Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเคยใครเป็น เดเกอแวง ปลอกหุ้มเอ็นนิ้วโป้งอักเสบมั้งครับ  (อ่าน 1947 ครั้ง)

Todskung

• member
คือผมเป็นอยู่ครับไปหาหมอมาฉีดยา1เข็มกินยามา5วันแล้วยังไม่หาย มันยังบวมเหมือนเดิมผมไม่อยากผ่าครับมีใครเป็นแล้าหายนแบบไม่ผ่ามั้งครับหรือผ่าแล้วจะยังเล่นกีตาร์ได้อยู่ไหมครับคือผมเล่นกีตาร์ไฟฟ้าแนวกีตาร์ฮีโร่ครับ

TOM1869

• member
ผมเป็นครับ ไม่ได้หาหมอไม่ได้กินยา  แต่เป็นกับนิ้วก้อย มือซ้าย  สาเหตุจาก เล่นบาสเก็ตบอล  โดนลูกบาสที่นิ้วก้อย ทำให้ รอบข้อนิ้วก้อยบวมผิดรูป  ทางแก้ที่ดีที่สุด คือ ปรึกษาแพทย์ เฉพาะทางดีกว่าครับ  ปรึกษากับพวกผม อาจพิการได้ครับ
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
ผมเป็นครับ ไม่ได้หาหมอไม่ได้กินยา  แต่เป็นกับนิ้วก้อย มือซ้าย  สาเหตุจาก เล่นบาสเก็ตบอล  โดนลูกบาสที่นิ้วก้อย ทำให้ รอบข้อนิ้วก้อยบวมผิดรูป  ทางแก้ที่ดีที่สุด คือ ปรึกษาแพทย์ เฉพาะทางดีกว่าครับ  ปรึกษากับพวกผม อาจพิการได้ครับ
เป็นคล้ายๆกันเลยครับ เป็นมาตั้งแต่สิบกว่าขวบจนเดี๋ยวนี้เลย เกิดจากนิ้วโป้งซ้นซ้ำซากเวลารับลูกบาสพลาด แต่ผมเป็นนี้วโป้งข้างซ้าย และของผมไม่บวมหรือผิดรูปนะ เพียงแต่เวลาขยับหรือดัดนิ้วไปข้างหลังมันจะเจ็บแปล๊บๆ โชคดีที่ไม่มีผลอะไรมากเวลาเล่นกีตาร์ และก็ไม่ได้ไปหาหมอหรือทำอะไรกับมันเหมือนกันครับ

thanom99

• member

de Quervain Syndrome
DESCRIPTION
Patients with de Quervain syndrome have painful tendons on the thumb side of the wrist.  Tendons are the ropes that the muscle uses to pull the bone.  You can see them on the back of your hand when you straighten your fingers.  In de Quervain syndrome, the tunnel (the first extensor compartment; see Figure 1A-B) where the tendons run narrows due to the thickening of the soft tissues that make up the tunnel. Hand and thumb motion cause pain, especially with forceful grasping or twisting.
CAUSES
TREATMENT
Videos

Figures

Figure 1A - The first dorsal compartment -There are six compartments on the dorsal -or back- side of the wrist -The first and third compartments house tendons that control the thumb

Figure 1B - A drawing of the first dorsal compartment

Figure 2A and B - Pain with this motion -a hammering motion with the thumb in the fist- is characteristic of de Quervain syndrome
PDF
Related Conditions
Thumb Arthritis
Ganglion Cysts

Other Links
•   CME Mission Statement and Disclaimer
•   Policies and Technical Requirements
•   Exhibits and Partners
ASSH
822 W. Washington Blvd.
Chicago, IL 60607
(312) 880-1900
[email protected]
Follow us, we are social
Copyright 2016 by American Society for Surgery of the Hand
เกิดจากการอักเสบของปลอกหุ้มเอ็นนิ้วมือ เกิดการติดแน่นเอ็นนื้วมือเคลื่อนไหวลำบาก ทำให้กำหรือเหยียดลำบาก  รักษาโดยการ ฉีดยา  หรือทานยาเพือลดการอักเสบ  แต่ถ้าเอ็นนี้วมือยังติดต้องบริหารนี้วมือดังภาพที่  สาม ย้งไม่หายต้องผ้าตัดครับ การผ่าตัดเป็นผ่าตัดเล็ก ฉีดแค่ยาชาเฉพาะที่เท่านั้นไม่ต้องนอนโรงพยาบาล  ต้องลดการใช้งานของนี้ว  หรืองานที่ทำให้เกิดการอักเสบ

Kai Acoustic™

• member
ผมครับ เป็นทั้งสองข้างเลย แต่ไม่ได้เป็นพร้อมกัน แรกๆ รักษาด้วยการฉีดยา และกินยา แต่ไม่ช่วยอะไรครับ เพราะหมดฤทธิ์ยา อาการปวดก็กลับมาอีก ช่วงเป็นอย่าว่าแต่เรื่องเล่นกีต้าร์เลยครับ ใช้งานตามปกติในชีวิตประจำวันยังลำบาก สุดท้ายต้องผ่าตัดครับ ตัดพังผืดตรงนั้นทิ้ง เกิดจากการใช้งานลักษณะเดิมซ้ำๆ แล้วร่างกายมันจะสร้างพังผืดมาหุ้ม ถ้าทิ้งไว้นานๆ มันจะหนาขึ้นเรื่อยๆ ครับ  ผ่าตัด รักษาแผลประมาณหนึ่งเดือนจึงใช้งานได้ปกติ   

เรื่องเล่นกีต้าร์ กลับมาเล่นได้ปกติครับ แต่ใช้เวลานะครับ เพื่อให้ร่างกายรักษาตัวเองก่อน ผมเป็นสองข้าง ผ่าสองข้าง คือโรคนี้ท้ายที่สุดจะให้หายขาดต้องผ่าอย่างเดียวครับ ไม่งั้นก็จะเป็นๆ หายๆ อยู่อย่างนั้นครับ

ลองดูกระทู้นี้ ผมตอบไว้ตั้งแต่ตอนปี 2012 ตอนนั้นผ่าข้างที่สองแล้ว

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=22580.0

Kai Acoustic™

• member

เดอกาแวง จะเป็นบริเวณตรงเหนือนิ้วโป้ง ดูตามภาพ 1A-1B จะชัดเจน  ถ้านิ้วอื่นน่าจะเป็นอาการนิ้วล็อก เอ็นอักเสบ ครับ

l2obinZ

• member
เป็นคล้ายๆกันเลยครับ เป็นมาตั้งแต่สิบกว่าขวบจนเดี๋ยวนี้เลย เกิดจากนิ้วโป้งซ้นซ้ำซากเวลารับลูกบาสพลาด แต่ผมเป็นนี้วโป้งข้างซ้าย และของผมไม่บวมหรือผิดรูปนะ เพียงแต่เวลาขยับหรือดัดนิ้วไปข้างหลังมันจะเจ็บแปล๊บๆ โชคดีที่ไม่มีผลอะไรมากเวลาเล่นกีตาร์ และก็ไม่ได้ไปหาหมอหรือทำอะไรกับมันเหมือนกันครับ
  เป็นเหมือนผมเลยครับ  ทุกวันนี้ บางทีล้วงกระเป๋ากางเกง เส้นเอ็นนิ้วโป้งผมกระตุกแรงมากเลย แบบสะดุ้งเลยคับ      ผมเกิดจากการเล่นบาสเช่นกัน

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
สู้ๆครับน้า
ผมล้มปีที่แล้วนิ้วก้อยเคล็ดขัดมาเกือบปี รักษากินยา ฉีดยา ดีขึ้นเรื่อยๆใช้เวลาเป็นปี ถ้ารู้สึกยังไม่หายดีอย่าฝืนเล่นลูกยากๆ ต้องทำใจรอ ผมก็ชอบเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าแนวฮีโร่
ผลกระทบจากล้มนิ้วเคล็ดหนักเห็นๆตอนนี้คือเวลาเล่น Legato เร็วๆ มันขัดๆอยู่
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

zenkiyaba

• member
Tome1869  ผมเป็นครับ ไม่ได้หาหมอไม่ได้กินยา  แต่เป็นกับนิ้วก้อย มือซ้าย  สาเหตุจาก เล่นบาสเก็ตบอล  โดนลูกบาสที่นิ้วก้อย ทำให้ รอบข้อนิ้วก้อยบวมผิดรูป  ทางแก้ที่ดีที่สุด คือ ปรึกษาแพทย์ เฉพาะทางดีกว่าครับ  ปรึกษากับพวกผม อาจพิการได้ครับ   
55555555555555555555