Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไม่มีที่ยืนสำหรับนักกีตาร์โนเนม  (อ่าน 2163 ครั้ง)

guitara

• member
ในสายคลาสสิคนี้ รู้สึกเคร่งกันเหลือเกิน แต่ละคนปรมาจารย์ทั้งนั้น
นักกีตาร์คลาสสิคไทยเก่งๆหลายคน จบจากมหาลัยชั้นนำของไทย

เท่านั้นไม่พอเรียนต่อมหาลัยชั้นนำของโลก(เมืองนอก) บางคนได้ทุน
ได้มีโอกาสเรียนระดับผู้เชี่ยวชาญกับนักกีตาร์คลาสสิคระดับโลก
ที่เอ่ยนามแล้วจะต้องสดุ้งผวาไปตามกัน

สายนี้โหดมากครับ มีที่ยืนสำหรับนักกีตาร์โนเนมหรือเปล่า
คนย่อมเพ่งเล็งไปที่พวกระดับปรมาจารย์ พวกโนเนมนี้อย่าฝันว่าจะมีคนจ้าง
อย่างดีก็ได้แค่เศษเงินน้อยนิด เรียกว่าหมายังไม่มอง

โหดเหี้ยมอำมหิตมากครับสายนี้ น้อยใจในวาสนา น้าๆคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

sonic

• member
Re: รู้สึกไม่มีที่ยืนสำหรับนักกีตาร์โนเนม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 22:05:28 »
ผมเฉยๆ อ่ะนะ เราไม่เก่งก็ต้องยอมรับ ว่ากันไปตามเนื้อผ้า ถ้าเราเก่ง(จริง) เชื่อเถอะ เราไม่อดตาย และมีที่ยื่นแน่ๆๆ

ผมว่าเอาเวลาที่จะมามองปัญหาแบบนี้ มานั่งคิดดีกว่าว่า... เราจะพัฒนาตัวเราให้ได้อย่างไร

tulawat

• member
Re: รู้สึกไม่มีที่ยืนสำหรับนักกีตาร์โนเนม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 03:41:44 »
นอกจากฝีมือแล้ว ยังต้องมีการนำเสนอด้วยครับ สมัยนี้ มีทั้ง youtube facebook ถนนคนเดินเพียบ
ถ้าเก่งจริง หาจุดขายได้ ชื่อเสียงมาไวมากครับ

ส่วนผม เล่นเป็นงานอดิเรก โชคดีได้เรียน กับ อาจารย์ มนูญ  จริงๆ ขอเล่นได้ก็พอ จะไปตีคอร์ดจีบสาว เหมือนเด็กทั่วไปแระครับ แต่มาเล่นสายนี้ รู้สึกชอบ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2016, 23:08:07 »
โหดจริงๆครับ ไม่เหมือน folk guitar เล่นไม่ดีแต่ ร้องดี ก็ ok หรือร้องไม่ดี หน้าตาดี ก็ ok เป็นเรื่องปกติ แต่อันดับแรก classic วัดกันที่ฝีมือล้วนๆครับ ใครเล่นดีไม่ดี เห็นกันตรงนั้น อันดับสอง ความทุ่มเทให้กับการซ้อมครับ ต้องซ้อมให้มากกว่าคนอื่นๆ เห็นเค้าเก่งมากๆสิ่งที่ผมคิดคือ เค้าลำบากมาขนาดไหนกว่าจะได้ขนาดนี้ อันดับสามคือ ร้องไห้แล้วก็ซ้อมต่อ คุณเคยเห็นมือคุณเบริด์ เอกชัยน่ามั๊ยน่ากลัวมาก เค้าซ้อมมากว่า 8 ชม./วัน ผมซ้อมให้ได้4 ชม. บางวันก็โดดต้องยอมรับสภาพตัวเอง บ่นใครไม่ได้ อยากเจ๋งมากกว่านี้ก็ต้องเพิ่มชม.การซ้อม  อันดับสี่ หยุดบ่นในวาสนา แล้วซ้อมครับ ซ้อมน้อยกว่า ลำบากน้อยกว่า แล้วจะให้ดีกว่าคนอืนเป็นไปไม่ได้ครับ อันดับห้า ขอให้โชคดี มีความสุขกับการซ้อมครับ

guitara

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 10:42:18 »
ประเด็นคือผมไม่เก่งจริงน่ะสิครับ ท่าน nuchinge ตอบได้ตรงใจ

คนที่อยู่วงการนี้ ร่ำเรียนมาโดยตรง ทุ่มเทเต็มที่ ไปไม่ถึงฝันยังมีเลยครับ (น่าจะไม่น้อยด้วย)
ผมคนนอกวงการ ทำงานด้านอื่น จะไปเหลือเหรอ สายนี้โหดมากต้องทุ่มเทสุดๆ

hocky

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 11:32:31 »
เราเล่นด้วยความสุขครับ เดี๋ยวทุกอย่างจะค่อยๆตามมา ดนตรีไม่มีผิดถูกครับ