Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเป็นมือกีต้าร์ fingerstyle ครับ ลงยูทูปเงินดีมากเลย  (อ่าน 3264 ครั้ง)

PaTT___

• member
Re: อยากเป็นมือกีต้าร์ fingerstyle ครับ ลงยูทูปเงินดีมากเลย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 02:40:24 »
สมัยนี้ ฮิปสเตอร์กำลังมา เงินเยอะๆ เวลาเยอะๆ แต่มันคงไม่ง่ายเท่าไหร่

มีเป้าหมายเป็นสิ่งดีครับ แต่อย่าคิดว่ามันง่าย ถ้ามันง่าย ป่านนี้รวยกันหมดแล้วครับ

คนที่ทำแบบที่น้องว่า ตอนนี้ก็มีไม่น้อย คนเก่งมีอยู่มากมาย คนที่ทำแล้วรวย คงต้องประกอบกันหลายอย่าง

จังหวะชีวิต ฝีมือ การนำเสนออย่างไรให้แตกต่างและมีจุดเด่น 9ล9

มันคงไม่ได้ง่ายอย่างที่น้องคิดหรอกครับ

hs3ade

• member
Re: อยากเป็นมือกีต้าร์ fingerstyle ครับ ลงยูทูปเงินดีมากเลย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 05:56:53 »
บนทางเดินแห่งความฝันนี้ คงไม่มีพรมแดงปูทาง   เป็นกำลังใจให้ครับ...

SOIC

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 10:48:12 »
การมีเป้าหมายตั้งแต่เนินๆก็ถือว่าดีมากนะครับ มีพี่ชาย 2 คนที่เล่นดนตรี ทางเดินมันไม่ง่ายขนาดนั้นนะครับ มีคนใหม่ๆเข้ามาตลอด ถ้าจะให้ดังเด่นขนาดนั้น ต้องมีเอกลักษณ์ของตัวเองมากๆ จนโดดเด่นกว่าคนอื่นมาก ถึงจะสามารถหาเงินจากทางนี้ได้อย่างสบาย ส่วนใหญ่อย่างพี่ชายผมก็จะมีอาชีพอื่นควบคู่ไปด้วย แนะนำตั้งใจเรียน แบ่งเวลาเรียนกับซ้อมดนตรีไปด้วย ผมจบวิศวะ มีเพื่อนหลายคนเหมือนกันที่ไม่ได้เรียนดนตรี แต่ความสามารถสูงจนสามารถสอนดนตรีไปด้วยได้ (รายได้ค่อนข้างดีมากด้วย)

Papa70

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 22:09:37 »
ช่วงมีไฟทุ่มเทให้เยอะเลยครับ  เดี๋ยวไฟหมดละจะเอาไฟกลับมาลำบากครับ  ยิ่งโตเวลาะน้อยลง หรือไม่ก็เรียนคณะเกี่ยวกับดนตรีไปเลยครับ ที่มหิดลเขาก็ดังนะครับ

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:54:34 »
มีเป้าหมายรู้ว่าตัวเองชอบอะไรถือว่าเป็นสิ่งที่ดีเลยครับ แต่มาบอกไว้ก่อนว่ารายได้จาก youtube ไม่ได้เยอะขนาดนั้นครับ
FB/PickFingerstyle

mj23king

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:58:13 »
ต้องขออภัยที่สอนสั่ง แต่ผมให้คำแนะนำได้นิดหน่อย

อยากให้แยกเรื่องเรียนกับดนตรีไว้เป็นคนละอย่างกันครับ เรื่องเรียนสำคัญเป็นอันดับ 1 เอาตรงนี้ก่อนนะครับ เรียนให้จบ ป.ตรีไปเลย ถ้าบ้านค้าขาย จบปอตรีก็ช่วยทางบ้านก็ได้ มีเวลาฝึกอยู่บ้านสบายๆ ครับ

ส่วนเรื่องดนตรี ฝึกวันละ 1 ชั่วโมงก็ได้ครับ เด็กอายุเท่าน้องอาจจะเบื่อเสียก่อนก็ได้ครับ อย่าพึ่งรีบร้อนนะ ค่อยๆ หาทางไปเรื่อยๆ เผื่อโตขึ้นชอบอย่างอื่นนะครับ

gttle

• member
โอ้ไม่ได้เข้าไม่ได้ตอบมาเป็นปีช่วงนี้หนีไปหัดเล่น piano 555 ...เจอกระทู้นี้ขอเข้ามาตอบนิดนึงไม่รู้ช้าไปไหม .... ผมจะบอกว่ารายได้จาก youtube ไม่ได้มากขนาดนั้นครับถ้าจะเอายอดวิวจริงๆต้องมีเอกลักษณ์ถ้าจะคิดตามหลักการขายเลยนะครับครับ hard sell เน้นให้คนเห็นเลยนะถ้าจะ cover ต้องเลือกเพลงที่ดังแต่ไม่โหลไม่ใช่เปิดมาเจอคน cover เป็นร้อยเทพๆทั้งนั้น (ยากมั๊ยล่ะ 55) ฝีมือการ cover ต้องเจ๋งพอไม่ใช่แต่ด้านเทคนิคแต่ความลงตัวด้วยครับไม่ใช่มาโชว์เทพขั้นสุดแต่คนทั่วไปฟังไม่รู้เรื่องแพ้คนที่เล่นง่ายๆแต่เพราะนะ...แล้วถ้าเป็นเพลงเฉพาะจะยิ่งรู้จักในวงกว้างได้ไวอย่างบางคน cover เพลงหนังบางคนเน้นที่เพลงการ์ตูน..พวกนี้คนจะรู้จักไวเพราะมันค่อนข้างเฉพาะ .... แต่รายได้มันไม่ได้เยอะนะครับย้ำอีกทีนอกจากจะมีชื่อจนได้ออกงานหรือมีสปอนเซอร์ถึงจะพอมีรายได้เป็นกอบเป็นกำบ้าง

freedomuku

• member
  • www.freedomuku.com
ดนตรี เค้าก็บอกแล้ว ว่าเล่นดนตรี
ไม่ได้ บอกให้ เอา จิงดนตรีซะหน่อยคับ

ผม ว่ากีตาร์ เล่นแล้วมีความสุขดีกว่าคับ
เล่นแล้วหวัง เงิน มันไม่มีความสุขมั้งคับ

ตัวเงินเป็นเพียงผลพลอยได้ จากการตั้งใจฝึกฝน แล้วแต่ ดวงแต่โชคชตา คับ

คนที่ลงยูทูปแล้ว แห้วมีเยอ ไป อย่าง ผม 55+