Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ชิงชัน หนึ่งเดียวในไม้แห่ง เอเซียที่ทดแทน บราซิเลี่ยนโรสวูดได้  (อ่าน 36439 ครั้ง)

dho

• member
ไม้อะไรก็ได้ขอแค่ทำเป็นหรือมีคนทำให้ครับ..

กรุณา Login

• member
ลองไปดูกีต้าร์ ไม้สกุลแถวๆบ้านเรา ที่น้าคนนี้เค้าทำกันครับแต่เป็นไฟฟ้านะครับ ผมละอยากเห็นเป็นกีต้าร์โปร่งจริงๆ มีไม้ชิงชันด้วยครับ

http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=295649

dho

• member
มีครับได้ฟังแน่มีโครงสร้างแล้ว..แต่ยังไม่ได้ประกอบป็นตัว

gttle

• member
ใช้แทนได้ครับสู้ได้ทั้งรูปลักษณ์และเสียงครับ แต่ดัดยากและต้องรักษาเหมือนบราซิลเลี่ยนทุกอย่างครับ

dho

• member
ช่วยบอกวิธีการรักษาหน่อยครับ..

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ปัญหาคือมันแพงกว่าบราซิลเลี่ยนโรสวู๊ดน่ะสิคับ

ไม่แพงครับ ผมเคยสืบราคาไว้แล้วครับ (ผมอยู่ซอยโรงไม้) หน้ากว้าง 8'' หนา 1'' ยาว 1 m ราคาประมาณ 1,000 บาท ครับ
ซึ่งสามารถ ฝาน ออกมาเป็นแผ่นบางๆ หนาประมาณ 4-5 mm ได้ประมาณ 5 แผ่น ไม้หลัง ใช้ 2 แผ่นประกบกัน ไม้ข้างใช้ 2 แผ่น
ซึ่ง 1,000 บาท สามารถทำกีตาร์ได้ 1 ตัว ครับ ถ้าเทียบกับ บลาซิลเลี่ยน โรสวูด ถือว่าถูกมากครับ

อ้างถึง
ไม้ชิงชันสวยงามมากครับ... ขอถามว่า
1 ถ้าจะปลูกไว้เองซักต้นที่บ้าน ต้องทำยังไงบ้างครับ
2 ต้องลำต้นขนาดไหน ถึงเหมาะจะตัดมาทำกีตาร์ได้ครับ
3 แล้วกว่าจะได้ลำต้นที่พอเหมาะจำตัดมาทำกีตาร์ได้ มันต้องใช้เวลาประมาณกี่ปีครับ
วานผู้รู้บอกทีครับ...

เค้ามีต้นกล้าขายมั๊ยครับ.......พอดีศรีภรรยามีที่อยู่นิดหน่อย ที่เขาค้อ...........ปีสองปีข้างหน้าว่าจะปลูกต้นสักเอาเป็นมรดกให้ลูกให้หลานน่ะครับ.......

ถ้าเค้ามีกล้าไม้ชิงชันขาย ก็น่าจะเอามาปลูกแจมๆกับต้นสักน่ะครับ..................

มีต้นกล้าขายครับ ผมเคยถามร้านขายกล้าไม้ในงานกาชาตครับ ต้นละ 40 บาท เองครับ ถ้าซื้อเยอะๆ สามารถ ลดราคาลงได้อีกครับ ผมก็กะจะปลูกไว้เหมือนกันครับ แต่...
ผมไปรู้มา จากร้านขายไม้ ว่า ไม้ชิงชัน จากป่า ที่เราใช้ทำอะไรต่อมิอะไรกันอยู่ในปัจจุบัน มันมีอายุ เป็น ร้อย ปี เลย ครับ
ถ้าเราจะปลูกเอง อย่างน้อยๆ ก็น่าจะต้องมีอายุซัก 30 ปีขึ้นไป ถึงจะนำมาใช้ประโยชน์ได้ เพราะมันโตช้ามากๆครับ (ตอนนั้นผมคงอายุซัก 50 ก็น่าจะพอลุ้น)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
มีครับได้ฟังแน่มีโครงสร้างแล้ว..แต่ยังไม่ได้ประกอบป็นตัว

สวัสดีครับน้าอ้น ขอโทษนะครับที่วันนั้นผมเบี้ยวนัด วันนั้นติดธุระครับ(ที่จริง ตังค์หมด ไม่มีค่ารถเลย 555+)
ช่วงหลังผมยุ่งๆเรื่องเรียนนิดหน่อยครับ ต้องทำเรื่องจบ อะไรต่อมิอะไร รวมถึงงานรับปริญญาเพื่อนๆ ม. อื่นด้วยครับ ทรัพละลายกันเลยทีเดียว 555+
เอาเป็นว่า ถ้ามีโอกาส ผมจะโทรไปสนทนากับน้าใหม่นะครับ ถ้าว่างๆ ผมจะเข้าไปเยี่ยมที่โรงเรียนนะครับ ฮ่า ฮ่า
ผมไปแน่นอนครับ แต่ขอเคลียอะไร ให้เรียบร้อยก่อนครับ วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ก็ต้องไปเลือกตั้งที่บ้านอีกครับ (ไม่รู้เลือกอะไร เบื่อมากๆ)
ถ้าไม่ติดอะไรอีก วันอาทิตย์ที่ 24 ผมไปแน่นอนครับ ผมอยากไปมากๆเลยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
    • Facebook
ประดู่แขก มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia sissoo Roxb
ประดู่ลาย มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia errans Craib

ต้นประดู่ลายหรือต้นประดู่แขก เป็นพันธุ์ไม้อยู่ในกลุ่มพวกไม้พยุง ไม้ชิงชันของไทย จัดอยู่ในวงศ์ Leguminosae
ประดู่ลายหรือประดู่แขก เป็นไม้ยืนต้นขนาดใหญ่ ผลัดใบ สูงราว 10-25 เมตร ลำต้นเปลาตรง เปลือกสีเทา แก่นสีน้ำตาล และมีริ้วสีดำแซม เรือนยอดเป็นพุ่มใหญ่โปร่ง ใบออกเป็นช่อหนึ่งๆ มีใบย่อย 3-5 ใบ ใบย่อยรูปมน-ป้อม หรือมนแกมรูปไข่ ปลายใบแหลม ใบอ่อนมีขนนุ่ม แต่พอแก่ขนจะหลุดร่วงไป ดอกสีเหลืองอ่อนๆ ปนขาว ออกรวมกันเป็นช่อสั้นๆ ตามง่ามใบตามกิ่ง เมื่อออกดอกใบจะร่วงหมด เกสรผู้มี 9 อัน รังไข่รูปยาวรีๆ และจะยาวกว่าหลอดท่อรังไข่ ฝักรูปบันทัดแคบๆ ปลายฝักแหลม แต่ละฝักมีเมล็ด 1-3 เมล็ด

เครดิต : http://www.dhammajak.net/forums/viewtopic.php?f=17&t=19547

• member
    • Facebook
Re: ไม้ชิงชัน หนึ่งเดียวในไม้แห่ง เอเซียท$
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 04:07:11 »
กระซิก, สักขี
มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia parviflora Roxb.
ชื่อสามัญ : Black Wood

ประโยชน์         
เนื้อไม้ใช้ทำเครื่องเรือน เครื่องกลึง แกะสลัก เครื่องดนตรี ลักษณะคล้ายไม้ชิงชัน น้ำมันจากเนื้อไม้ใช้รักษาแผลเรื้อรัง เนื้อไม้ใช้เป็นยาแก้ไข แก่นและรากมีกลิ่นหอมใช้ทำธูปขวางใช้ทำเครื่องเรือน สะพาน ทำเรือ วงกบประตู ชันใช้ผสมน้ำมันทาไม้ ทำน้ำมันชักเงา ใช้ยาเรือ

เครดิต : http://dekcomza.brinkster.net/stun.html

• member
    • Facebook
Re: ไม้ชิงชัน หนึ่งเดียวในไม้แห่ง เอเซียท$
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 04:50:17 »
ขี้มอด มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia lanceolaria L.f. var. Lakhonensis
เครดิต : http://www.rspg.or.th/plants_data/rare_plants/scien_name_d3.htm

กะนวน, ฉนวน มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia nigrescens Kurz
เครดิต : http://science.sut.ac.th/gradbio/florat/pt90.html

ชิงชันเขมร Cambodian Rosewood มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia Bariensis
พะยูง Thailand Rosewood มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia cochinchinensis Pierre
ชิงชัน Burma rosewood มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Dalbergia oliveri Gamble
กระพี้เขาควาย ชื่อวิทยาศาสตร์ Dalbergia cultrata Graham ex Benth.

Rosewood แท้ ที่เป็น Dalbergia ในประเทศไทย มีทั้งหมด ประมาณ 30 ชนิด

nco4433

• member
ปัญหาคือมันแพงกว่าบราซิลเลี่ยนโรสวู๊ดน่ะสิคับ

ไม่แพงครับ ผมเคยสืบราคาไว้แล้วครับ (ผมอยู่ซอยโรงไม้) หน้ากว้าง 8'' หนา 1'' ยาว 1 m ราคาประมาณ 1,000 บาท ครับ
ซึ่งสามารถ ฝาน ออกมาเป็นแผ่นบางๆ หนาประมาณ 4-5 mm ได้ประมาณ 5 แผ่น ไม้หลัง ใช้ 2 แผ่นประกบกัน ไม้ข้างใช้ 2 แผ่น
ซึ่ง 1,000 บาท สามารถทำกีตาร์ได้ 1 ตัว ครับ ถ้าเทียบกับ บลาซิลเลี่ยน โรสวูด ถือว่าถูกมากครับ

อ้างถึง
ไม้ชิงชันสวยงามมากครับ... ขอถามว่า
1 ถ้าจะปลูกไว้เองซักต้นที่บ้าน ต้องทำยังไงบ้างครับ
2 ต้องลำต้นขนาดไหน ถึงเหมาะจะตัดมาทำกีตาร์ได้ครับ
3 แล้วกว่าจะได้ลำต้นที่พอเหมาะจำตัดมาทำกีตาร์ได้ มันต้องใช้เวลาประมาณกี่ปีครับ

เค้ามีต้นกล้าขายมั๊ยครับ.......พอดีศรีภรรยามีที่อยู่นิดหน่อย ที่เขาค้อ...........ปีสองปีข้างหน้าว่าจะปลูกต้นสักเอาเป็นมรดกให้ลูกให้หลานน่ะครับ.......

ถ้าเค้ามีกล้าไม้ชิงชันขาย ก็น่าจะเอามาปลูกแจมๆกับต้นสักน่ะครับ..................

มีต้นกล้าขายครับ ผมเคยถามร้านขายกล้าไม้ในงานกาชาตครับ ต้นละ 40 บาท เองครับ ถ้าซื้อเยอะๆ สามารถ ลดราคาลงได้อีกครับ ผมก็กะจะปลูกไว้เหมือนกันครับ แต่...
ผมไปรู้มา จากร้านขายไม้ ว่า ไม้ชิงชัน จากป่า ที่เราใช้ทำอะไรต่อมิอะไรกันอยู่ในปัจจุบัน มันมีอายุ เป็น ร้อย ปี เลย ครับ
ถ้าเราจะปลูกเอง อย่างน้อยๆ ก็น่าจะต้องมีอายุซัก 30 ปีขึ้นไป ถึงจะนำมาใช้ประโยชน์ได้ เพราะมันโตช้ามากๆครับ (ตอนนั้นผมคงอายุซัก 50 ก็น่าจะพอลุ้น)
ราคาแค่นั้นจริเหรอครับ..ทำไมมันน้อยจังครับ

dho

• member
โอกาสมาเวลาเหมาะเจอกันครับน้าโก้..และน้าโก้ยังให้ความรู้ที่ดีมากขอบคุณครับ.

• member
    • Facebook

อ้างถึง

ราคาแค่นั้นจริเหรอครับ..ทำไมมันน้อยจังครับ

เรื่องไม้นี่ แล้วแต่คนขายนะครับ บางคนก็ขาย คิวฟูตละ 3,000 มีหลายราคาครับ(ซึ่งถูกกว่าซื้อแบบขายเป็นแผ่น) ผมว่า มันน่าจะขึ้นอยู่กับลายไม้ และ อายุไม้ อะไรทำนองนี้อะครับ
แต่ทว่า หน้า 8 เมตรละ 1000-2000 แผ่นนึงยาว 4-6 เมตร ราคาก็ไม่ถูกนะครับ 5555+
ผมว่า ตอนนี้ ถูกหรือแพง ไม่สำคัญครับ เพราะ มันหาไม่ได้แล้วครับ....

ส่วนเรื่องต้นกล้าชิงชัน อันนี่ ราคาจะอยู่ราวๆนี้ครับ อาจจะถูกว่านี้ ผมเห็นลงไว้ในเนท ราคาต้นละ 15-20 บาท เองครับ

• member
    • Facebook
โอกาสมาเวลาเหมาะเจอกันครับน้าโก้..และน้าโก้ยังให้ความรู้ที่ดีมากขอบคุณครับ.

ยินดีมากเลยครับน้าอ้น ^ ^''

yuth_pu_rx

• member
โห น้องโก้ ถ้าอดทนรอ 30 ปี ให้ต้นไม้โตได้ แล้วตอนตัดไม่เสียดายเหรอครับ ผมว่าตอนนั้นโก้คงประมาณว่าเอาหูแนบต้นไม้ชิงชัน คงได้ยินเสียงอะไรบางอย่างแน่ๆ อีกสามสิบปีจะมาถามนะครับว่า "ได้ยินเสียงอะไร"

• member
    • Facebook
โห น้องโก้ ถ้าอดทนรอ 30 ปี ให้ต้นไม้โตได้ แล้วตอนตัดไม่เสียดายเหรอครับ ผมว่าตอนนั้นโก้คงประมาณว่าเอาหูแนบต้นไม้ชิงชัน คงได้ยินเสียงอะไรบางอย่างแน่ๆ อีกสามสิบปีจะมาถามนะครับว่า "ได้ยินเสียงอะไร"

ผมได้ข้อมูลใหม่มาครับ การที่ต้นชิงชัน จะสามารถใช้งานได้ ต้องมีเส้นรอบวง 180 ชม. ครับ ซึ่งใช้ระยะเวลาการเติบโตถึง 80 ปี...
หนักกว่าเดิมครับ 5555+

dho

• member
น้าโก้เค้าตัวจริงเรื่องไม้นะครับ..ใครไม่เคยศึกษาอย่าได้แต่พูด..ถ้าชีวิตยังซื้อกีตาร์อยู่ก็พูดเข้าไป.

• member
    • Facebook
น้าโก้เค้าตัวจริงเรื่องไม้นะครับ..ใครไม่เคยศึกษาอย่าได้แต่พูด..ถ้าชีวิตยังซื้อกีตาร์อยู่ก็พูดเข้าไป.

น้าอ้นก็พูดเกินไปครับ ผมแทบไม่มีความรู้เรื่องไม้เลยครับ ก็เพิ่งจะมารู้ช่วงนี้แหระครับ เพียงแค่ผมอยู่ในแหล่งขายไม้ที่ใหญ่ที่สุดในกรุงเทพก็เท่านั้นเองคับ 555+
มันเลยสำรวจ ราคา กับสินค้า ได้ง่ายอ่าครับ ^ ^''

BanNongThum

• member

dho

• member
อ่านกันต่อสนุกดีครับ.