่านเสียงที่เกิดฟีดแบค  เช่นถ้าเกิดในขณะที่เรากำลังเล่นอยู่  ย่านเสียงของโน้ตตัว  D  มันเกิดฟีดแบค  เราก็จะกดเจ้าปุ่ม phase เพื่อให้เสียงของย่านโน้ตตัว  D  เกิดความ  balance  กับย่านเสียงอื่นๆครับ

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 20:56:56 »
เวลาผมเล่นผมปรับอีคิวเป็นแฟลตหมดเลย อยู่กลางหมดเลย แล้วผมไปปรับที่แอมป์หรือมิกซ์แทน ผมยังนึกอยู่เลยว่า ตรูจะมีอีคิวไว้ทำไม ในชีวิตนี้ไม่เคยปรับเลย ห้าๆ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 21:29:09 »
ปุ่ม phase เนี่ยผมลองถามช่างซ่อมกีตาร์ให้แล้วครับ  มันคือปุ่มที่ใช้ตัดสัญญาญย่านเสียงที่เกิดฟีดแบค  เช่นถ้าเกิดในขณะที่เรากำลังเล่นอยู่  ย่านเสียงของโน้ตตัว  D  มันเกิดฟีดแบค  เราก็จะกดเจ้าปุ่ม phase เพื่อให้เสียงของย่านโน้ตตัว  D  เกิดความ  balance  กับย่านเสียงอื่นๆครับ
คิดเหมือนผมเลยครับน้า ^^

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 21:33:52 »
เวลาผมเล่นผมปรับอีคิวเป็นแฟลตหมดเลย อยู่กลางหมดเลย แล้วผมไปปรับที่แอมป์หรือมิกซ์แทน ผมยังนึกอยู่เลยว่า ตรูจะมีอีคิวไว้ทำไม ในชีวิตนี้ไม่เคยปรับเลย ห้าๆ
มีสูตรปรับไหมครับน้าโจ พวกมิกซ์เนี่ย เวลาผมเล่นส่วนใหญ่จะมีคนปรับมิกซ์ให้ครับ ผมจึงต้องปรับที่อีคิวอย่างเดียวง่ายดีครับ อิอิ ^^