Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ากีต้าร์ที่เราเล็งๆไว้ไม่มีให้ลอง  (อ่าน 2786 ครั้ง)

BusohSunsen

• member
คือผมอยากไปลองอยู่ตัวนึงคือ Crafter Dv250 vtg eq อ่าครับแต่ร้านที่ขายเค้าบอกว่าไม่มีให้ลองคือถ้าจะลองก็ต้องสั่งซื้อเลยประมานนั้นครับจะทำยังไงดีครับแบบนี้

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: ถ้ากีต้าร์ที่เราเล็งๆไว้ไม่มีให้ลอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 04:21:02 »
ลองโทรเช็คหลายๆที่ครับ

h5555

• member
Re: ถ้ากีต้าร์ที่เราเล็งๆไว้ไม่มีให้ลอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 05:06:11 »
เห็นด้วยครับ  ลองเช็คดูหลายๆที่ครับ  ต้องลองๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 08:30:28 »
กีต้าร์ที่ผมซื้อ  ส่วนใหญ่ไม่ได้ลองครับ  ผมก็ ซื้อ
Line id: 081-8718003

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 09:44:07 »
สำหรับผม กีต้าร์ตัวไหนที่ไม่ได้ลอง ผมไม่ซื้อครับ
แล้วแต่บุคคล ความสดวกคนเราต่างกันครับ
โทร 090-3084593 จ๊อบ

bono

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 18:14:34 »
สำหรับผม
ไม่ได้ลองเล่นไม่ซื้อครับ
ถึงแม้ว่าจะอยากได้แค่ไหนก็ตาม

i999

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:18:06 »
ถ้ามั่นใจในแบรนด์ก็ชื้อได้ ผมเองก็เคยทำ ไม่ใช่เรื่องแปลก แต่จะทำเฉพาะกรณีที่ไม่มีทางเลือก เช่น สินค้า bid จาก ebay ผมเองก็เคยทำ

แต่แปลกที่ Crafter ขายโดยร้าน Music collection ผมซื้อกีต้าร์ร้านนี้หลายตัวมาก ไม่เคยได้ยินมาก่อนว่า
เขาจะพูดเชิงบังคับว่า "ถ้าจะลองต้องสั่งซื้อเลย" มันจิงแบบนั้นเหรอที่เค้าพูด อันนั้ผมสงสัย ผมเองมักจะสะดวกสาขาปิ่นเกล้า เวลาโทรไปแล้วสาขานี้ไม่มีของ เค้าก็จะเบิกของ
จากสาขาอื่นๆมาให้เราได้ลองนะ อาจจะรอสัก 3-4 วันอะไรแบบนั้น
หรือไม่เขาก็จะบอกเราว่า รบกวนให้เราไปลองที่สาขา....นั้นๆ อันนี้ผมเคยเจอะ ถือเป็นเริ่องปกตินะ ผมก็เดินทางไปลองหากผมสนใจจริงๆ

BusohSunsen

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:25:11 »
ถ้ามั่นใจในแบรนด์ก็ชื้อได้ ผมเองก็เคยทำ ไม่ใช่เรื่องแปลก แต่จะทำเฉพาะกรณีที่ไม่มีทางเลือก เช่น สินค้า bid จาก ebay ผมเองก็เคยทำ

แต่แปลกที่ Crafter ขายโดยร้าน Music collection ผมซื้อกีต้าร์ร้านนี้หลายตัวมาก ไม่เคยได้ยินมาก่อนว่า
เขาจะพูดเชิงบังคับว่า "ถ้าจะลองต้องสั่งซื้อเลย" มันจิงแบบนั้นเหรอที่เค้าพูด อันนั้ผมสงสัย ผมเองมักจะสะดวกสาขาปิ่นเกล้า เวลาโทรไปแล้วสาขานี้ไม่มีของ เค้าก็จะเบิกของ
จากสาขาอื่นๆมาให้เราได้ลองนะ อาจจะรอสัก 3-4 วันอะไรแบบนั้น
หรือไม่เขาก็จะบอกเราว่า รบกวนให้เราไปลองที่สาขา....นั้นๆ อันนี้ผมเคยเจอะ ถือเป็นเริ่องปกตินะ ผมก็เดินทางไปลองหากผมสนใจจริงๆ
ร้านเดียวกันเลยครัยพี่แต่เค้าไม่ได้ยอกผมว่าสาขาอื่นมีของไหมเค้าแค่ยอกส่าต้องางไม่มีให้ลองครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:28:50 »
กีต้าร์จีนใหม่ๆบางตัว คอยกมาจากโรงงานก็มีครับ(คอยกในที่นี้หมายถึงองศาคอผิด ทำให้ตั้งแอคชั่นต่ำไม่ได้)

sonic

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:29:34 »
ผมว่าเอาง่ายๆเลยนะ ผมเคยทำแบบนี้เลยแชร์ให้ฟัง จะได้ทำแบบผม
คือ โทรไปที่สำนักงานใหญ่ หรือ สาขาก็ได้ แล้วถ้า กีต้าร์รุ่นนั้นไม่มีสาขานั้นให้ลอง
เราก็ถามว่า "ลองเช็คให้หน่อยว่า สาขาไหน....มีของ" ซุึ่งร้านเค้าจะเช็คให้เราเลย บอกเราเลยว่าสินค้ามีที่สาขาไหน
เท่านี้ล่ะ พอเรารู้แล้ว เราก็ไปสาขานั้นเพื่อจะได้ลองว่าเสียงมันถูกใจไหม แค่นี้เอง ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อ่ะไร

BusohSunsen

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:30:07 »
ผมลองดูในเน็ตแล้วเห็นมีร้าน music collection ร้านเดียวเลยอ่าครับทำไงดีครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:32:52 »
ผมลองดูในเน็ตแล้วเห็นมีร้าน music collection ร้านเดียวเลยอ่าครับทำไงดีครับ

เอาไงดีอย่างไร ผม งง งง น้า BusohSunsen มาก อันนี้ งง จริงนะ

ก็โทรไปถามเขาแบบที่น้าข้างบน แนะนำไงครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 22:11:01 »

เอาไงดีอย่างไร ผม งง งง น้า BusohSunsen มาก อันนี้ งง จริงนะ

ก็โทรไปถามเขาแบบที่น้าข้างบน แนะนำไงครับ

ขออนุญาติ "งง" ด้วยคนครับ ผมลองกูเกิ้ลดูก็เห็นมีอีกสองสามร้านในหน้าแรกที่ขายกีตาร์รุ่นนี้ ถ้าพนักงานขายพูดว่า "ถ้าจะลองก็ต้องสั่งซื้อเลย" นี่เจ้าของกระทู้คงต้องขยายความหน่อยว่าเขาพูดตอนไหนเพราะมันเหมือนคำพูดของคนที่หมดความอดทนกับลูกค้าแล้ว

loh

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 22:34:53 »

ผมก็ว่าแปลกนะ ผมซื้อของร้านนี้ค่อนข้างบ่อย เพราะซื้อทั้งอะคูสติกและไฟฟ้า
ก็ใช้วิธีการโทรเช็คสินค้าที่สาขาใกล้บ้านสุดก่อน ถ้าโทรไปแล้ว พนง. บอกว่าไม่มีของ ผมก็จะบอกขอให้เขาช่วยเช็คว่า สินค้าตัวนี้มีสาขาอื่นๆไหม
รอประมาณไม่เกิน 3-4 นาที เขาก็ตอบได่เลยนะ พนง.บอกว่า stock มันจะแสดงในระบบโปรแกรมของเขาเลย
ผมว่า เจ้าของกระทู้ลองใช้วิธีแบบผม หรือแบบที่น้าๆข้างบนบอกครับ ง่ายๆ เอง ไม่มีอะไรซับซ้อน

h5555

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 01:55:15 »
หรืออาจมีการเข้าใจคลาดเคลื่อนกันก็ได้ครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 05:27:34 »
ผมซื้อก็ไม่ได้ลองครับ อยู่ที่เรามั่นใจในสินค้าครับ ..

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 10:07:39 »
คือผมอยากไปลองอยู่ตัวนึงคือ Crafter Dv250 vtg eq อ่าครับแต่ร้านที่ขายเค้าบอกว่าไม่มีให้ลองคือถ้าจะลองก็ต้องสั่งซื้อเลยประมานนั้นครับจะทำยังไงดีครับแบบนี้

จะลองต้องสะงซื้อเลย  ประมาณนั้น

น่าจะเป็น การสรุป รวบคำ  ของเจ้าของกระทู้เองครับ  ความหมายคือ ของไม่มีต้องสั่ง  หากอยากลอง  ต้องไปลอง  สาขาที่มีของ  ครับ
Line id: 081-8718003

• member
    • www.facebook.com/JobAcoustic
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 11:41:55 »
ผมว่ามันเป็นเรื่องง่ายมากเลยนะครับ ผมไม่ปัญหาอะไรเลยนะครับ ผมไปลองบ่อยมาก หลายสาขา ไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ
โทรเช็คของโน้นนี่นั้นเอา มีมั้ย สาขาไหนมี ผมเป็นลูกค้า music collection เหมือนกันนะครับ ร้านเค้าดีมากนะครับ
ผมไปลองตามอัธยาศัยเลยครับ ในตู้ก็ลอง อยากลองได้ลองหมดอะคับ ลองแล้วก็ไม่ซื้อ 555+
เว้นแต่แรกๆที่ไปผมยังกลัวๆที่จะบอกเค้าว่าอยากลองตัวในตู้  ส่วนใหญ่ผมจะไปที่ กีต้าร์รูม เซ็นทรัลเวิลด์
อันนี้คือมาแชร์สิ่งที่ผมเจออะคับ

หรือในกรณีที่เจ้าของกระทู้แจ้งจะเป็นแบบว่า ถ้าจะลองรุ่นนี้ที่สาขานี้ไม่มี แล้วไปดึงของจากสาขาอื่นมาให้ลอง แต่ต้องสั่งซื้อ
ถึงจะเอาของมาได้ ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

นั้นละคับ ว่าแล้วก็ยัง งงๆ 555+

ballnito

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:35:29 »
555 เข้าร้าน Music Collection บางทีอารมณ์เหมือนผู้หญิงไปซื้อลิปสติคของลอร่า เมอร์ซิเย ตอนที่ยังไม่ได้ซื้อกีตาร์เค้าจะทำท่าทำทางห้วน ๆ (จนถึงดูแคลนในบางสาขา) แต่ถ้าเป็นลูกค้าที่ซื้อกีตาร์ไปแล้ว (ต้อง all solid ด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้) พนักงานจะมีความเป็นกันเองอย่างน่าตกใจ คือเข้าร้านมาตั้งแต่ ม.4 จนตอนนี้จบ ป.ตรีได้จะห้าปีแล้ว เคยโดนมาครบทุกอารมณ์ครับ แต่ร้านเค้ามีกีตาร์ Martin ขายทำไงได้ 555 แต่ผมก็เห็นพัฒนาการของพนักงานที่ดีขึ้นมาเรื่อย ๆ ผมก็อยากเห็นทำให้ดีขึ้นไปอีก เพราะลูกค้าที่ลองกีตาร์คุณหลาย ๆ ตัว ลองทีหนึ่งเป็นชั่วโมงแล้วไม่ซื้อ (ผมเอง) วันหนึ่งเค้าทำงาน มีตังค์ เค้าอาจจะกลับมาซื้อ D-41 ก็เป็นได้ ... พนักงานอาจจะไม่อิน แต่ผู้บริหารควรมีวิสัยทัศน์ long-term investment กับการบริการด้วยครับ ... แนะนำให้ไปดูงานกันที่ร้าน นครหลวง ฟอร์จูน ครับ ลองไปนั่งคุยกับพี่ดาดูครับ ขนาดผมไม่ค่อยโดนใจกีตาร์ในร้านเท่าไหร่ แต่ผมก็ซื้อกีตาร์ร้านแก เพราะพี่ดาเค้าคือดีงาม

สุดท้ายขอให้ได้ Crafter ที่ชอบนะครับ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 02:25:08 »
พอพูดถึงร้าน นครหลวง ฟอร์จูน โอ้โห พี่เค้าสุดยอดเลยครับ การพูดคุยบริการนี่
ยอมรับเลยว่าหาท่านที่บริการแบบนี้ได้น้อยคนครับ ผมไปตั้งหลายครั้งจนเค้าจำได้
ไม่ได้ซื้อนั่งลองอย่างเดียว เค้าก็ยังพูดจาและมีท่าทีที่ดีอยู่เสมอ ยิ้มแย้มเป็นกันเองมากครับ
" จะลองตัวไหนบอกได้เลยนะค่ะ ตามสบายเลยค่ะ " แบบนี้ตลอดเลยครับ
นอกเรื่องนิดนึง แต่ขอชื่นชมพี่เค้าครับ