Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครก็ได้ช่วย แกะ เพลงนี้ให้หน่อย  (อ่าน 2062 ครั้ง)

tohandtong

• member
ใครก็ได้ช่วย แกะ เพลงนี้ให้หน่อย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:46:09 »
เอาแค่มือขวาก็ได้ครับ

lullaby matt costa/jack johnson cover

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ใครก็ได้ช่วย แกะ เพลงนี้ให้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 18:48:08 »
ผมว่าเขาก็เล่นชัดเจนแล้วนะครับ ทั้งมือ ซ้าย และ มือขวา  ค่อยๆแกะไปทีะคอร์ด ท่องเมโลดี้เกาให้ได้ พวกนี้ ส่วนใหญ่ จะเกาเป็น แพทเทิร์นครับ ค่อยแกะ ไม่ยาก เพราะเพลงนี้ ตั้งเสียงธรรมดา ไม่ได้ดรอปสายอะไร

ปล. ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ถ้าเรารักมันจริงๆ เราต้องหมั่นฝึกแกะเพลง  แกะบ่อยๆ แล้วมันจะ ค่อยๆ แกะได้เร็วขึ้น แกะไปเรื่อยๆ ยกตัวอย่างเพลงนี้ ถ้าฝึกมาเยอะ ดูรอบเดียว ก็พอจะคลำได้ถูกทางแล้วครับ เพลงนี้ คอร์ดส่วนใหญ่จะ อยู่ ในคีย์ C  แล้ว คีย์ C มี คอร์ด อะไรบ้างลอง ไปทำความรู้ จักดูครับ
 - ถ้าเราอ่านแต่แทบอย่างเดียว โดยไม่ฝึกแกะเพลงเลย ในอนาคต จะอีก 10 ปีข้างหน้า เราก็ยังพึ่ง แทป อยู่ ดังนั้น ลองถามตัวเอง ว่า อีก 10 ปีข้างหน้า เรายังจะยืนอยู่จุดไหน  ชีวิต เรา เราเป็น คนกำหนดเองครับ ขอให้โชคดี

MUI

• member
Re: ใครก็ได้ช่วย แกะ เพลงนี้ให้หน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 19:44:06 »
นี่แหละ travis picking

เดินเบสเป็นหลัก แล้วเกี่ยวสายล่างสลับเอา

ปกติ เกาแค่สองนิ้ว (นิ้วโป้งกับนิ้วชี้)

tohandtong

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:57:57 »
ขอบคุณมาก ครับ

ต่อไปนี้ผมจะก้าวผ่าน ขั้นแรกไปให้ได้ โดยการพึ่งตัวเอง
หวังว่าผมคงทำได้ในเวลาไม่นานนัก อิอิ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 15:09:41 »
..
ขอบคุณมาก ครับ

ต่อไปนี้ผมจะก้าวผ่าน ขั้นแรกไปให้ได้ โดยการพึ่งตัวเอง
หวังว่าผมคงทำได้ในเวลาไม่นานนัก อิอิ
มาเป็นกำลังใจให้นะคบคุณมาก ครับ

[/quote]

.. มาเป็นกำลังใจให้นะครับ ..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน