Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การดีดกีตาร์(คลาสสิค) แบบสมัยเก่า กับ สมัยใหม่  (อ่าน 2477 ครั้ง)

guitara

• member
เท่าที่สังเกตุ
สมัยเก่าจะทำมือหลวมๆ รีแล็กซ์ วางแนวเล็บคล้ายๆขนานกับสายกีตาร์
(เช่น segovia, david russell, peo kindgren)

ขณะที่สมัยใหม่ วางแนวเล็บทำมุม 45 องศากับสายกีตาร์ และดูเกร็งๆ (แต่อาจจะไม่เกร็ง)
(เช่น อาจารย์เบิร์ดเอกชัย และปรมาจารย์จาก ม.มหิดล หลายท่าน)

แต่ทั้งสองแบบก็เคลื่อนไหวเฉพาะนิ้วเหมือนกัน และพยายามไม่เคลื่อนไหวแขนและกล้ามเนื้อส่วนที่ไม่เกี่ยวข้อง

อยากทราบประสบการณ์ของน้าๆครับ ว่าท่าทางการดีดเป็นแบบใด แล้วที่ถูกต้องควรจะเป็นแบบใด

ส่วนตัวผมดีดแบบสมัยใหม่ แต่ไปๆมาๆ ดูไม่ออก เพราะมั่วเเหลือเกิน

coolclub

• member
Re: การดีดกีตาร์(คลาสสิค) แบบสมัยเก่า กับ สมัยใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 22:56:02 »
ไม่สามารถบอกได้ว่าแบบไหนผิด เพราะบางท่านวางมือแบบเซโกเวียเขาก็มีเหตุผล และเล่นได้ดี ได้ไพเราะด้วย
อยากให้ฟัง อ.วรเทพ รัตนาอัมพวัลย์ อธิบายเรื่องเล็บ เรื่องดีดสาย นาทีที่ 19.15
https://youtu.be/Up-vIussdJA?t=19m15s

ผมชอบวางมือขวาแบบใหม่ วางมือธรรมชาติ ไม่ต้องหักข้อมือแบบเซโกเวีย
Return To A=432hz

hocky

• member
Re: การดีดกีตาร์(คลาสสิค) แบบสมัยเก่า กับ สมัยใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 12:33:58 »
คือการวางให้เป็นธรรมชาติที่สุดครับ ผมมีเพื่อนที่เป็นลูกศิษย์เรียน private lesson กับ segovia มาเกือบ 5 ปี segervia ไม่เคยให้บิดมือหรือว่าอะไรเน้นให้เป็นธรรมชาติที่สุด ซึ่งตะแตกต่างตาว สรีระคนครับ การวางมือไม่เหมือนกันการให้ โทนในการดีด จะอยู่กับการสัมผัสสาย และมุมเล็บครับ

fundamental

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 15:58:51 »
คือการวางให้เป็นธรรมชาติที่สุดครับ ผมมีเพื่อนที่เป็นลูกศิษย์เรียน private lesson กับ segovia มาเกือบ 5 ปี segervia ไม่เคยให้บิดมือหรือว่าอะไรเน้นให้เป็นธรรมชาติที่สุด ซึ่งตะแตกต่างตาว สรีระคนครับ การวางมือไม่เหมือนกันการให้ โทนในการดีด จะอยู่กับการสัมผัสสาย และมุมเล็บครับ

การทำตะไบเล็บ น่าจะสำคัญที่สุดใช่ไหมครับ อาจารย์ เพราะเวลาเราเปลี่ยนรูปแบบของเล็บ ก็จะต้องเปลีย่นมุมของข้อมือด้วยครับ

hocky

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 11:16:20 »
ท่านั่ง การวางมือ และ ทรงของเล็บต้องสัมพันธ์กันหมดครับ