Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆเรื่อง custom acoustic  (อ่าน 2124 ครั้ง)

aii

• member
สอบถามน้าๆเรื่อง custom acoustic
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 01:21:26 »
คือผมมีแผนจะ custom acoustic ชักตัว
ผมชอบเล่นแนว fingerstyle
ควรจะเลือกทรงไหนดี
ไม้หลังผมมี brazilian rosewood แล้ว
ตอนนี้เหลือไม้หน้ายังไม่รู้จะเอาไม้ไรถึงจะเหมาะครับ
ตอนนี้ผมคิดๆไว้ก็มี
Adirondack spruce
Alpine spruce
Engelman spruce
รบกวนน้าๆทุกคนด้วยนะครับ

guitar_import

• member
Re: สอบถามน้าๆเรื่อง custom acoustic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 01:40:27 »
ผมว่าไม้หน้าAndirondackน่าจะเหมาะกับกีตาร์ไว้ตีคอร์ดเช่นพวกทรงDหรือJumboครับ แต่ถ้าจะเอาทรงD Cutawayเพื่อเล่นFingerstyleก็ได้อยู่ หากเป็นทรงOM, OO, OOOหรือพวกParlorผมว่าAlpine spruceน่าจะเหมาะกว่า สุดท้ายขึ้นกับน้าเองแหละครับว่าจะเลือกทรงอะไร

samaklen

• member
Re: สอบถามน้าๆเรื่อง custom acoustic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 08:30:21 »
เป็นผมเลือก ซีดาร์ ครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 08:49:09 »
ได้ลองทรง OML แล้วดีมากๆ ครับสำหรับเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์

ไม้หลัง Brazilian RW, Siam Rosewood
ไม้หน้า Sinker redwood,German Spruce

aii

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 11:11:59 »
ผมว่าไม้หน้าAndirondackน่าจะเหมาะกับกีตาร์ไว้ตีคอร์ดเช่นพวกทรงDหรือJumboครับ แต่ถ้าจะเอาทรงD Cutawayเพื่อเล่นFingerstyleก็ได้อยู่ หากเป็นทรงOM, OO, OOOหรือพวกParlorผมว่าAlpine spruceน่าจะเหมาะกว่า สุดท้ายขึ้นกับน้าเองแหละครับว่าจะเลือกทรงอะไร
ตัดสินใจยากมากเลยครับตอนนี้

aii

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 11:12:53 »
เป็นผมเลือก ซีดาร์ ครับ
ชีดาร์ ผมมีอยู่ตัว1แล้วครับเลยอยากสำผัสแบบใหม่ครับ

aii

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 11:13:48 »
ได้ลองทรง OML แล้วดีมากๆ ครับสำหรับเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์

ไม้หลัง Brazilian RW, Siam Rosewood
ไม้หน้า Sinker redwood,German Spruce
ตัดสินใจยากมากครับทังรูปลักภาพนอกด้วยครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 13:48:02 »

Sinker redwood
Finger Picking Style

aii

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 15:05:23 »

Sinker redwood
sinker redwood กับ adirondack นี้ต่างกันไหมครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 15:19:41 »
Sinker Redwood ตามความรู้สึกผมนะครับ เสียงที่ได้เป็นการผสมกันระหว่างซีด้าร์กับสปรู๊ซ ให้เสียงที่นุ่มอิ่มๆบวกกับออกพุ่งๆเล็กน้อยเหมือนซีด้าร์ครับ แต่ถ้าชอบแนวหวานๆอิ่มๆ German Spruce, Alpine Spruce หรือ Englemann Spruce ก็จะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 15:28:57 »
ตัวนี้ผมปล่อยไปแล้ว ไม้หน้าเป็น Sinker Redwood หลังข้างเป็น Honduras Rosewood ครับ

https://youtu.be/-_H2oh1kXKc

สำหรับตัวนี้ไม้หน้าเป็น Englemann Spruce ไม้หลังข้างเป็น Brazilian Rosewood

https://youtu.be/HYKGkMEN46M

ส่วนตัวนี้ไม้หน้าเป็น Adirondack Spruce ไม้หลังข้างเป็น Brazilian Rosewood ครับ

https://youtu.be/4Y7sn04jpl8

ลองฟังดูเป็นแนวทางครับ ชอบแนวไหนเลือกแนวนั้นครับ

ต้องขอขอบคุณครูเอก ชะเอม ที่ได้ช่วยเล่นกีต้าร์แต่ละตัวไว้ให้ครับ

aii

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 15:32:27 »
Sinker Redwood ตามความรู้สึกผมนะครับ เสียงที่ได้เป็นการผสมกันระหว่างซีด้าร์กับสปรู๊ซ ให้เสียงที่นุ่มอิ่มๆบวกกับออกพุ่งๆเล็กน้อยเหมือนซีด้าร์ครับ แต่ถ้าชอบแนวหวานๆอิ่มๆ German Spruce, Alpine Spruce หรือ Englemann Spruce ก็จะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ
ตอนนี้มีให้เลือกคือ adirondack spruce master grade กับ bearclaw engelman spruce ครับ สวยๆทังนั้นเลยครับเลยตัดสินใจยากมาก

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 15:42:51 »
ลองฟังแนวเสียง แล้วเลือกจากแนวเสียงที่ชอบครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 15:53:10 »
ไม่มีใครที่จะเลือกถูกใจเราได้เท่ากับตัวเราเองครับ หรือถ้าลังเลก็สั่งทำตัวเพิ่มเลยครับจะได้มีหลายๆตัวรองรับแต่ละอารมณ?

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 23:45:58 »
จะให้ดีต้องถ้าลองก่อนครับ ไม้ก็ก็สำคัญแต่ที่สำคัญกว่าต้องลองว่าชอบเสียงของช่างท่านใดด้วย ขอให้ใด้ดั่งใจหวังครับ
noomxman

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 03:11:18 »
ก่อนจะเลือกไม้หรือเลือกทรงของกีตาร์ก็ควรจะเลือกคนสร้างก่อนนะครับ พอเลือกคนสร้างใด้แล้วก็ถามเขาว่าเขาถนัดสร้างทรงไหนและใช้ไม้อะไรที่จะให้เสียงตามความต้องการของคนสั่งทำ เรื่องนี้เป็นเรื่องความรู้ความชำนาญของช่างล้วนๆครับ

P.Yong

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 14:43:59 »
ผมเชียร์ sinker redwood แต่ถ้าอยากได้ adirondack มาเล่นสไตล์ finger ผมว่าคงต้องหาเป็น torrefied น่าจะดีครับ แต่ถ้ามีให้เลือกแค่ 2 ตัวตามที่ระบุ ผมเลือก Engelman สำหรับการเล่นแนว finger ครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 17:29:18 »
ตอนนี้มีให้เลือกคือ adirondack spruce master grade กับ bearclaw engelman spruce ครับ สวยๆทังนั้นเลยครับเลยตัดสินใจยากมาก

เลือกดู เกรน ของไม้ ที่มีความถี่ของลายเส้น ถี่ ๆ แน่น ๆ  และสม่ำเสมอ ซึ่งมีผลต่อคุณภาพเสียงที่ดี

แทนการเลือกแค่ความสวยอย่างเดียว ของ แบลคลอว์ ดีกว่า

Finger Picking Style

gttle

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 21:33:08 »
ถ้าจะให้ดีควรลองกีตาร์ที่ใช้ไม้หน้าที่ท่านสนใจมาก่อนครับ...โดยใช้ไม้หลังเป็นชนิดเดียวกัน(เช่นอินเดียนเหมือนกันหรือมาฮ๊อกเหมือนกันหมด)และถ้าเป็นไปได้แบรนด์เดียวกัน(แต่ยากหน่อยข้อนี้)....มันจะทำให้ท่านจับ character ของไม้หน้าได้แล้วก็เลือกอันที่ชอบที่สุดครับ ..... ส่วนตัวผมชอบ alpine เสียงแหลมมันหวานเนื้อเสียงรวมๆไม่กระด้างแต่ยังมีความใสอยู่ ..englemann เสียงอุ่นแต่ถ้าเล่นแรงหรือดังเสียงมันจะไม่ชัด(คือถ้าเผื่อเอาไปเล่นตีคอร์ดด้วยนะครับ)แล้วผมว่ามันอุ่นไปหน่อย adirondack เสียงมีเอกสักษณ์ออก tradition นิดๆเวลาเล่นอาจต้องลงน้ำหนักมือมากกว่าสองตัวแรกหน่อย