Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มันจำเป็นมากไหมเนี่ย !!¡¡¡¡¡¡  (อ่าน 8697 ครั้ง)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
มันจำเป็นมากไหมเนี่ย !!¡¡¡¡¡¡
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:37:23 »
 ;D คาใจมานานครับกับเจ้าปุ่ม phase ที่ติดมากับ pu กีต้าร์ เห็นปิ้คอัพกีต้าร์รุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่ จะมีปุ่ม phase ติดมาให้ด้วย กีต้าร์ของผมมีติดอยู่หลายตัวครับ ตัวล่าสุดก็ติดมาให้อีกแล้ว (แต่ผมไม่เคยกดมันเลยเฟสเนี่ย) เลยมีข้อสงสัยแว่ เอ้ยย! สงสัยว่า 1.การใช้งานของ เฟส จริงๆคืออะไรครับ 2.จำเป็นมากแค่ไหนที่ต้องมีครับ  :D
MUGEN_guitar_SHOP

• member
Re: มันจำเป็นมากไหมเนี่ย !!¡¡¡¡¡¡
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:41:05 »
นี่ละครับมีมาอีกแล้ว phase  ;D

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Montra

• member
Re: มันจำเป็นมากไหมเนี่ย !!¡¡¡¡¡¡
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:43:52 »
pu  ทีมีเฟสทุกตัว  ถ้านัาตั้มไม่ต้องการบอกนะครับ  ผมรับอาสาไปถอดถึงที่เลย  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:47:48 »
pu  ทีมีเฟสทุกตัว  ถ้านัาตั้มไม่ต้องการบอกนะครับ  ผมรับอาสาไปถอดถึงที่เลย  อิ อิ

ตกลงมันทำหน้าที่ยังไงครับ อยากทราบเหมือนกัน ขอบคุณครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:50:42 »
เอาอย่างงั้นเลยหรือครับน้ามนทรา 5555 ^^

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:53:15 »
pu  ทีมีเฟสทุกตัว  ถ้านัาตั้มไม่ต้องการบอกนะครับ  ผมรับอาสาไปถอดถึงที่เลย  อิ อิ

ตกลงมันทำหน้าที่ยังไงครับ อยากทราบเหมือนกัน ขอบคุณครับ ^_^
นั่นน่ะสิครับน้า สงสัยเหมือนกันใช่ไหมล่ะ ;D

slowly

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:55:36 »
มันใช้กลับขั้วสัญญาณ + กับ - ที่ออกจากปรีแอมป์ที่ส่งสัญญาณออกจากกีต้าร์ไปในกรณีที่เครื่องเสียงของร้านต่อลำโพงผิดขั้วครับ ทำให้สัญญาณที่ออกจากลำโพงออกมาถูกต้อง น่าจะประมาณนี้ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าครับ ^^

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:56:10 »
น้าตั้มแวะไปดูตัวนี้ยังครับ  http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6154.0
ผมไม่รู้ว่ามันมีปุ่มแบบที่น้าบอกเปล่า มองไม่เห็นจริงๆ 555555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:56:49 »
จำเป็นในบางสถานะการณ์ มีไว้ไม่ได้ใช้ไม่เป็นไร แต่ถ้าตอนจำเป็นต้องใช้ไม่มีก็คิดถึงมันครับ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:13:02 »
มันใช้กลับขั้วสัญญาณ + กับ - ที่ออกจากปรีแอมป์ที่ส่งสัญญาณออกจากกีต้าร์ไปในกรณีที่เครื่องเสียงของร้านต่อลำโพงผิดขั้วครับ ทำให้สัญญาณที่ออกจากลำโพงออกมาถูกต้อง น่าจะประมาณนี้ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าครับ ^^
ขอบคุณครับน้า ^^

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:14:43 »
น้าตั้มแวะไปดูตัวนี้ยังครับ  http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6154.0
ผมไม่รู้ว่ามันมีปุ่มแบบที่น้าบอกเปล่า มองไม่เห็นจริงๆ 555555
จะพยายามมองครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:16:08 »
จำเป็นในบางสถานะการณ์ มีไว้ไม่ได้ใช้ไม่เป็นไร แต่ถ้าตอนจำเป็นต้องใช้ไม่มีก็คิดถึงมันครับ
สถานะการณ์ใดที่ควรต้องใช้บ้างครับน้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 15:15:45 »
เวลาเกิดฟีดแบค ลองกดดูครับ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 16:54:01 »
เวลาเกิดฟีดแบค ลองกดดูครับ
ขอบคุณครับน้าหน่อย

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 17:05:38 »
มันมี notch filter อีกตัวครับ มันคืออะไรก็ไม่รู้ ลองหมุน ๆ ดูเสียงมันก็เปลี่ยนนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันทำงานยังไง ทำไปเพื่ออะไร

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 18:01:01 »
ผมก็งงกับ notch ด้วยครับ เอาไว้ทำไมใช้เมื่อไหร่
ACOUSTIC GUITAR ONLY

unmandolin

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 18:20:50 »
 Phaseไว้เช็คสัญญาณ+ กับกราวด์ครับเผื่อว่าสายแจ๊คเชื่อมสลับข้าง วิธีสังเกตุว่ากีตาร์เราผิดเฟสก็คือเสียงมันจะบางลง เร่งโวลลุ่มเท่าไรเสียงก็ไม่ค่อยเปลี่ยน ส่วน notch filter ความหมายตามตัวเลยครับคือฟังค์ชั่นกรองย่านความถี่เสียง ทำให้เสียงบางลง ได้ซาวด์แปลกๆ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 19:43:50 »
มันมี notch filter อีกตัวครับ มันคืออะไรก็ไม่รู้ ลองหมุน ๆ ดูเสียงมันก็เปลี่ยนนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันทำงานยังไง ทำไปเพื่ออะไร
notch filter ผมว่ามันสามารถตัด feedback ได้นะครับ ผมเคยใช้ takamine eg523sc เวลามันหอนหมุนปุ่มนี้หาพิกัดไปเรื่อยๆเหมือนจูนเครื่งวิทยุครับ หายสนิทเลยครับน้าสนธยา ^^

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 19:46:30 »
ผมก็งงกับ notch ด้วยครับ เอาไว้ทำไมใช้เมื่อไหร่
น่าจะช่วยได้เวลามัน"หอน" มั้งครับน้า X

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 19:48:47 »
Phaseไว้เช็คสัญญาณ+ กับกราวด์ครับเผื่อว่าสายแจ๊คเชื่อมสลับข้าง วิธีสังเกตุว่ากีตาร์เราผิดเฟสก็คือเสียงมันจะบางลง เร่งโวลลุ่มเท่าไรเสียงก็ไม่ค่อยเปลี่ยน ส่วน notch filter ความหมายตามตัวเลยครับคือฟังค์ชั่นกรองย่านความถี่เสียง ทำให้เสียงบางลง ได้ซาวด์แปลกๆ
ขอบคุณมากครับน้าunmandorin ^^