Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Tab ของพี่ลูกแกะเสียเงินเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 9149 ครั้ง)

Carboy

• member
Re: Tab ของพี่ลูกแกะเสียเงินเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:52:47 »
การให้ เป็นการทำบุญอย่างหนึ่งครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: Tab ของพี่ลูกแกะเสียเงินเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 14:58:47 »
แกะเองเลยครับ ได้ทักษะการฟังด้วยครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Grhythm

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 16:50:59 »
การแกะเอง เป็นสิ่งที่ดีครับ ฝึกฝนตัวเอง

การซื้อเทปก็เป็นสิ่งที่ดีครับ เคารพสิทธิทางปัญญาของเจ้าของงานครับ

เท่าที่อ่านดูเป็นระบบสมาชิก แล้วได้หมดทุกเพลงผมก็ว่าไม่แพงนะครับ^^

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 01:39:17 »
ถ้าเสียต้องตังซื้อซื้อละผมไม่เอาแน่ขนาดของฟรีย้ำของฟรีผมมีเป็นเข็งเข็งเลยยังไม่มีปัญาจะฝึกเลยแบบว่าขี้เกียจ อิอิ ;D

Ham lele

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 06:48:05 »
พี่ลูกแกะเป็นหมอหรอครับเก่งจัง

nco4433

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:36:53 »
น่าจะแจกฟรีนะครับ..ดนตรีมันน่าจะเป็นเรื่องของการแบ่งปันมากกว่าผลกำไรนะครับ..เพราะยังไงแล้วคนแกะเพลงก็จะได้เครดิตในการเผยแพร่และเป็นผู้แกะเพลงนั้นพอนานวันเขาก็จะเป็นผู้มีชื่อเสียงเป็นที่รู้จัก มีมิตรสหายทางดนตรีมากมาย คงไม่น่าจะเก็บตังค์ค่าแกะเพลงนะครับ..ความคิดเห็นนะครับ..

baitorys

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:41:43 »
แบ่งปัน ตอบแทน ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล

redtopup

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 12:07:48 »
การแกะเอง เป็นสิ่งที่ดีครับ ฝึกฝนตัวเอง

การซื้อเทปก็เป็นสิ่งที่ดีครับ เคารพสิทธิทางปัญญาของเจ้าของงานครับ

เท่าที่อ่านดูเป็นระบบสมาชิก แล้วได้หมดทุกเพลงผมก็ว่าไม่แพงนะครับ^^

ชอบข้อความนี้ครับ
และก็ชอบข้อความนี้เหมือนกัน

ส่วนตัวผมยิ่งรู้สึกดีที่มีใครเอาเพลงที่เราแกะไปเล่น ยิ่งเล่นได้ดีกว่าเพราะกว่า ยิ่งดีใจและภูมิใจเลยครับ 

แกะ เอง อาจจะเสียเวลาหน่อย ถ้าให้ได้แบบ เป๊ะๆ 
เอาแท๊ปมาดุ  ไวดี 
แต่ถ้า แกะเพลงบ่อยๆ  พอได้ทักษะเพิ่มขึ้น  แกะเองจะไวมากๆ  พอๆกับ มาอ่านแท๊ป  หรือ อาจไวกว่าการมานั่งอ่านแท๊ปซะอีก 
แกะเอง บ่อยๆ เราก็   เติม อีกนิดเอาของเราใส่เข้าไปได้ด้วย 
สรปฟังมากๆ  หลายๆสไตร์  เอามาประยุกษ์เข้าด้วยกัน  เป็นตัวของเราเอง 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Jack Et

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 13:12:24 »
ผมก็ว่ามันไม่น่ามาเก็บเงินเหมือนกันครับ แท๊ปดีดีมาเยอะแยะเขาแจกกัน ดีกว่าของลูกแกะอีกเขายังไม่เก็บเงินเลยครับ
ความรักเหมือนโดมิโน่ ล้มแล้วตั้งใหม่ยาก

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 19:05:42 »
ขอถามนิดนึนะครับ
1.การเรียบเรียงเพลงเราจะรู้ได้ไงว่าใช้คีย์อะไร
2.เราจะรู้ได้ไงว่าเสียงเบสตัวไหนเข้าไม่เข้าใช้ตัวมั่วซั่วได้มั้ยครับ(ขอตัวอย่างด้วยครับ)
3.การเรียบเรียงเพลงเองเสียงต้องให้เข้ากับเสียงร้องปกติในเพลงมั้ยครับหรือว่าจะสูงกว่าต่ำกว่าก็ได้
4.มีีอะไรที่ควรรู้ไว้อีกมั่งครับ

DasNaam

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 01:50:26 »
1.การเรียบเรียงเพลงเราจะรู้ได้ไงว่าใช้คีย์อะไร
2.เราจะรู้ได้ไงว่าเสียงเบสตัวไหนเข้าไม่เข้าใช้ตัวมั่วซั่วได้มั้ยครับ(ขอตัวอย่างด้วยครับ)
3.การเรียบเรียงเพลงเองเสียงต้องให้เข้ากับเสียงร้องปกติในเพลงมั้ยครับหรือว่าจะสูงกว่าต่ำกว่าก็ได้
4.มีีอะไรที่ควรรู้ไว้อีกมั่งครับ

ขอตอบคำถามให้หน่อยนะคะ เห็นไม่มีใครมาตอบให้
ข้อ1.ต้องลองค่ะ แล้วตอนลอง สมมุติลองคีย์C ลองดูว่าโน้ตตัวสูงสุดอยู่ตรงไหน โน้ตต่ำสุดอยู่ตรงไหน ต้องลองฟังเมโลดี้ของตัวเองอยู่ตรงไหน
ข้อ2.จริงแล้วเบสสามารถใช้ตัวไหนก็ได้ค่ะ แต่เรานิยมใช้ตัวที่เป็นรูทของคอร์ดนั้นๆ เพราะจะทำให้มันลื่นที่สุด
หรือจะใช้โน้ตตัวที่เป็นคอร์ดโทนคือ 1 3 5 แต่เสียงมันจะแปร่งๆขึ้นอยู่กับว่าเราชอบไหม
ข้อ3.แบบไหนก็ได้ค่ะ จะสูงกว่าหรือต่ำกว่าก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าคุณฟังออกหรือไม่ว่าเป็นเพลงนั้นๆ
ข้อ4.อีกเยอะเลยค่ะ ไปอ่านกฎหมายลิขสิทธิ์ก่อนก็ดีค่ะ ก่อนที่เจ้าตัวเขาจะเดือดร้อน
อ่านได้ที่ http://www.tmd.go.th/documents/copyright.pdf
ขอบคุณค่ะ

brightt123

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 09:12:46 »
1.การเรียบเรียงเพลงเราจะรู้ได้ไงว่าใช้คีย์อะไร  << หา b # ในเมโลดี้ว่ามีติดกี่ตัว แล้วจะรู้คีย์ครับ
2.เราจะรู้ได้ไงว่าเสียงเบสตัวไหนเข้าไม่เข้าใช้ตัวมั่วซั่วได้มั้ยครับ(ขอตัวอย่างด้วยครับ) << เสียงเบสผมหาจากในคอร์ดเลยครับ เบสมั่วผมว่าเพลงมันก็ทะแม่งๆนะครับ
3.การเรียบเรียงเพลงเองเสียงต้องให้เข้ากับเสียงร้องปกติในเพลงมั้ยครับหรือว่าจะสูงกว่าต่ำกว่าก็ได้ << ลดได้เพิ่มได้ครับ ถ้ามันทำให้มันเล่นง่ายขึ้น หรือว่าเพราะขึ้น บลาๆๆ
goo.gl/VS15K

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 09:28:11 »
กระทู้ผมหายไปนาน 555555  ขอบคุณครับ :D

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 10:08:04 »
ถึงกะเสียตังเลยหรอนี่

DasNaam

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:46:20 »

ขอตอบคำถามให้หน่อยนะคะ เห็นไม่มีใครมาตอบให้
ข้อ1.ต้องลองค่ะ แล้วตอนลอง สมมุติลองคีย์C ลองดูว่าโน้ตตัวสูงสุดอยู่ตรงไหน โน้ตต่ำสุดอยู่ตรงไหน ต้องลองฟังเมโลดี้ของตัวเองอยู่ตรงไหน
ข้อ2.จริงแล้วเบสสามารถใช้ตัวไหนก็ได้ค่ะ แต่เรานิยมใช้ตัวที่เป็นรูทของคอร์ดนั้นๆ เพราะจะทำให้มันลื่นที่สุด
หรือจะใช้โน้ตตัวที่เป็นคอร์ดโทนคือ 1 3 5 แต่เสียงมันจะแปร่งๆขึ้นอยู่กับว่าเราชอบไหม
ข้อ3.แบบไหนก็ได้ค่ะ จะสูงกว่าหรือต่ำกว่าก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าคุณฟังออกหรือไม่ว่าเป็นเพลงนั้นๆ
ข้อ4.อีกเยอะเลยค่ะ ไปอ่านกฎหมายลิขสิทธิ์ก่อนก็ดีค่ะ ก่อนที่เจ้าตัวเขาจะเดือดร้อน
อ่านได้ที่ http://www.tmd.go.th/documents/copyright.pdf
ขอบคุณค่ะ

ขอแก้ข้อ2หน่อยนะคะ มักใช้ root แต่ chord tone จะทำให้ลื่น กลมกลืน ถ้าเป็นตัวอื่นๆ อาจจะทำให้เสียงแปร่งๆหน่อย

Misery

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:56:02 »
เสียตังเท่านี้ถือว่าไม่แพงครับ
น้าลูกแกะใจดีเหมือนน้าๆ ที่นี่แหละครับ ถามอะไรตอบหมด ตอบตรง ๆ ไม่รู้ก็บอกไม่รู้
" พอเป็นก็เย็นใจ "

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:10:42 »
ถึงกะต้องเสียตังเลยหรอ

เล่นเพลงอื่นที่ดังกว่า แต่หาง่ายกว่าดีมั๊ย ?
อ ้า.......เห็นด้วยยยยยยยยยย
จันทาร ดีกว่า จันไร

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:12:15 »
แหม ถ้าผมทำ TAB เพลงที่ผมแกะขายซักเพลงละ 5 บาท จะมีคนซื้อไหมน้อ 555

เห็นด้วยกับหลายท่านครับว่าแกะเองเลย ได้ฝึกฝีมือและหัดแกะเพลงไปในตัวด้วย ^^
อ้า...เห็นด้วยยย ไม่ต้องซื้อหรอก อยากได้ของ kotaro, Antoine dufour , Andy Mckee บอกได้ เดี๊ยวจัดเต็มให้ [email protected]
จันทาร ดีกว่า จันไร

SURACHART2554

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:48:24 »
ขอผมก็ซื้อบ้างโหลดฟรีบ้าง ของน้าสน โหลดบ่อย นำมาเปลี่ยนบ้างให้เข้ากับเรา บางเพลงก็ตัดโตบางตัวไปเลยบางเพลงก็เพิ่มเองนิดหน่อย เล่นแล้วก๊เพลินดี

kalasin_blues

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 14:05:34 »
แกะเองดีกว่าคับ จะได้ฝึกเราไปในตัว ดูวิธีจับคอร์ดในคลิปของเค้าแล้วแกะจากเสียงคับ ไม่ยากจนเกินไปคับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต