Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเพลงอยู่เกรดไหน  (อ่าน 2058 ครั้ง)

guitara

• member
สารพัด เพลงกีตาร์คลาสสิค

เราจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าแต่ละเพลงอยู่เกรดไหน

nuchinge

• member
Re: จะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเพลงอยู่เกรดไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2016, 22:22:18 »
ไม่มีทางรู้ครับ ถามอาจาร์อย่างเดียวถ้าเป็นเพลงนอกแบบฝึก มันไม่มีการแบ่งไว้ชัดเจน อยู่ที่เทคนิกตอนนั้นที่เราเรียนเราก็เลยเดาเอาประมาณว่าระดับเดียวกัน  เพลงเดียวกันยังเล่นต่างกัน อย่างแสงเดือน คุณฮักกี้กะคุณเบริด์ ยังเล่นต่างกัน ผมเองไม่เคยสนใจว่าเพลงเกรดไหน อาจารย์สั่งมา มีการบ้านก็ส่ง แค่นั้นครับ โน๊ตเล่นได้แต่ไม่ได้เรื่อง ถึงเป็นเพลงเกรดA มันจะมีประโยชน์อะไรครับ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
Re: จะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเพลงอยู่เกรดไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 21:57:01 »
เพลงที่ไม่ได้อยู่ใน list จัดสอบ ไม่น่าจะเขียนไว้รึป่าวครับ
classical guitarist

guitara

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 23:00:43 »
เพลงยากสุดใน M. Carcassi Op.60 ประมาณเกรดไหนครับ
และควรใช้เวลาเท่าไหร่ ในการฝึกจนเล่นเป็น (หมายถึงเพลงที่ยากที่สุดในเล่ม)

ขอบคุณครับ

yutthasak

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 02:00:28 »
เพลงไม่ยากมาก ก็ควรจะเกรดต้นๆครับ ปกติแล้วก็ได้แนะนำให้ นักเรียนหลายคนเล่น อันที่ยากสุดน่าจะ no.24 เวลาในการฝึกก็น่าจะแล้วแต่ความสามารถของผู้เล่นครับ บางคนอาจจะใช้เวลาไม่กี่วัน หรือไม่กี่ ชั่วโมงก็ได้

guitara

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:13:43 »
ถ้าใช้เวลาไม่กี่ชั่วโมง ความสามารถผู้เล่นอยู่ประมาณเกรดไหนครับ
และใช้เวลาไม่กี่วัน ความสามารถผู้เล่นอยู่ประมาณเกรดไหนครับ
ใช้เวลาหนึ่งสัปดาห์ อยู่ประมาณเกรดไหนครับ

no.24 นะครับ อาจารย์ ขอบคุณครับ

yutthasak

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 15:38:46 »
โทษทีครับ พึ่งเห็น พอดี ไปต่างประเทศมาหลายวัน อีเมลมาดีกว่าครับ [email protected] ไม่ค่อยได้เข้ามาในนี้ครับ