Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้สักทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 9192 ครั้ง)

yod69

• member
Re: ไม้สักทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 06:44:47 »
เคยเห็นที่ไหนจำไม่ได้แล้ว...
อ๋อ...แอร์พอด เชียงใหม่ชั้นใต้ดินมั้งที่มีขายเสื้อผ้าล้านนา...

dho

• member
Re: ไม้สักทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:21:33 »
ทำได้และลายสวยมากด้วย..

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:21:48 »
ทำได้และลายสวยมากด้วย..

พอมีข้อมูลเพิ่มมั๊ยครับน้า  หรือน่าสนใจให้ผมส่งไม้ไปให้ทดลองมั๊ยครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 15:33:00 »
ผมว่าไม้สัก ใช้ทำไม้หน้าไม่ได้แน่นอนล้านเปอร์เซนต์ครับ  เพราะเป็นไม้เนื้อแข็ง
ส่วนที่จะทำเป็นไม้หลังและข้างนั้น  ผมว่าเนื่อไม้สักยังอ่อนไป  คือ มันแข็งแบบนิ่ม  แข็งไม่จริง
เวลาใช้ความร้อนมาดัด ผมว่า มันจะดัดได้รึเปล่า  ผมว่า ดัดแล้วมันคงไม่อยู่ตัวคงรูปแบบนั้นไว้ 
เวลาเอาไม้มาใส ผมว่า  ด้วยความนิ่ม แต่ไม่เปราะของมัน  มันคงต้านแรงดึงไม่ไหว 

ผมว่าถ้าทำเล่นๆเพื่อ  อยากรู้ อยากทดลอง ก็  เพลินดี แต่เรื่องที่จะมุ่งหวังว่าจะดีนุ้นเลิกคิดไปได้เลย 
เนื้อไม้มันก้ำกึ่งระหว่าง นิ่มก็ไม่นิ่ม แข็งก็แข็งไม่จริง คือ แข็งนิ่ม  เพราะเนื้อไม้ลายมันห่างๆ   
ไม้หลัง น่าเป็น พวก ชิงชัน จะเหมาะที่สุด  ลายสวยกว่าไม้สักมากของมากๆ   ใก้ลเคียงบราซิเลี่ยนโรสวู๊ดที่สุด 
ไม้ชิงชันนั้นก็หายากมากๆด้วย
เรื่องของเรื่อง คือได้ไม้มาแล้ว จะไปหาโรงใสไม้ที่ไหนให้เค้าใสให้ครับ 
เครื่องใสๆไม้ให้ไม่เป็นขุย   ให้เป็นแผ่นบางๆ นี่จะไปหาที่ไหนครับ 
โอกาศการบิดตัวของไม้สักนั้น  โอกาศสูงครับ 
อย่าไปลองเลยครับ  จะลองทั้งที  เอาแบบที่ เห็นผลดีกว่าครับ เหนื่อยแล้ว  ต้องได้ของที่ถูกใจ 
อะไรที่เราคิดว่า น่าจะ  เนี่ย  ยุค นี้  คนอื่น ลองมาหมดแล้ว  ทั้งนั้น 
จนทุกอย่างมันลงตัวหมดแล้ว ถึงเป็น กีต้าร์ออกมา 
+1 เห็นด้วยครับ.....