Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้สักทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 9191 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ไม้สักทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:23:25 »
พอดีเจอโต๊ะไม้สักเก่าๆขาหักๆ ใช้งานไม่ได้อยู่ตัวนึงครับ ลุงเค้าบอกว่าเป็นไม่สัก อยากเอาไปทำไรก็เชิญ 55555
เลยอยากทราบว่า มันจะเอาไปทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ คือถ้า ตัดแค่เอาไปทำไม้หน้า กับไม้หลัง ส่วนคอกับทรงคงใช้กีต้าร์ตัวอื่นมาเป็นวัตถุดิบแทนครับ
รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
Re: ไม้สักทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:30:06 »
เคยแต่ใช้ทำกีตาร์ไฟฟ้าครับ เสียงดี ลายไม้สวยครับ... :D :D

yod69

• member
Re: ไม้สักทำกีต้าร์ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:38:02 »
เคยเห็นที่ไหนจำไม่ได้แล้ว...

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:39:24 »
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ คงต้องให้น้า aip ลองทำแล้วมาบอกนะครับ อิอิ ว่ามันจะ work มั้ย
เอาเป็นว่า ทำกีตาร์น่ะได้ แน่นอน แต่ว่าทำแล้วเสียงจะไพเราะเพราะพริ้งรึเปล่าก็อีกเรื่องนะครับ ^^
แต่ว่าตามทฤษฏี... (อย่าเชื่อผมมากนะครับ)
1. ไม้หน้า ควรเป็นไม้เนื้อค่อนข้างอ่อน เพราะไม้หน้าจะรับบทฯ พระเอกในการทำให้เสียงดี
จากการสั่นสะเทือนของสายนะครับ (เข้าใจว่าไม้สักจะเป็นไม้เนื้อค่อนข้างแข็ง ไม่รู้จะกระพือได้ดีมั้ย)
2. ไม้หลัง ควรจะเป็นไม้เนื้อค่อนข้างแข็ง (อันนี้ไม่มีปัญหา...เพราะไม้สักก็แข็งใช้ได้) แต่ว่า ตอนไสไม้ต้องดูว่า
ทำงานง่ายมั้ย... บางทีไสกันจนหน้ามืด .. อ้อ.. แล้วที่สำคัญตอน bookmatch ไม้หลัง ต้องหลบ ๆ ตาไม้
ไว้นะครับ อย่าเห็นว่าสวยเลยติดเอาตามาด้วย แนะนำให้เลี่ยง เพราะส่วนตามันไม่ค่อยแข็งแรง อาจจะทำให้ไม้
แตกในจุดนั้นได้ง่ายครับ
3. ไม้ข้าง... ควรจะเป็นไม้เนื้อค่อนข้างแข็ง (อันนี้ไม่มีปัญหา.. เหมือนเดิม) แต่ว่า ไม้สักจะดัดโค้งได้ง่ายรึเปล่า
ดัดแล้วไม้แตกรึเปล่า... ต้องลองดูครับ.. ลองแล้วเป็นไงบอกด้วยนะครับ
4. ส่วนไม้ทำคอ คงหาไม้ชนิดอื่นทำน่าจะดีกว่า เพราะน่าจะขูดง่ายกว่า หาพวก มะฮอกกานี ก็จะเหมาะหน่อยนะครับ
หาง่ายราคาไม่แพงนัก
5. ที่สำคัญ ผมไม่แน่ใจว่า ไม้สัก น้ำมันในเนื้อไม้จะเยอะรึเปล่า อาจมีผลต่อการติดกาว.. กาวอาจจะยึดได้ไม่ดี หรือ
อาจจะหลุดง่าย .. ถ้าทำจริง ๆ อาจต้องมีวิธีติดกาวดี ๆ (ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะใช้วิธีไหนนะครับเพราะไม่เคย)
6. ไม้ brace ส่วนใหญ่จะใช้ไม้ชนิดเดียวกันกับไม้หน้า มาทำ brace ครับ... ถ้าเป็นไม้สักอาจจะขูดสิ่วยากซักหน่อย
แต่ถ้าไม่ท้อแท้ ก็เอาใจช่วยนะครับ
ส่วนตัวผมอยากให้คุณ aip ลองทำดูนะครับ..... ทำเสร็จแล้วเอามาshow แล้วก็ review ให้ดูเป็นความภูมิใจของคนไทย
ไปเลยนะคร๊าบบ.......

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:39:44 »
ค่าแรงทำกีต้าร์โปร่ง 28,000 บาท ไม่รวม ค่าไม้และค่าอุปกรณ์ ที่ผู้สั่งต้องจัดหามาเอง  ผมยังไม่เคยเห็นใคร เอาไม้สักมาทำไม้หน้า ของกีต้าร์โปร่ง อยากเห็นครับ  ทำเสร็จแล้ว เอามา show หน่อยครับ

ลุยโลด  น้าๆ ส่งแรงเชียร์กันแล้ว
Line id: 081-8718003

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:32:19 »
ค่าแรงทำกีต้าร์โปร่ง 28,000 บาท ไม่รวม ค่าไม้และค่าอุปกรณ์ ที่ผู้สั่งต้องจัดหามาเอง  ผมยังไม่เคยเห็นใคร เอาไม้สักมาทำไม้หน้า ของกีต้าร์โปร่ง อยากเห็นครับ  ทำเสร็จแล้ว เอามา show หน่อยครับ

ลุยโลด  น้าๆ ส่งแรงเชียร์กันแล้ว

เหตุนั้นแหล่ะครับเลยต้องรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำครับ ขอบคุณครับ ^_^
  ตามที่น้าsomjeanแนะนำก็ตรงตามที่ผมคิดนะครับว่า มันเป็นไม้เนื้อแข็งน่าจะเสี่ยงต่อการหักหรือแตกร้าวของเนื้อไม้ เพราะงั้นไม้ข้าง กับคอก็ตัดไป ผมคงจะทำแค่ไม้หน้ากับไม้หลัง ประกบกับโครงกีต้าร์ที่มีอยู่(คงต้องยอมเสียสละซักตัว) ซึ่งถ้าจะทำคงไม่ได้ทำเองเพราะอุปกรณ์กับความกล้ายังไม่พอครับบอกตรงๆ แค่เปลี่ยนเฟรตเองก็แย่แล้ว ^_^
แต่คงต้องหาซื้อโครงกีต้าร์ซักตัว ซึ่งตอนนี้ก็ยังหาไม่ได้ ถ้าท่านใดมีเศษซากของกีต้าร์จะขายในราคาถูกๆก็จะเป็นพระคุณมากครับ (ครั้นจะเอาที่มีอยู่แล้วมาทำก็เสียดายครับ บอกตรงๆ T^T)
คิดว่าความเป็นไปได้น่าจะพอมีอยู่ แต่ราคาในการทำ ไม่รู้ว่าจะพอทำใจได้รึเปล่า หากตัดใจทำได้เมื่อไหร่จะเอามา รีวิว แน่นอนครับ ^_^ ไม่ได้คาดหวังกับเสียง แค่รู้สึกว่าน่าสนใจดีครับ

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ ยังต้องการข้อมูลเพิ่มนะครับ คิดซะว่าช่วยลูกนกลูกกาตาดำๆด้วยนะครับ อยากทำให้ออกมาดีที่สุด เท่าที่จะทำได้ จะได้รับสภาพอย่างหมดข้อกังขาครับ

ปล.ฝันให้ไกล ไปให้ถึง ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:36:10 »
เคยแต่ใช้ทำกีตาร์ไฟฟ้าครับ เสียงดี ลายไม้สวยครับ... :D :D

กีตาร์ไฟฟ้า คงจะง่ายกว่าเยอะนะครับ T^T  แต่ก็อยากฟังเสียงอะครับ เผื่อจะเป็นแนวทางเลือกทรงกีต้าร์ที่ผมจะทำได้ครับ ^_^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:44:31 »
ทำได้แน่ครับ คิดว่าน่าจะเสียงดีด้วยล่ะ
จัดเลยครับน้า ปลวกไม่กินด้วย
:)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:46:42 »
ทำได้แน่ครับ คิดว่าน่าจะเสียงดีด้วยล่ะ
จัดเลยครับน้า ปลวกไม่กินด้วย

ตอนแรก กะว่าจะเอา Body Tanglewood มาทำ แต่นึกขึ้นได้ ว่าน้าจองตัวไว้แล้วครับ 5555555

ปล.จริงๆเสียดายครับ เสียงมันดีจริง ไม่กล้าเอามาทำ T^T

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 22:52:09 »
55555+ รอดไปครับ
:)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 23:02:45 »
ผมว่า ทำไม้หลังกับไม้ข้างจะ ok กว่า นะครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 23:07:54 »
ผมว่า ทำไม้หลังกับไม้ข้างจะ ok กว่า นะครับ

ไม้ข้างท่าจะยากครับผมว่า  แต่ที่คิดจะทำไม้หน้าเพราะเห็นว่า ไม้หน้ามันมีผลต่อเสียง 70% เลยคิดตื้นๆว่า ไหนๆจะทำแล้วขอเสียงไม้สักเต็มๆเลยแล้วกัน 55555 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะเอาไว้เป็นข้อมูลครับ ^^

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 23:34:41 »
ผมมีอีกหนึ่งความคิด ถ้าจะพิสูจน์ว่า ใช้ไม้สักทำไม้หน้า ดีมั้ย
ก็เอาง่าย ๆ คือไปเอาโครงกีตาร์หลังเต่ามา เลาะไม้หน้าออก
แล้วเอาอันใหม่ของน้า aip แปะกาวเข้าไป ก็น่าจะพิสูจน์อะไร
บางอย่างได้แล้วครับ อีกอย่างน่าจะง่ายและงานไม่น่าเกลียด
ด้วยครับ ดีไม่ดี เอามาขายต่อในบ้านไม้นี้ ถ้าน่าสนใจอาจมีคน
รับไปดูแล อีกต่างหากนะครับ... เอาล่ะ สู้ ๆ เป็นกำลังใจให้

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 01:29:26 »
ผมมีอีกหนึ่งความคิด ถ้าจะพิสูจน์ว่า ใช้ไม้สักทำไม้หน้า ดีมั้ย
ก็เอาง่าย ๆ คือไปเอาโครงกีตาร์หลังเต่ามา เลาะไม้หน้าออก
แล้วเอาอันใหม่ของน้า aip แปะกาวเข้าไป ก็น่าจะพิสูจน์อะไร
บางอย่างได้แล้วครับ อีกอย่างน่าจะง่ายและงานไม่น่าเกลียด
ด้วยครับ ดีไม่ดี เอามาขายต่อในบ้านไม้นี้ ถ้าน่าสนใจอาจมีคน
รับไปดูแล อีกต่างหากนะครับ... เอาล่ะ สู้ ๆ เป็นกำลังใจให้

คิดเหมือนกันครับ พอดีวันนี้เห็นหลังเต่า Apex ตัวนึงขายอยู่ 1000 เดียว  แต่มาดูอีกที ขายไปซะแล้ว เลยกะว่า ถ้าหา Body แบบไหนได้ก่อนก็จะเอาตัวนั้นมาทำแหล่ะครับ

ปล.หลังเต่าเป็นตัวเลือกที่ดีมากครับผมว่านะ แค่เปลี่ยนไม้หน้าก็น่าจะจบแล้ว  แต่มันจะไม่กังวาลเหมือนทรงปกติรึเปล่าครับ ^_^

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 07:00:34 »
หนักมาก ผมสั่งทำมาแล้วตัวนึง เล่นได้สามเพลง ขายทิ้งเลย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:58:13 »
หนักมาก ผมสั่งทำมาแล้วตัวนึง เล่นได้สามเพลง ขายทิ้งเลย

น้าพอมีข้อมูลเพิ่มมั๊ยครับ ว่าน้าสั่งทำทรงไหนยัง ทำส่วนไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าบอกว่าหนักแสดงว่าต้องหลายชิ้นแน่เลย สนใจอยากทราบข้อมูลอย่างแรงครับน้า ผมจะได้ตัดสินใจง่ายๆหน่อย  รบกวนด้วยนะครับ ยิ่งถ้ามีรูปจะขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ ^_^
ขอบคุณครับ ^_^

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 12:44:14 »
ผมสั่งทำกีตาร์ไฟฟ้าครับ ทรง super strat ไม้สักทอง มันหนักครับ เสียงโทนคล้าย มะฮอกกานี
ทำไปประมาณ 3x,xxx ครับ
เสปคคร่าวๆประมาณ
บอดี้สักทอง
คอมะฮอกกานี
ฟิงเกอร์บอร์ด อีโบนี่
pickup JB+re59
ลูกบิดล๊อกสาย

ส่วนช่างนี้ แล้วแต่ชอบงานของใครของมันล่ะครับ
ส่วนอคูสติกผมยังไม่กล้าสั่งไม้ไทยครับ เท่าที่ทราบและเคยเห็นของเพื่อนๆที่เล่นดนตรี ไม้ขนุน เสียงเวิร์คดี สว่างๆใส

กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

redtopup

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 13:22:53 »
ผมว่าไม้สัก ใช้ทำไม้หน้าไม่ได้แน่นอนล้านเปอร์เซนต์ครับ  เพราะเป็นไม้เนื้อแข็ง
ส่วนที่จะทำเป็นไม้หลังและข้างนั้น  ผมว่าเนื่อไม้สักยังอ่อนไป  คือ มันแข็งแบบนิ่ม  แข็งไม่จริง
เวลาใช้ความร้อนมาดัด ผมว่า มันจะดัดได้รึเปล่า  ผมว่า ดัดแล้วมันคงไม่อยู่ตัวคงรูปแบบนั้นไว้ 
เวลาเอาไม้มาใส ผมว่า  ด้วยความนิ่ม แต่ไม่เปราะของมัน  มันคงต้านแรงดึงไม่ไหว 

ผมว่าถ้าทำเล่นๆเพื่อ  อยากรู้ อยากทดลอง ก็  เพลินดี แต่เรื่องที่จะมุ่งหวังว่าจะดีนุ้นเลิกคิดไปได้เลย 
เนื้อไม้มันก้ำกึ่งระหว่าง นิ่มก็ไม่นิ่ม แข็งก็แข็งไม่จริง คือ แข็งนิ่ม  เพราะเนื้อไม้ลายมันห่างๆ   
ไม้หลัง น่าเป็น พวก ชิงชัน จะเหมาะที่สุด  ลายสวยกว่าไม้สักมากของมากๆ   ใก้ลเคียงบราซิเลี่ยนโรสวู๊ดที่สุด 
ไม้ชิงชันนั้นก็หายากมากๆด้วย
เรื่องของเรื่อง คือได้ไม้มาแล้ว จะไปหาโรงใสไม้ที่ไหนให้เค้าใสให้ครับ 
เครื่องใสๆไม้ให้ไม่เป็นขุย   ให้เป็นแผ่นบางๆ นี่จะไปหาที่ไหนครับ 
โอกาศการบิดตัวของไม้สักนั้น  โอกาศสูงครับ 
อย่าไปลองเลยครับ  จะลองทั้งที  เอาแบบที่ เห็นผลดีกว่าครับ เหนื่อยแล้ว  ต้องได้ของที่ถูกใจ 
อะไรที่เราคิดว่า น่าจะ  เนี่ย  ยุค นี้  คนอื่น ลองมาหมดแล้ว  ทั้งนั้น 
จนทุกอย่างมันลงตัวหมดแล้ว ถึงเป็น กีต้าร์ออกมา 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 13:37:37 »
ผมว่าไม้สัก ใช้ทำไม้หน้าไม่ได้แน่นอนล้านเปอร์เซนต์ครับ  เพราะเป็นไม้เนื้อแข็ง
ส่วนที่จะทำเป็นไม้หลังและข้างนั้น  ผมว่าเนื่อไม้สักยังอ่อนไป  คือ มันแข็งแบบนิ่ม  แข็งไม่จริง
เวลาใช้ความร้อนมาดัด ผมว่า มันจะดัดได้รึเปล่า  ผมว่า ดัดแล้วมันคงไม่อยู่ตัวคงรูปแบบนั้นไว้ 
เวลาเอาไม้มาใส ผมว่า  ด้วยความนิ่ม แต่ไม่เปราะของมัน  มันคงต้านแรงดึงไม่ไหว 

ผมว่าถ้าทำเล่นๆเพื่อ  อยากรู้ อยากทดลอง ก็  เพลินดี แต่เรื่องที่จะมุ่งหวังว่าจะดีนุ้นเลิกคิดไปได้เลย 
เนื้อไม้มันก้ำกึ่งระหว่าง นิ่มก็ไม่นิ่ม แข็งก็แข็งไม่จริง คือ แข็งนิ่ม  เพราะเนื้อไม้ลายมันห่างๆ   
ไม้หลัง น่าเป็น พวก ชิงชัน จะเหมาะที่สุด  ลายสวยกว่าไม้สักมากของมากๆ   ใก้ลเคียงบราซิเลี่ยนโรสวู๊ดที่สุด 
ไม้ชิงชันนั้นก็หายากมากๆด้วย
เรื่องของเรื่อง คือได้ไม้มาแล้ว จะไปหาโรงใสไม้ที่ไหนให้เค้าใสให้ครับ 
เครื่องใสๆไม้ให้ไม่เป็นขุย   ให้เป็นแผ่นบางๆ นี่จะไปหาที่ไหนครับ 
โอกาศการบิดตัวของไม้สักนั้น  โอกาศสูงครับ 
อย่าไปลองเลยครับ  จะลองทั้งที  เอาแบบที่ เห็นผลดีกว่าครับ เหนื่อยแล้ว  ต้องได้ของที่ถูกใจ 
อะไรที่เราคิดว่า น่าจะ  เนี่ย  ยุค นี้  คนอื่น ลองมาหมดแล้ว  ทั้งนั้น 
จนทุกอย่างมันลงตัวหมดแล้ว ถึงเป็น กีต้าร์ออกมา 

อืม เป็นข้อมูลที่น่าสนใจจริงๆครับ เรื่องความแข็งของเนื้อไม้ผมก็ลังเลอยู่ว่ามันแข็งจนเสี่ยงเกินไปที่จะทำไม้หน้ารึเปล่า
เท่าที่อ่านดูไม้ชิงชันน่าจะมีโอกาศเป็นไปได้มากกว่าใช่มั๊ยครับ ^_^   แต่ที่คิดจะทำเพราะมีวัตถุดิบอยู่ครับ เลยสนใจ ^_^
แต่ก็ไม่ได้รั้นหัวชนฝานะครับ ถึงได้ถามความคิดเห็นผู้รู้ก่อน ^_^ ซึ่งก็เป็นประโยชน์จริงๆด้วยครับ ^_^
ขอบคุณจริงๆครับที่ให้คำแนะนำดีๆครับ ^_^

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 16:56:54 »
อยากเหนมะกันครับ^^
Norman b18/cedar