Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ชิงชัน หนึ่งเดียวในไม้แห่ง เอเซียที่ทดแทน บราซิเลี่ยนโรสวูดได้  (อ่าน 36444 ครั้ง)

redtopup

• member
วันนี้พามาดู ไม้ชิงชันกันครับ
ผมยอมรับเลยครับว่าไม้ชนิดนี้น่าจะไม่แพ้ โรสวูดบราซิเลี่ยนในแง่ความสวยงาม
ส่วนเรื่องเสียงนั้น  รอ ช่างทำกีต้าร์คลาสสิคพิสูจน์ให้เห็น จะๆ อีกทีนึง 

ไม้ชนิดนี้ มีปัญหาคือเรื่องการดัด มันมีเซี่ยนมาก  และ ใหญ่ 
สวยบาดใจไม่แพ้ บราซิเลี่ยนแน่ๆ  บางลายสวยกว่าอีกด้วย

มาดูต้นมันก่อน

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ส่วนแถวรากๆของมันเอามาทำด้ามมีด สวยสุดยอด

redtopup

• member
เก้าอี้โต๊ะ ไฮเอนด์สุดขีด ไปส่งเมืองนอกราคาเท่าไหร่เนี่ย

redtopup

• member
อาจเรียกได้ว่า ชิงชันคือ ไม้เพชรตัดเพชร
เพราะ เอามาทำกบใสไม้  ถ้าไม่แกร่งจริงๆ ล๊ะก็  คงไม่เอามาทำกบใสไม้ได้

redtopup

• member
ความงดงามของมันไม่แพ้ บราซิเลี่ยนเลยจริงๆ

redtopup

• member

nhoy

• member
ไม้ไทยของเราสวยมากครับ เคยได้ยินว่ามีคนสั่งทำกัน  ใช้ไม้ไทยน่าภูมิใจดีนะครับ
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวอันน่าสนใจที่น้า redtopup นำมาให้ชมกันครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

น้า ๆ ท่านใด  มีสักแผ่น  สักชุด  พอทำกีต้าร์ ได้สัก  1  ตัว

ขอแบ่งซื้อสัก 1 ชุด  ครับ  จะเอาไปสร้างกีต้าร์ ส่วนที่เป็น  Back & Side  ที่เหมาะกับการเล่นของตัวเอง ครับ

[email protected]
Finger Picking Style

redtopup

• member
กีต้าร์ใครไม่รู้ผมไปหาๆมา
ใช้ ชิงชัน แทน บราซิเลี่ยน  สวย  บาดตา  จริง

ทุกวันนี้ ยังขอให้ช่างทำกีต้าร์ใช้ไม้ด้านหลัง ชิงชัน  ออกมาหลายๆตัว จะได้ไปขอลองมั่งซะหน่อย
แต่อุปสรรคคือ ช่างเองก็ไม่รู้จะไปหาไม้ชิงชัน ที่ไหน  ที่เป็น ท่อนใหญ่ๆ  
ผมยังมองว่า ไม้ ชิงชัน บางทีมันจะหายากกว่า บราซิเลี่ยนโรสวูดซะอีก  แล้วก็ราคา  มันจะแพงกว่า  ซะอีก

น่าไปประเทศลาวไปเขมรไปพม่า จัง  ไปหาไม้ชนิดนี้ มาทำกีต้าร์ส่งไปขายทั่วโลก เมดอิน ไทยแลนด์

อุปสรรคมีมากเพราะ ไม้ ชิงชันมันหายากจริงๆ  

nantfa

• member
ผมชอบ กระทู้นี้ จังครับ !!
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
สวยจัง อยากได้^^
Norman b18/cedar

redtopup

• member

น้า ๆ ท่านใด  มีสักแผ่น  สักชุด  พอทำกีต้าร์ ได้สัก  1  ตัว

ขอแบ่งซื้อสัก 1 ชุด  ครับ  จะเอาไปสร้างกีต้าร์ ส่วนที่เป็น  Back & Side  ที่เหมาะกับการเล่นของตัวเอง ครับ

ทางเลือกที่ 1 ครับน้า  ไปซื้อ  บ้านหลังนี้ครับ
ข่าวแจ้วมาว่า ขาย มีไม้ชิงชัน  เป็นส่วนประกอบ

Misery

• member
All Solid ชิงชัน เสียงจะเป็นไงน้อ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

redtopup

• member

น้า ๆ ท่านใด  มีสักแผ่น  สักชุด  พอทำกีต้าร์ ได้สัก  1  ตัว

ขอแบ่งซื้อสัก 1 ชุด  ครับ  จะเอาไปสร้างกีต้าร์ ส่วนที่เป็น  Back & Side  ที่เหมาะกับการเล่นของตัวเอง ครับ

ทางเลือกที่ 2 แบบนี้ครับน้า ผมว่าต้องไปหาร้านที่ขาย พวก เก้าอี้ไม้ แล้วไปสั่งเค้า  ให้หาไม้ให้
หรือไม่ก็  ต้อง ให้เขาทำเป็นโต๊ะออกมาให้หน้ากว้างๆ  
ให้เค้า ส่ง โต๊ะให้ถึงบ้านด้วย เดี่ยวตำรวจจับ
ผมไปอ่าน พรบ มา ห้ามเกิน ไม่ถึง ลูกบาศเมตรเอง ถ้าเกินมีเอาไว้ก็เข้าไปกิน ข้าวแดง
อีกทางต้องรู้จักป่าไม้จังหวัด
ผมดูๆแล้ว มีแต่หนทางเข้าคุกทั้งนั้นเลย มีหวังไปเล่นกีต้าร์ในคุก  

ผมว่า น้า สั่งจากพวก ขายโต๊ะเก้าอี้น่าจะดีกว่า  เอามาเป็น เฟอร์นิเจอร์  แล้ว ค่อย มารื้ออีกทีนึง  
ผมเองก็หาอยู่เหมือนกัน  
แต่ตอนนี้ ผมหันไป ประมูลใน อีเบย์แล้ว  ไปซื้อ บราซิเลี่ยนโรสวูดเลยดีกว่า ไม่ต้องเหนี่อยอีกด้วย  ไม่ต้องผื่อ ฟลุ๊ค  
ลายไหนสวยไม่สวบประมูลมันหมดทุกชิ้นเลยผม  ตอนนี้ยังไม่ได้ซักชิ้นเลย  คนอื่นตัดหน้าไปหมด
บางอันมันดันไม่ยอมส่งนอกประเทศ บางอันก็ส่ง อยู่ที่ ประเทศไหนมันมาขาย

dho

• member
ผู้ใดสนใจไม้ชิงชันเชิญมาชมได้ครับ โทร0814051119

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ปัญหาคือมันแพงกว่าบราซิลเลี่ยนโรสวู๊ดน่ะสิคับ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Anat

• บุคคลทั่วไป
ไม้ชิงชัน เป็นไม้ที่ดีครับ
เคยออกแบบ ให้เจ้าของ  เค้ามีไม้ พวกนี้เป็นโกดังเลย
ทั้งพยุง  ชิงชัน   แต้ดำ

อีตอนนั้นยังไม่ได้เป็นสมาชิกเวปบ้านไม้  เลยไม่รู้เรื่องอะไรพวกนี้เลย   ม่ายงั้นก็ขอปันเค้ามาแหล่ว
เค้ามีแผ่นใหญ่มากๆ  เรา(ตอนนั้น) เลยให้เค้าทำเป็นโต๊ะขนาดใหญ่มาก
หน้ากว้างเกือบ 2 เมตร ยาวเกือบ 8 เมตร
กะจะประชดไง
ปรากฏว่าแกเอาจริง  ได้โต๊ะกินข้าว อย่างหมี เลย    บักเอ้บมาก   ปวดหัวจี๊ดๆ เลย

TKCN

• member
ความงดงามของมันไม่แพ้ บราซิเลี่ยนเลยจริงๆ

ลายสวยมากครับ ^^

Anat

• บุคคลทั่วไป
มีเรื่องโง่ๆ อีกเรื่อง
สมัยเรียนที่ฮาวาย รู้จักกับศิลปินงานไม้ที่ฮาวาย  เพื่อนแนะนำให้รู้จัก
เค้าก็มีไม้ Koa สวยๆเยอะอยู่
ตอนกลับมา เสรือก ไม่ติดไม้กลับมาซักหน่อย

มาเมืองไทย มาสั่งทำขลุ่ย กับครูจริน บางใส้ไก่  ฝั่งธน   มือ 1 เลยล่ะนั่น
ตอนนั้นก็ได้แค่ขลุ่ย ไม้ชิงชัน  ไม้ตาล  ไม้ชัยพฤกษ์
นึกขึ้นมาได้ว่า มันน่าจะได้ขลุ่ยไม้ Koa  ไม่ทันแระ
ครูจรินเองก็ตายไปแล้วด้วย   หมดกัน...แง...แง..