Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเล่นบรรเลงกีต้าร์คลาสสิค ครับอาจาร์ย  (อ่าน 1802 ครั้ง)

wachiraza567

• member
อยากใด้คำแนะนำจาก อาจาร์ยครับ
ผมไม่เคยเรียนกีต้าร์คลาสิสิค
ผมอยากเอาเพลงป๊อป ลูกทุ่ง เพื่อชีวิต มาทำแนวเดี่ยวกีต้าร์
พื้นฐานทางดนตรีมีประมาณนี้ครับ
ผมรู้โน๊ตดนตรีสากล
รู้เรื่องสเกล
สเกลในโพชิชั่นต่างๆ
รู้โครงสร้างคอร์ด เมเจอร์ ไมเนอร์
รู้เรื่องคีย์ การย้ายคีย์ และเทคนิคต่างๆ
ที่ผ่านมาเล่นกีต้าร์โปร่งและไฟฟ้า อายุผม40แล้วพึ่งจะมาชอบเสียงกีต้าร์คลาสสิคปีนี้แหละ
ผมเคยลองเอาเพลงลูกทุ่ง เพื่อชีวิตทั่วๆไปมาลองบรรเลงดู ผมฟังแล้วมันไม่เพราะ มันเหมือนโน๊ตทำนองมันไปลายเดียวไม่มีลายประสานผมใช้โน๊ตในคอร์ดประสานฟังทื่อๆยังไงไม่รู้ อาจาร์ยช่วยแนะนำหน่อยครับถ้ามีแบบฝึกหัดหรือเป็นคลิปจะดีมากครับ ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ ถ้าไปหาในยูทูป ต้องพิมย์คำไหนครับ ขอบคุณล่วงน้าครับอาจาร์ย

oocl

• member

เพื่อนรุ่นน้องผมไปเรียนที่นี่ ครับ คุณเบิร์ด เอกชัย แชมป์โลกสอนถ้ามีพื้นฐานพอประมาณ ถ้ามีน้อยจะมีอาจารย์อีกท่านหนึ่ง

ลองติดต่อดูนะครับ http://www.ekachaiguitarist.com/

hocky

• member
มีพื้นมาขนาดนี้ปรับไม่ได้ไปได้ฉลุยครับ อายุไม่สำคัญครับ

wachiraza567

• member
ผมเคยเรียนกีต้าร์ไฟฟ้ามาก่อนครับอาจาร์ย พออายุมากขึ้นผมเลยอยากเปลี่ยนแนว นั่งบรรเลงฟังคนเดียวเพลินๆ ผมเล่นให้คนที่เล่นกีต้าร์งูๆปลาๆฟังเขาบอกเพราะดี แต่ผมรู้ว่่าเหมือนมันขาดอะไรแต่นึกไม่ออก

hocky

• member
ถ้ากำลังมือมีอยู่แล้ว ก็แค่ปรับมือซ้ายขวาใหม่ แล้วก็อ่านโน้ต สักพักก็วิ่งฉิวแล้วครับ

fundamental

• member
ปัญหาของท่านเจ้าของกระทู้ เหมือนปัญหาของผมเลยครับ ผมก็อยากเรียบเรียงเพลงต่างๆที่ชอบมาเป็นกีต้าร์แบบไพเราะเหมือนกัน
ผมเคยถาม อ. บางท่าน ท่านแนะนำว่าเรียนแบบ แนว finger style ครับ ผมเห็นมีอาจารย์ ที่สอนออนไลน์ อยู่ด้วย ว่าจะลองเรียนดูเหมือนกัน  ชื่อ อ. อั้น ฉัตรชัย (http://www.aunchatchai.com/class-fingerstyles.php) ลองดูครับ ว่าจะใช่อย่างที่ต้องการไหม

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
ทำเสร็จนำมาให้ฟังมั่งนะครับ :)
classical guitarist