Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นแบบ Dual Foot Switch DIY สำหรับ Roland AC33 เสร็จแล้วครับมาดูการทดสอบกัน  (อ่าน 17586 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่าน ยินยอม ที่ช่วยจุดประกายให้คันไม้คันมือ และรวมถึงท่าน pannpower ที่ช่วยชี้ทางสว่างหลังจากไปไม่เป็นอยู่นาน จริง ๆ ผมมีตัว NC อยู่ด้วย ตอนแรกซื้อมาผิด แต่มีตัวเดียวเลยไม่ได้ลองตั้งแต่แรก ลองแต่ sw ที่เป็น no ทั้งคู่ และก็ลอง no+nc ก็ไม่เวิร์ค ได้ท่าน pannpower มาชี้ทีเดียวผมแทบบรรลุเลยครับ  ;D

เลยต้องขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่เพราะรูปเยอะอยู่ครับ ^^ เริ่มเลยละกัน

วันนี้ผมไปบ้านหม้อเพื่อเดินหาซื้อ sw แบบ nc (normally close) ค่อนข้างหายากครับ ไปเจอร้านเดียวเองที่มีสวิทช์แบบที่ต้องการ ว่าแล้วก็เลยซื้อแบบที่มีทั้ง no และ nc ในตัวเดียวกันมาซะเลย กะว่าจะต่อ led ด้วย แล้วก็เลยซื้อสวิทช์แบบอื่นมาด้วยทั้งแบบ ลิมิตสวิชท์ และแบบกดธรรมดา

แล้วก็เดินหาเบ้า led ซึ่งหายากจัง เจอร้านเดียวเอง แล้วก็ซื้อ led มาถุงนึง พวกสายไฟที่เค้าแบ่งขายนิดหน่อย ลังถ่านซื้อมาก่อนแล้ว แจ็คสเตอริโอ ก็ซื้อมาแล้ว ว่าแล้วก็ลุยกันเลยครับ

ต่อสายไฟต่าง ๆ ตามแบบที่ท่าน pannpower ให้ไว้ตามนี้เลยครับ

ประกอบแล้วได้หน้าตาประมาณนี้ครับ ครั้งแรกทดสอบการทำงานก่อน ผมยังไม่ได้ต่อ led เพราะจะลองดูก่อนว่ามันทำงานกับ looper ของ ac33 ได้อย่างถูกต้อง ตอนนี้ผมใช้สวิทช์ nc 2 ขาทดสอบ และก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างได้ครับ

แล้วก็ลองสวิทช์แบบ 3 ขา บ้างโดยต่อสายเข้ากับขา nc ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

คราวนี้เลยลองมามั่วเรื่องไฟสัญญาณแบบ led มั่ง ผมลองแบบไม่ใช้ถ่านแล้วมันไม่ติดน่ะครับ ผมก็ไม่รู้ทำไมหรือหลอด led ผมมันต้องใช้ไฟมากก็ไม่รู้แต่ลองต่อกับถ่าน 3V (1.5V x 2) ก็ไฟติด เลยตัดสินใจใส่วงจรถ่านเข้าไปด้วย ซึ่งก็นั่งมั่วอยู่พักนึงเหมือนกันครับจุดนี้ - -"

แต่ก็มั่วจนใช้ได้ครับ ^^

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ต่อมาเริ่มมานั่งคิดว่าจะจับมันยัดไปในกล่องอะไรดี กะจะเอากล่องขนมอะไรซักอย่าง เลยนึกถึงกล่องช็อคโกแล็ตยี่ห้อนึงที่เพิ่งกินหมดไป โชคดีที่ยังเก็บกล่องมันไว้ เลยเอามาเป็นกล่อง Foot Switch ซะเลย ว่าแล้วก็วางแบบคร่าว ๆ เพื่อเจาะครับ

แล้วก็เจาะเลย

pannpower

• member
 ^_^ ... ของผมใช้หัวแร้งเจาะเรยอ่ะน้า บ้านไม่มีสว่าน อิอิ หัวนิเยินหมดเรย อิอิ

น้าสนลองถ่านก้อนเดียวยัง้ครับ ติดป่าว

ถ่าน ต่อแบบนี้ป่าวครับน้า

sontaya

• member
ลองใส่สวิทช์ เบ้า led แล้วก็แจ็คสเตอริโอครับ

จัดการต่อสายกับอุปกรณ์ต่าง ๆ แล้วลองกดดู เมื่อทุกอย่าง ok ก็บัดกรีเลย

sontaya

• member
จากนั้นก็ได้เวลาประกอบร่างทั้งหมดครับ ได้หน้าตาประมาณนี้ครับ ;D

sontaya

• member
คราวนี้มาถึงคลิปทดสอบกันครับ ผมนั่งทำเป็น MV เลย 555 เอารูปมาต่อ ๆ กัน แล้วเอาเพลงที่เคยอัดไว้เมื่อนานมาแล้วมาใส่ (ฝึกเล่นโปรแกรมไปในตัว ^^) คือเพลง I'll see you in my dream เวอร์ชั่นของ Merle Travis ตอนนั้นมีกีตาร์ Samick ตัวเดียว อัดแบบดื้อ ๆ เลยคือเอาไมค์คอมฯยัดเข้าไปใน soundhole แล้วต่อเข้าคอมฯอัดกันตรง ๆ แบบนี้เลย

แล้วมีทดสอบการใช้งานจริงตอนท้าย โดยเลือกเพลง "พี่สาวครับ" ของคุณจรัล มโนเพ็ชร มาใช้ทดสอบกันครับ ลองชมดูครับ

DIY Dual FootSwitch for Roland AC33 Looper Control

ขอบคุณทุกท่านครับ โดยเฉพาะท่าน ยินยอมและท่าน Pannpower รวมถึงท่าน cross ที่ให้ใช้กระทู้มาเสวนา DIY ไปซะงั้น  :D :D :D

sontaya

• member
^_^ ... ของผมใช้หัวแร้งเจาะเรยอ่ะน้า บ้านไม่มีสว่าน อิอิ หัวนิเยินหมดเรย อิอิ

น้าสนลองถ่านก้อนเดียวยัง้ครับ ติดป่าว

ถ่าน ต่อแบบนี้ป่าวครับน้า

พอดีผมมีไอ้ชุด rotary ของ black & decker น่ะครับ ซื้อมาเพื่องาน DIY นี่แหละครับ ใช้คุ้มมาก แต่ผมเจาะเล็กไปรูนึงฝืนยัดเบ้า led ลงไปฝาแตกเลย แต่นิดเดียวเลยปล่อยมันไปครับ

ใช่เลยครับต่อวงจรตามนั้นเลย ขอบคุณมากครับที่ช่วยเขียนแบบเพิ่มมาให้เผื่อใครสนใจจะลองไปทำดูด้วย

แต่ผมกำลังคิดต่อไปอีกจุดหนึ่งคือ boss fs-6 เมื่อเสียบแจ็ค มันจะมีไฟ led โชว์ค้างจนกระทั่งดึงแจ็คออก เป็นอีกจุดที่กำลังจะดูต่อครับ

pannpower

• member
      ลองแบบนี้ดูครับ

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
เข้ามาแอบดู...เยี่ยมมากเลยครับ ;)
รักเธอ...ประเทศไทย

Montra

• member
เยี่ยมยอด  เอาไปสองนิ้วโป้งเลยครับน้าสน อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

TOM1869

• member
เด็ดๆ ครับ หามาอีกเด้อ
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
โอ้ยยย...เจ๋งมากเลยครับน้าสน
อยากทำบ้างแล้ว รอซื้อสวิทช์ก่อนครับ

^____^
:)

sontaya

• member

เอาเลยครับท่านยินยอม ใช้เวลานิดเดียวเอง ไปงมโข่งอยู่ตั้งนานครับท่าน pannpower มาทีเดียวบรรลุเลย 555 จริง ๆ ผมลืมไปน่าจะซื้อมาหลาย ๆ ตัวเผื่อส่งไปให้ท่านยินยอมด้วย ถ้าหาของยากยังไงฝากผมซื้อก็ได้นะครับ ปกติผมชอบไปเดินบ้านหม้อ-คลองถมเดือนละครั้ง-2ครั้งอยู่แล้ว

step ต่อไปเดี๋ยวลองตามที่ท่าน pannpower แนะนำดูอีกทีครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผมมีอะไรอีกหลายอย่างที่เคยคิดจะทำแต่ไม่รู้จะปรึกษาใคร แต่ตอนนี้ผมรู้แระ....อิอิ อาจจะมีเรื่องรบกวนถามอีกนะครับท่าน pannpower

วัสดุอุปกรณ์คร่าว ๆ ของผมมี

สวิทช์ 3 ขา momentary switch spdt ตัวละ 40 บาท (ไม่รู้ร้านอื่นถูกกว่านี้หรือเปล่า ขี้เกียจเดินถามแล้ว เพราะอยากรีบกลับมาทำ (จากประสบการณ์บางร้านราคาต่างกัน 5 บาทเลยก็มีครับ ต้องขยันเดินถาม)

แจ็คสเตอริโอตัวเมีย แบบธรรมดา ตัวละ 15 บาท (ถ้าของดีหน่อยก็ 20 บาท)

หลอด led ถุงละ 20 บาท มี 100 ตัว (ตกตัวละ 20 สตางค์)

เบ้า led ตัวละ 3 บาท

ลังถ่าน อันละ 15 บาท

สายไฟ มัดละ 20 บาท (มีประมาณ 50-60 เส้น ยาวประมาณ 25 cm/เส้น ใช้จริง ๆ นิดเดียว)

รวมราคาคร่าว ๆ ประมาณ ไม่ถึง 120 บาทครับ ไม่รวมกล่อง ซึ่งหากล่องอะไรที่พอเหมาะมาทำก็ได้

แต่ถ้าไม่เอาแบบมีไฟ ก็ใช้สวิทช์ 2 ขาธรรมดาแบบ nc (normally close) หรือ กดดับ ปล่อยติด อันละประมาณ 15 บาท (ถ้าเดินหาอาจจะได้ถูกกว่านี้) ไม่ต้องใช้ลังถ่าน ก็ลบออกไปอีกประมาณ 65 บาท ก็จะเหลือต้นทุนเพียงประมาณ 55 บาทเองครับ ถูกแบบไม่น่าเชื่อแถมใช้งานได้จริง เมื่อเทียบกับ Boss FS-6 ราคาประมาณ 1600-1800 นี่แหละครับ แถมได้ลงมือทำเองได้ความรู้ ได้ความมัน แถมได้ของใช้งานด้วยครับ

สำหรับรายรายละเอียดวัสดุอุปกรณ์ ไปดูจากที่ท่าน pannpower ลงไว้ให้ในกระทู้นี้เลยครับ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6040.0

vchadon

• member
น้า sontaya น้ายินยอม น้า pannpower อ่านกระทู้ เกิดความยากทั้งที่ยังไม่ได้มีโปร่งไฟฟ้าดีๆๆเลย(รอ V1 OME ราคาไม่แพง อยู่ครับ) เลยตัดสินใจสั่งซื้อRoland AC33 มาก่อนเลย รอรับของต่างจังหวัดเพราะอยู่ต่างจังหวัด ผมเดินหาซื้ออุปกรณ์ดังกล่าวในอำเภอหาได้ไม่ครบ มี Webไหนขายสินค้าอิเลกโทรนิคบ้างครับ ใจจริงอยากฝากน้าสนเห็นไปบ่อย :) แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดจึงไม่สะดวก

pannpower

• member
น้า sontaya น้ายินยอม น้า pannpower อ่านกระทู้ เกิดความยากทั้งที่ยังไม่ได้มีโปร่งไฟฟ้าดีๆๆเลย(รอ V1 OME ราคาไม่แพง อยู่ครับ) เลยตัดสินใจสั่งซื้อRoland AC33 มาก่อนเลย รอรับของต่างจังหวัดเพราะอยู่ต่างจังหวัด ผมเดินหาซื้ออุปกรณ์ดังกล่าวในอำเภอหาได้ไม่ครบ มี Webไหนขายสินค้าอิเลกโทรนิคบ้างครับ ใจจริงอยากฝากน้าสนเห็นไปบ่อย :) แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดจึงไม่สะดวก

จะโดนค่าโฆษณามั้ยเนี่ยน้า อิอิ  http://www.mynpe.com/  ^_^

wichian

• member
อย่าลืมทำขายในราคาย่อมเยาด้วยนะน้า เดี๋ยวเป็นกำลังใจให้
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

vchadon

• member

จะโดนค่าโฆษณามั้ยเนี่ยน้า อิอิ  http://www.mynpe.com/  ^_^

ขอบคุณครับผม   ค่าโฆษณาเก็บที่น้า panapower ได้เลย ฮิฮิ  เดี่ยวแกมาเก็บอีกทีนึง

pannpower

• member

ขอบคุณครับผม   ค่าโฆษณาเก็บที่น้า panapower ได้เลย ฮิฮิ  เดี่ยวแกมาเก็บอีกทีนึง

อะจึ๊ยๆๆๆ  เดี๊ยวให้น้าๆช่วยหารแล้วกันนะครับ อิอิ ^_^

pannpower

• member

กล่องไม้ๆน้าสนๆ  เข้ากับอคูสติคส์กีตาร์โดยแท้ อิอิ ^_^

**รูปจาก http://www.nandnor.net/?p=53

sontaya

• member

กล่องไม้ๆน้าสนๆ  เข้ากับอคูสติคส์กีตาร์โดยแท้ อิอิ ^_^

**รูปจาก http://www.nandnor.net/?p=53

ขอบคุณมากครับ ผมกำลังคิดอยู่เลย มี 2-3 แนวทางคือ

1. กล่องไม้ ซึ่งผมจะถนัดงานไม้มากที่สุด แต่ต้องใช้เครื่องมือและเวลาพอสมควร
2. กล่องอะคริลิค มีเศษ ๆ อยู่บ้าง แต่ไม่มีกาวเชื่อมเลยเอาไว้ก่อน
3. กล่องโลหะ กะว่าจะขึ้นรูปจากพวกกล่องขนมที่เป็นโลหะ (เช่นพวกกล่องคุ๊กกี้ต่าง ๆ เอามาตัดขึ้นรูป) แต่ไม่มีกล่องพวกนี้เลย ดันทิ้งไปหมดแล้ว

คงค่อยเป็นค่อยไปครับ ทำเล่นสนุกดีเหมือนกัน ถ้าเข้าที่แล้วก็อาจจะปรับเปลี่ยนวัสดุต่าง ๆ ให้เหมาะสมขึ้น อย่างสวิทช์ ที่ใช้นี้เวลากดจะมีเสียงดังหน่อย วันที่ไปเลือกซื้อเห็นมีสวิทช์ บางแบบเป็นเหล็ก และกดนุ่มกว่ามาก แต่ราคาสูง รวมถึงตัว แจ็คตัวเมียสเตอริโอ แบบดีหน่อยก็แพงขึ้นไปอีก สนุกดีครับ ชอบงาน DIY แนวนี้มากครับ ^^