Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เคสที่ช่วยกันความชื้นเข้าได้ดีๆครับ  (อ่าน 1704 ครั้ง)

noname

• member
ค่อมีกีตาร์อยู่ตัวนึง ช่วงหน้าฝนที่ผ่านมาไม้บวมมาก
เอาตัวดูดความชื้นใส่กล่องแล้วไม่ค่อยช่วย ไม้อาจจะไม่ลงตัวเลยบวม

ที่นี่ได้จ้อสรุปด้วยว่าเคสมันปิดไม่สนิท เคสผมของจีนเหมือนงานไม่มาตรฐานเท่าไหร่ หรือต่อให้ทำมาตรฐานก็ไม่สนิท กันอากาศ ความชื้นไม่ได้

เลยขอถามว่ามีเคสกีตาร์ทรง d จริงๆจะเอามาใส่ omc
แนะนำมั้ยครับ

เอาแบบปิดสนิทๆ ซีลได้พอควร กันความชื้น อากาศ

คือถ้ามันดีจริงจะแพง จะงบยังไงก็อาจคุ้มลงทุน

ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: อยากได้เคสที่ช่วยกันความชื้นเข้าได้ดีๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:46:40 »
ถุงพลาสติกใบ ใหญ่สิครับ  ใส่ในเคสเดิมนั่นแหละ และ ควรเก็บกีต้าร์ไว้ในห้อง แอร์ หรือห้องนอนครับ

เคสส่วนใหญ่กันความชื้น หนักๆ ไม่ค่อยได้ครับ

เรื่องของตัวดูดความชื้น มันช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ  ปริมาตร ของ ตัวดูดความชื้น คิดดูแล้ว กัน ว่ามีปริมาตรเท่าไร เมื่อเทียบกับความชื้น ในบรรยากาศ

ผมไม่เคยใส่ ตัวดูดความชื้นในเคสกีต้าร์ เลยครับ ส่วนใหญ่จะเป็นที่มันติดมาตอนซื้อ ป่านนี้ มันเต็มไปหมดแล้ว ครับ
Line id: 081-8718003

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'
Re: อยากได้เคสที่ช่วยกันความชื้นเข้าได้ดีๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:48:11 »
ถ้ามีงบถอยเคสดีๆไปเลยก็ดีนะ ใช้ตัวช่วยดูความชื้นช่วยอีก
ถ้ากีต้าร์ชื้นมากอยากดูดเร็วก็ผงถ่าน+เม็ดซิลิก้าเจลไปเลยฮะ :-*

ผมก็ใช้อยู่นะฮะ เอ้อ! จะบอกว่าเก็บในห้องแอร์มันก็ดีนะ แต่คุณต้องเปิดแอร์เพื่อรักษาอุณหภูมิตลอดเวลา เพราะแอร์มันทำให้อากาศแห้งไม่ชื้นซึ่งก็ดี แต่ถ้าคุณเปิดแอร์แค่ตอนนอนแล้วลงจากห้องมาคุณปิดแอร์และทิ้งกีต้าร์ไว้ในห้อง อันตรายนะฮะ! ยิ่งถ้าแดดส่องเข้ามุมห้องนั้นตลอดทั้งวันเช้า-เย็น อากาศในห้องมันจะเจอความร้อนนอกห้องจากแดด ทำให้สันดาบความเย็นค้างอยู่ในห้องจะชื้นหนัก อันตรายกับกีต้าร์มากฮะ  อารมณ์แบบอากาศร้อนชื้นเลย

เจอกับตัวมาแล้วต้องเข้าคอสดูดความชื้นหนักและเร่งด่วน จนตอนนี้เก็บไว้ในบ้านปกติไม่เอาเก็บในห้องนอนและฮะ แต่ถ้าคุณเปิดแอร์ บ่อยๆ คราวละหลายชั่วโมงต่อเนื่องก็เก็บกีต้าร์ไว้กับแอร์ก็ดี 

ไม่รู้ว่าถุงซิบแบบร้านขายขนาดใหญ่พิเศษหรือถุงซีลดีๆ มันมีขายหรือเปล่าถ้ามีมันจะแจ่มมากเลย ได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อเคสดีๆใหม่ แต่เคสดีแค่ไหนก็คงไม่กันชื้นได้ 100%หรอกฮะ  :-*

สูงสุดคืนสู่สามัญ"-_

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 17:15:30 »
กล่องกันน้ำ (ความชื้น) 100% สำหรับกีตาร์โปร่งมีของ SKB ครับ ติดต่อตัวแทนจำหน่ายเลยครับ

<a href="http://youtu.be/jF7WWBEm-oc" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/jF7WWBEm-oc</a>

กาไชย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 13:08:32 »
กันชื้น100%เลยรึครับพี่? แต่ผมลองหาตัวแทนยังไม่มีใครเอามาขายเลยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 11:09:35 »
กันชื้น100%เลยรึครับพี่? แต่ผมลองหาตัวแทนยังไม่มีใครเอามาขายเลยครับ

กันชื้น 100% ครับ ขนาดอยู่ใต้น้ำหนึ่งอาทิตย์ยังไม่มีน้ำเข้า

<a href="http://youtu.be/W8ZhXgwAbZo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/W8ZhXgwAbZo</a>

ตัวแทน SKB ในเมืองไทยมีนะครับแต่ไม่ใด้เป็นสปอนเซอร์เว็บนี้

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 11:45:04 »
ถุงพลาสติกใบ ใหญ่สิครับ  ใส่ในเคสเดิมนั่นแหละ และ ควรเก็บกีต้าร์ไว้ในห้อง แอร์ หรือห้องนอนครับ

เคสส่วนใหญ่กันความชื้น หนักๆ ไม่ค่อยได้ครับ

เรื่องของตัวดูดความชื้น มันช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ  ปริมาตร ของ ตัวดูดความชื้น คิดดูแล้ว กัน ว่ามีปริมาตรเท่าไร เมื่อเทียบกับความชื้น ในบรรยากาศ

ผมไม่เคยใส่ ตัวดูดความชื้นในเคสกีต้าร์ เลยครับ ส่วนใหญ่จะเป็นที่มันติดมาตอนซื้อ ป่านนี้ มันเต็มไปหมดแล้ว ครับ
กีตาร์ผมก็เก็บธรรมดาโชคดีที่ยังไม่มีปัญหาเรื่องบวม แต่ถึงหน้าฝนหน้านี้คงต้องใช้ถุงพลาสติกชนิดหนาใบใหญ่ ๆ ขอบคุณเรื่องง่าย ๆใกล้ตัวแต่ลืมนึกครับ...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 14:44:45 »
เรื่องถุงพลาสติกใบใหญ่ ถือเป็นของจำเป็นสำหรับนักปั่นจักรยานทัวริ่งครับ พวกนี้ จะใส่สัมภาระ เสื้อผ้า ที่ไปต้องการให้เปียกน้ำ เวลาปั่น ท่ามกลางสายฝน  แล้วค่อย pack ใส่ กระเป๋าสะพานข้างครับ
Line id: 081-8718003