Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีกีต้าร์คลาสสิคสักตัว ขอถามดังนี้ครับ  (อ่าน 2268 ครั้ง)

wachiraza567

• member
ปกติผมเล่นแต่โปร่งสายเหล็ก วันก่อนไปเซ็นทรัลเจอกีต้าร์คลาสสิค yamaha 3-4รุ่น สายสูงมากไม่มีเหล็กปรับคอ ผมว่าจะซื้อเลยมาขอถามน้าๆก่อนดังนี้
กีต้าร์โปร่งทั่วไปเซ็ทอัพเฟร็ต 12 ประมาณ 2.5-3 มิล
กีต้าร์คลาสสิคทั่วไปเซ็ทอัพความสูงสายเฟร็ตที่12 กี่มิลครับ
ปกติกีต้าร์โปร่งผมเซ็ทอัพเองทุกตัว
ถ้ากีต้าร์คลาสสิคต้องฝนนัทใด้อย่างเดียวหรือครับเพราะปรับคอไม่ใด้

coolclub

• member
Re: อยากมีกีต้าร์คลาสสิคสักตัว ขอถามดังนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 15:57:21 »
http://www.hillguitar.com/website/news/articles/classical_guitar_setup.html

ผมเคยปรับ 3.2mm เสียงเบา ไม่ค่อยเด้ง ต้องลองดู
Return To A=432hz

samaklen

• member
Re: อยากมีกีต้าร์คลาสสิคสักตัว ขอถามดังนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 11:05:02 »
ปรับที่ saddle กับ nut
เช็คที่นัทก่อน ว่าสูงเกินไปหรือเปล่า
ส่วนความสูงเท่าไร ขึ้นอยู่กับความถนัดในการเล่นด้วยครับ
ยังมีเรื่องของ tension ของสายมาร่วมด้วยครับ
แต่ คนที่เล่นโหด ๆ มักชอบ tension เยอะ และ action สูงครับ
เพราะสายเด้งดี และเสียงตอบสนองได้ไว

wachiraza567

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 13:25:38 »
ึขอบคุณน้าที่เข้ามาตอบนะครับ
ผมยังไม่มีกีต้าร์คลาสสิคหรอกว่าจะซื้อสินเดือน
มาถามเป็นความรู้ใว้ก่อน สรุปคือต้อง3.2มิลขึ้นไปใช่ไหมน้า
งั้นถ้าผมซื้อมาผมจะ3.5มิล จะใด้เผื่อใว้ขีเกลียดปรับหลายรอบ555

Kanoh

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 14:13:42 »
 :)