Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขลุ่ย (นอกเรื่องนิดนึงครับ)  (อ่าน 11389 ครั้ง)

akaza

• member
ขลุ่ย (นอกเรื่องนิดนึงครับ)
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 13:54:05 »
มีน้าๆท่านไหนเป่าขลุ่ยอยู่บ้างครับ ช่วยแนะนำขลุ่ยที่ใช้ดีๆให้ผมทีครับ(ไม่ต้องแพงมาก) อันละร้อยกว่าบาทที่ใช้อยู่มันกากมากเลยครับ เป่าๆอยู่เสียงหายเฉยเลย

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: ขลุ่ย (นอกเรื่องนิดนึงครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 15:00:49 »
ไปหาที่ บางใส้ไก่  ซอย วิทยาลัยครูสมเด็จเจ้าพระยา ฝั่งธน
ครู จริน กลิ่นบุปผา  แกเป็นคนทำขลุ่ยมือ 1   แต่ต่ยไปแล้ว  ลองไปหาที่บ้านแก  ลูกหลานน่าจะมีขลุ่ยดีๆเหลือ เอามาปล่อยบ้าง

แกมีน้องชายอีกคน  รู้สึกจะเป็นคนทำขลุ่ยให้กับ อ.ธนิส ศรีกลิ่นดี
คนนี้ก็เคยได้ยินว่า เจ๋ง

ขลุ่ยดีที่สุดต้องเป็น ขลุ่ยไม้ไผ่  เสียงสด มีความฉ่ำ  แต่คุณภาพ ไม่คงที่  บางเลาก็ดี  บางเลาก็ไม่ดี  ขึ้นอยู่กับไม้ไผ่จร้า
ขลุ่ยไม้เนื้อแข็ง เช่น ไม้ชิงชัน  ไม้พยุง   ไม้ตาล  อันนี้ดูมีสกุลรุนช่องขึ้นมาหน่อย

เรามีหมดแหละ ทั้งไม้ชิงชัน ตาล ชัยพฤกษ์  ไผ่

เลือกขลุ่ยต้องดูว่าจะไปเป่ากับใคร
ถ้าเป็น.วงดนตรีไทย. ต้องเป็นขลุ่ยเพียงออ   ขลุ่ยหลิบ(เสียงสูง) ขลุ่ยอู้(เสียงต่ำ)
แต่ถ้าไปเล่นกับ.วงสากล. ต้องใช้ขลุ่ยกรวด  หรือที่วงการเค้าเรียก ขลุ่ยกรมประชาสัมพันธ์  เสียงสูงกว่าขลุ่ยเพียงอออยู่ 1 กระฉูด
เพราะมันจะเท่ากับโน๊ตสากลจร้า

ตอนนั้นเราต้องหาไปขลุ่ยกรวดนี่แหละ เพราะต้องเอาไปเป่าเพลง รักคุณเท่าฟ้า ของ เทียรี่ เมฆวัฒนา

wichian

• member
Re: ขลุ่ย (นอกเรื่องนิดนึงครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 15:14:45 »
ขลุ่ยของอาจารย์ธนิต ลองไปดูตามห้างก็ได้ครับ ราคาประมาณ 3,xxx มันมีเป็นคีย์ครับ แล้วแต่เราเอาไปเล่นเพลงของใคร แนวใหน ส่วนผมมีคีย์ G F E
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 15:50:13 »
    ต้องลองบอกมาก่อนครับว่าตอนนี้เป่าถึงระดับไหนครับ  ถ้าเป่าเล่นไม่ใด้ขึ้นเวทีนะครับผมแนะนำให้ใช้

ขลุ่ย PVC ของลุงอุทิศ อิ่มบุบผาครับ ราคา 60-80 บาท คุณภาพสูงมาก  ผมเทียบเสียงกับ

จูนเนอร์ 2 ออกแตบไม่ผิดเลยครับ ถ้าพึ่งเริ่มหัดควรซื้อขลุ่ยเพียงออ กับ คีย์ C อย่างละ1อันครับข้อดีของ

PVC คือไม่กลัวสภาพอากาศครับ ร้อน ฝน ใว้ในรถใด้ครับ  เนื้อเสียงอาจจะด้วยกว่าไม้แท้บาง แต่ไม้แท้แต่

ละชนิดเสียงก็ต่างกันนะครับ แล้วอากาศเปลี่ยนเสียงเปลี่ยนครับ เก็บในที่อุณภูมิไม่เหมาะสมดากจะแตกต้อง

หาช่างเก่งๆซ่อมอีกครับ  ราคาขลุ่ยไม้แท้ประมาณ 1500-5000 ครับ  สำหรับผมนะครับจากขลุ่ยที่ผมมีทั้ง

ขลุ่ยไทย-ขลุ่ยจีนประมาณ 26 เลา ผมเป่า ขลุ่ย PVC ของลุงอุทิศบ่อยที่สุดครับเพราะใว้ในรถใด้ครับ ;D ;D ;D
noomxman

akaza

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 17:55:08 »
    ต้องลองบอกมาก่อนครับว่าตอนนี้เป่าถึงระดับไหนครับ  ถ้าเป่าเล่นไม่ใด้ขึ้นเวทีนะครับผมแนะนำให้ใช้

ขลุ่ย PVC ของลุงอุทิศ อิ่มบุบผาครับ ราคา 60-80 บาท คุณภาพสูงมาก  ผมเทียบเสียงกับ

จูนเนอร์ 2 ออกแตบไม่ผิดเลยครับ ถ้าพึ่งเริ่มหัดควรซื้อขลุ่ยเพียงออ กับ คีย์ C อย่างละ1อันครับข้อดีของ

PVC คือไม่กลัวสภาพอากาศครับ ร้อน ฝน ใว้ในรถใด้ครับ  เนื้อเสียงอาจจะด้วยกว่าไม้แท้บาง แต่ไม้แท้แต่

ละชนิดเสียงก็ต่างกันนะครับ แล้วอากาศเปลี่ยนเสียงเปลี่ยนครับ เก็บในที่อุณภูมิไม่เหมาะสมดากจะแตกต้อง

หาช่างเก่งๆซ่อมอีกครับ  ราคาขลุ่ยไม้แท้ประมาณ 1500-5000 ครับ  สำหรับผมนะครับจากขลุ่ยที่ผมมีทั้ง

ขลุ่ยไทย-ขลุ่ยจีนประมาณ 26 เลา ผมเป่า ขลุ่ย PVC ของลุงอุทิศบ่อยที่สุดครับเพราะใว้ในรถใด้ครับ ;D ;D ;D
ผมอยู่ระดับนี้เลยครับน้า แต่ผมจะไปหาซื้อได้ที่ไหนละครับ

Anat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 18:20:24 »
ขลุ่ย PVC คนแรกที่ทำ คือ อ.โสภณ  นุ่มละมุน
แกทำขลุ่ย "นุ่มละมุน"
ตอนนั้นแกสอนวิชาดนตรีไทยที่สวนกุหลาบ  เด็กสวน ม.1 ทุกคนเลยเจอต้องเป่าขลุ่ย PVC กันทุกคน
เราเป็นรุ่นแรกที่เจอ ปี 2521
ขลุ่ย PVC รุ่นแรก เป็นสีเทาๆอยู่เลย  ดากก็เป้นดากพลาสติก
พพอเล่นไปซักระยะนึง อ.โสภณ แกก้เปลี่ยนเป็นดากไม้ให้ทุกคนเลยเชียว

ขลุ่ย PVC รุ่นต่อๆมา เปลี่ยนเป็นสีเหลืองๆนวลๆ  รุ่นน้องได้ใช้แระ
หลังๆเราเห็นมีหลายเจ้าทำอยู่   บางเจ้ามีการทำเป็นลายไม้ด้วย  สวยดี  เสียงก็ดีด้วย

ปล.  แต่ก่อนเราอยู่ชมรมดนตรีไทย Section เครื่องสายจร้า
พอ ม5-ม.6  ก็ทิ้งไปเล่นกีต้าร์  จีบหญิงไปเรื่อยล่ะครับ..งิ...งิ..
ทิ้งที่ว่านี่ ทิ้งไปเลย  ซอ เซอ  ยกให้เพื่อนหมดเลย  ไม่เหลืออะไรเลย  ตอนนี้เริ่มคิดถึงแหล่ว

akaza

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 18:23:04 »
ขลุ่ย PVC คนแรกที่ทำ คือ อ.โสภณ  นุ่มละมุน
แกทำขลุ่ย "นุ่มละมุน"
ตอนนั้นแกสอนวิชาดนตรีไทยที่สวนกุหลาบ  เด็กสวน ม.1 ทุกคนเลยเจอต้องเป่าขลุ่ย PVC กันทุกคน
เราเป็นรุ่นแรกที่เจอ ปี 2521
ขลุ่ย PVC รุ่นแรก เป็นสีเทาๆอยู่เลย  ดากก็เป้นดากพลาสติก
พพอเล่นไปซักระยะนึง อ.โสภณ แกก้เปลี่ยนเป็นดากไม้ให้ทุกคนเลยเชียว

ขลุ่ย PVC รุ่นต่อๆมา เปลี่ยนเป็นสีเหลืองๆนวลๆ  รุ่นน้องได้ใช้แระ
หลังๆเราเห็นมีหลายเจ้าทำอยู่   บางเจ้ามีการทำเป็นลายไม้ด้วย  สวยดี  เสียงก็ดีด้วย

ปล.  แต่ก่อนเราอยู่ชมรมดนตรีไทย Section เครื่องสายจร้า
พอ ม5-ม.6  ก็ทิ้งไปเล่นกีต้าร์  จีบหญิงไปเรื่อยล่ะครับ..งิ...งิ..
ทิ้งที่ว่านี่ ทิ้งไปเลย  ซอ เซอ  ยกให้เพื่อนหมดเลย  ไม่เหลืออะไรเลย  ตอนนี้เริ่มคิดถึงแหล่ว
หุหุ 2521 ผมเกิดไม่ทันจริงๆครับน้า อิอิ

Anat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 18:35:38 »
แก่แล้วจร้า

น้า noom ท่าทางแฟนพันธุ์แท้ขลุ่ยตัวพอเลยนะครับ
แล้วเป็นไง กีต้าร์ โดลเช่ ตัวใหม่   ใช้ได้เลยมั้ย
เรามีแต่ วีระ   ไม่มีโอกาสไปลอง โดนเช่ ในบางกอกเลยครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:13:38 »
    ต้องลองบอกมาก่อนครับว่าตอนนี้เป่าถึงระดับไหนครับ  ถ้าเป่าเล่นไม่ใด้ขึ้นเวทีนะครับผมแนะนำให้ใช้

PVC คือไม่กลัวสภาพอากาศครับ ร้อน ฝน ใว้ในรถใด้ครับ  เนื้อเสียงอาจจะด้วยกว่าไม้แท้บาง แต่ไม้แท้แต่

หาช่างเก่งๆซ่อมอีกครับ  ราคาขลุ่ยไม้แท้ประมาณ 1500-5000 ครับ  สำหรับผมนะครับจากขลุ่ยที่ผมมีทั้ง

ผมอยู่ระดับนี้เลยครับน้า แต่ผมจะไปหาซื้อได้ที่ไหนละครับ

ถ้าพอมีเวลาบ้างนะครับผมก็แนะนำให้ไป ที่ชุมชน บางใส้ไก่  ซอย วิทยาลัยครูสมเด็จเจ้าพระยา ที่น้า Anat ท่านบอก

ละครับ ถามหาบ้าน ลุงอุทิศ อิ่มบุบผา เลยครับ ถ้าคิดจะสั่งขลุ่ยไม้ ลุงอุทิศจะให้เราลองเป่าให้ดูก่อนครับเพื่อดูกำลังลมของเราครับ

แล้วเราจะต้องเลือกว่าจะใช้ไม้อะไรครับ  ขลุ่ยไม้ลุงอุทิศต้องสั่งทำครับ เพราะคิวยาว ถ้าเป็น ขลุ่ยไม้ลุงอุทิศจะลงมือทำเองหมดครับ

ถ้าเป็น ขลุ่ย PVCจะเป็นลูกหลานของลุงอุทิศทำตามแบบที่ขึ้นใว้ครับ  ถ้าไม่มีเวลาแล้งต้องการ  ขลุ่ย PVC มีขายที่ ศึกษาพัณครับ

แต่ต้องดูยี่ห้อ  อิ่มบุบผาครับ บ้างช่วงของจะขาดบ้างครับ   (ความรู้สึกประทับใจส่วนตัวเกี่ยวกับลุงอุทิศนะครับท่านมีความเป็นช่างสูง   

ไม่มีความเป็นพ่อค้าเลย ครั้งแรกที่ผมไปที่บ้านลุงอุทิศเพื่อจะซื้อขลุ่ยไม้ที่ดีทีสุด สนองความต้องการที่เราเป่าขลุ่ยมา 20กว่าปี โดยขลุ่ย

ดีบ้างไม่ดีบ้างจากช่างบ้านอื่นนะครับ บ้างเลาราคาระดับ 2000 นะครับ แต่บางโน็ตเสียงไม่เต็มบ้าง หลบเสียงไม่ใด้บ้าง บ้างเลาเสียงต่ำใด้

สูงไม่ใด้บ้างครับ   เลยตัดสินใจเตรียมเงินไป4000เพื่อจะสั่งขลุ่ยทีดีจริงๆว่าสำเนียงขลุ่ยเราจะดีกว่านี้อีกไหมไหมครับ 

พอไปนั้งคุยกับลุงอุทิศกลับแนะนำให้ผมซื้อขลุ่ย PVC ครับพร้อมทั้งยกข้อดีต่างๆของขลุ่ย PVC แล้วบอกว่าจริงๆแล้วถ้าเราเป่าเล่นเพื่อความสุข

ไม่ใด้ขึ้นเวทีเพื่อโชร์ หรือเพื่อประกวด ขลุ่ย  PVC จะเหมาะสมที่สุดครับ โดยที่ลุงอุทิศไม่ใด้คิดส่วนต่างกำไรที่จะใด้เพิ่มเลยครับระหว่างขลุ่ย

ราคา 80 กับ 4000 กำไรต่างกันค่อนข้างมากครับ  สรุปวันนั้นผมเลยใด้ขลุ่ย PVC กลับบ้านครับ พอผมสั่ง 6 เลากลับดุผมอีกว่าซื้อทำไมเยอะแยะ

ผมต้องบอกว่าเอาไปแจกเด็กแถวบ้านครับ เพราะธรรมดาซื้อตามตลาดไม่ใด้มาตรฐาณครับ) ขอบคุณที่ติดตามครับ ;D ;D ;D ;D

noomxman

akaza

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:41:38 »
ขอบคุณครับน้า noomxman

noomxman

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:54:42 »
แก่แล้วจร้า

น้า noom ท่าทางแฟนพันธุ์แท้ขลุ่ยตัวพอเลยนะครับ
แล้วเป็นไง กีต้าร์ โดลเช่ ตัวใหม่   ใช้ได้เลยมั้ย
เรามีแต่ วีระ   ไม่มีโอกาสไปลอง โดนเช่ ในบางกอกเลยครับ

สวัสดีครับน้า Anat สำหรับผมขลุ่ยเป็นเครื่องดนตรีชิ้นแรกและชิ้นเดียวทีผมสามารถเข้าถึงใด้ในตอนเป็นเด็กครับ

ด้วยราคา20บาทพกง่าย ไม่สดุดตาครับ  ตอนผมเด็กครวบครัวไม่สนับสนุนให้เล่นดนตรีครับ แต่ให้ความสำคัญกับ  

งานมาเป็นลำดับแรกครับ จริงๆพ่อก็ไม่ใด้ห้ามเล่นดนตรีครับแต่ก็ไม่ใด้ซื้อให้ ผมก็ไม่มีปัญญาซื้อเอง 555 เพราะผม

ทำงานเข้า กงสี ตลอดครับเงินส่วนตัวจะใด้ใช้น้อยมาก  ผมนึกๆดูยังอิจฉาเด็กสมัยนี้นะครับบางคนชีวิตยังไม่เคยทำงาน

หาเงินด้วยตัวเองเลยครับ แต่สามารถมีเงินหลายหมื่นเพื่อซื้อเครื่องดนตรีใด้ครับ (ระบายซะหน่อย 555)

กีต้าร์ โดลเช่ ตัวนี้ใช้ใด้เลยครับน้า Anat เสียงหวานเชียวครับ แต่ไม่เหมาะกับผมอย่างเดียวคือ TOP  เป็น SATIN ครับ

ผมใช้แป๊บเดียวผิวหมองแล้วครับ  ผมเป็นช่างซ่อมรถครับคราบน้ำมันจะซึมเข้าตามผิวหนังบ้างครับ ขนาดล้างมือด้วยแฟ็บ

เหมือนจะสะอาดแต่เวลาจับผิวขาวๆ ก็จะมีรอยมือบ้างครับ  เดี่ยววันที่ 20 นี้จะไปลอง v 6 ดูครับถ้าเสียงดี กว่า v 56 ที่

ผมมีอยู่ ก็คงเพิ่มสมาชิกอีก 1 ตัวละครับ แล้วคงหยุดเพิ่มสมาชิกซักพักหนึง แล้วหันมาเพิ่มฝีมือแทนครับ 555

น้า Anat ครับขอให้ เดอะ เทอเรส รีสอร์ท ของน้าขายใด้เร็วๆ ราคาสูงๆนะครับ สาธุ ;D ;D ;D

noomxman

noomxman

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:05:01 »
ขอบคุณครับน้า noomxman

ผมก็ขอขอบคุณครับน้า akaza มากครับที่ให้ผมใด้ทำตัวให้เป็นประโยชณ์บ้างครับ  (หลังจากรบกวนน้าๆมาหลายเรื่องแล้ว)
noomxman

Anat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:36:49 »
วู้ยยย..ขอบคุณน้า noom
ขอให้เป็นดังที่น้า noom อวยพรให้เราเน๊อะ...สาธุ..

V6 เป็นกีต้าร์เสียงดีครับ  แรกๆก็ไม่เท่าไหร่  แต่พอเล่นไปเสียงดีขึ้นมาจมเลย
แต่ที่สำคัญ เราว่า มัน design ได้สวยเลยเชียวแหละครับ  เรียบง่าย แต่ดูดี

ขลุ่ยบางใส้ไก่เป็นขลุ่ยที่ดี
ขลุ่ยของลุงจริน ตรงปลายท่อ แกจะมีจุกแล้วเจาะรู อุดไว้อยู่ เคยถามแกว่า อุดทำไม แกบอกว่า เวลาเป่าจะได้ไม่กินลมไง
น้า noom ลองไปหาอะไรมาลดขนาดรูตรงปลายขลุ่ยซิ  เป่าสบายขึ้นมาจมเลย

เทคนิคการเป่าขลุ่ย สุดยอดตรงระบายลมให้ได้  คือเป่าต่อเนื่อง โดยทียังสามารถหายใจเข้าปอดได้
เทคนิคการระบายลมนี้ เริ่มที่ ปี่ในก่อน  สมัยก่อนเค้าฝึกโดยเป่าก้านมะละกอลงในน้ำ ให้มัน บุ๋งๆ ต่อเนื่องกันไป

Kenny G ก็ใช้วิธีนี้ หลอกชาวบ้านว่าปอดมหึมา ไง  เป่าแซกยาว 3 นาที  ว่ากันไป ....ฮิ...ฮิ

Anat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:39:24 »
เออ..ตกลง ลุงอุทิศ เป็นน้อง ลุง จริน ใช่มั้ยเนี่ย  ฝากถามด้วยครับ น้า noom
เราเองก็จำนามสกุลไม่ได้
ตกลง มัน กลิ่นบุปผา หรือ อิ่มบุปผา กันแน่

noomxman

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:55:26 »
เออ..ตกลง ลุงอุทิศ เป็นน้อง ลุง จริน ใช่มั้ยเนี่ย  ฝากถามด้วยครับ น้า noom
เราเองก็จำนามสกุลไม่ได้
ตกลง มัน กลิ่นบุปผา หรือ อิ่มบุปผา กันแน่

ลุงอุทิศ อิ่มบุปผา เป็นญาติผู้น้องของลุงจรินทร์ กลิ่นบุปผาครับ ใครๆก็ยอมรับว่าลุงจรินทร์ เป็นช่างขลุ่ยมือ 1แต่เสียดาย

ผมไปพบไม่ทันท่านเสียชีวิตไปแล้วครับ ดีใจกับน้าAnat ด้วยครับทีมีขลุ่ยของลุงจรินทร์ กลิ่นบุปผาเก็บสะสมใว้ครับ

ถ้าเป็นขลุ่ยเพืองออของลุงทั้ง 2ท่านจะมีระดับเสียงกันนิดหนึงครับ ท่านหนึงเทียบเสียงกรมศิลป์อีกท่านหนึงเทียบเสียง

กรมประชาสัมพันย์ครับ      ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับระยะแรกที่อ.โสภณ  นุ่มละมุนคิดออกแบบขลุ่ย PVC ใด้ให้ ลุงอุทิศ อิ่มบุปผา

ผลิดขลุ่ยให้ครับ     ปัจจุบันนี้ อ.โสภณ  นุ่มละมุน มีร้านขายขลุ่ยที่สนามหลวง 2ด้วยนะครับ ใช้ชื่อ นุ่มละมุน เลยละครับ ;D ;D ;D

มีเบอร์โทรมาฝาก 2ที่ครับ            ขลุ่ยอิ่มบุปผา (ลุงอุทิศ)          โทร.0-2465-7317

ขลุ่ยนุ่มละมุลของอ.โสภณ  นุ่มละมุน     08-2459-2119
noomxman