Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวอนประสบการณ์น้าๆเรื่อง ไมโครโฟน  (อ่าน 1229 ครั้ง)

jamerza555

• member
ขอวอนประสบการณ์น้าๆเรื่อง ไมโครโฟน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 22:46:02 »
วอนน้าๆช่ววแนะนำ ไมโครโฟน ใหม่ให้สักตัว ครับ
ขอแนว เสียง กลาง แหลม
ตอนนี้มอง sennheiser e945 กับ telefunken m80 ไว้ ไม่มีโอกาสลองแน่ๆ
เพราะอยู่เชียงใหม่ต้องซื้อเลยครับ แนะนำหน่อยครับ น้าๆ เคยใช้ตัวไหนกันบ้าง
ไมโครโฟนประจำตัวตอนนี้ผมใช้ shure beta58a เสียงมันขุ่นๆหน่อย อยากได้ ใสๆแหลมๆครับ

Dream.Flutist

• member
Re: ขอวอนประสบการณ์น้าๆเรื่อง ไมโครโฟน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 14:52:00 »
ใสๆแหลมๆ = sennheiser e945 แต่Rangeสั้นนะครับ ร้องไกลไมไม่ค่อยออก ไม่ค่อยได้เนื้อ
เนื้อๆพุ่งๆกลางชัด = telefunken m80 Rangeยาวกว่า เล่นไมได้มากกว่า  สมมุติร้องแล้วมีท่อนพีคอย่างทำดังเบาจะทำได้มากกว่า  รับได้ไกลเกิน1คืบครับ
ทั้งนี้เรื่องโทนเสียงอยู่ที่การMixด้วยครับ ตัวShure bata58A ผมมีอยู่ ได้เนื้อ+เบสเยอะกว่า2ตัวบน ไม่พุ่งไม่แหลม Rangeสั้นสุดแต่ข้อดีคือหอนยากเหมาะสำหรับร้านที่ตั้งPAไว้ติดๆเวทีเลย แต่Mixให้แหลมชัดใสได้ครับ
ปกติถ้าPAดอกใหญ่ Shurebeta58A เบส9โมง กลางบ่ายโมง แหลมเกือบบ่าย2  = Tele เบสFlat กลาง11โมง(โดยประมาณ) แหลมFlat =ส่วนเสียงSennheiserไม่่ค่อยตรงแนวผมเท่าไหร่เลยไม่ได้ซื้อเก็บไว้ครับ เคยลองของในร้านที่เล่นอยู่ก็เฉยๆ ใช้ได้ครับแต่ไม่โดน
แต่ถ้ามองในมุมเล่นBand Teleได้เปรียบกว่า Shure ครับ

mai_911

• member
Re: ขอวอนประสบการณ์น้าๆเรื่อง ไมโครโฟน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 15:05:48 »
ถ้าชอบ beta58 เกรงจะไม่ชอบอีก 2 ตัวที่เลือกมาครับ
เอาจริงๆ beta ก็เพิ่มแหลมแล้วเพราะดีนะครับ

แต่ถ้าอยากได้จริงๆ ผมเชียร์ 945 ครับ
ซึ่ง M80 มันก็ดี แต่เครื่องต้องดี มันจึงจะดีมาก ไม่งั๊นร้องเหนื่อยมากเช่นกันครับ โดยเฉพาะผู้ชาย