Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin Dreadnought Junior กับ Taylor GS mini ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ  (อ่าน 11112 ครั้ง)

bailey

• member
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ปัจจุบัน มีกีตาร์ Washburn D21SN อายุร่วม 30 ปีได้เเล้วครับ เเต่เนื่องจากหยุดเล่นไปนานมากก ......ได้กลับมาเล่นใหม่ รู้สึกเมื่อยเเละล้าเเขนมาก จึงสนใจกีตาร์ขนาดเล็ก  ที่เล่นง่าย เล่นนานๆไม่เมื่อยล้า พกพาสะดวก จึงเรียนถามพี่ๆว่า 2 รุ่นนี้ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ หรือมีรุ่นอื่นที่น่าสนใจ ก็เเนะนำได้ครับ( เอามาฝึกเล่น fingerstyle  ) ขอขอบพระคุณพี่ๆมากนะครับ

free_willy

• member
Re: Martin Dreadnought Junior กับ Taylor GS mini ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:45:59 »
ใจผมเอนเอียงไปทาง Martin ครับ

mai_911

• member
Re: Martin Dreadnought Junior กับ Taylor GS mini ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:56:42 »
ผมว่ามาติน

แต่ถ้าไม่ลำบากก็ไปลองเถอะครับ เค้าขายอยู่ร้านเดียวกัน

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 13:15:28 »
ตัวใหม่ของMartinมีAll solid Sappeleด้วยนะครับ อารมณ์ประมาณD-15ตัวเล็ก แต่ไม่รู้ว่าเข้าเมืองไทยหรือยัง หรือถ้าชอบทรงGA มีGuild mini jumboที่กำลังจะออกมาในปีนี้มาให้เลือกอีกนะครับ ทั้งmartinและguildมาพร้อมภาคไฟฟ้าด้วย

ลุงแก้ว

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 17:09:55 »
สนใจ 2 รุ่นนี้เหมือนกันครับ แต่วันนี้ตัดสินใจซื้อ martin dj มาแล้วครับ
ตัวเล็กแต่ราคาแพงใช่ได้เลยครับ :'(

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 18:42:25 »
สนใจ 2 รุ่นนี้เหมือนกันครับ แต่วันนี้ตัดสินใจซื้อ martin dj มาแล้วครับ
ตัวเล็กแต่ราคาแพงใช่ได้เลยครับ :'(
ตัวเล็กแต่เป็น ออลโซลิดจ้า ซึ่งต่างจาก จี้เอส เป็นแค่โซลิด ทอป ผมว่าดีนะเป็น ทรง ดี ย่อส่วน ทำให้ความอ้วนลดลง

bailey

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 18:57:52 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ เเละ ขอเสดงความยินดีกับลุงเเก้วด้วยนะครับ ยังไงรบกวนลุงเเก้วช่วยรีวิวหน่อยนะครับ ;D ;D ;D

ลุงแก้ว

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 19:41:46 »
อย่าให้ต้องเรียกว่า รีวิว เลยครับ เพราะยังไม่มีความสามารถในการเล่นกีต้าร์เลยอ่ะครับ55555+ กำลังศึกษาและหัดเล่นอยู่ครับ แต่ใจรักและชอบมาร์ตินเป็นพิเศษอยู่แล้วครับ ชอบทรงของกีต้าร์และชื่อเสียงของมาร์ตินครับ จะซื้อ D28 ก็สู้ราคาไม่ไหวครับ ราคา ขาดอีกไม่กี่ร้อยก็ครบแสน แล้วครับ ณ ปัจจุบันนี้ แต่คงมีสักวัน ถ้าไม่สิ้นชีพเสียก่อน คงได้มาครอบครองสักครั้งครับ

เอาเท่าที่ลองเล่นมาไม่ถึง ชั่วโมง ถือว่าเสียงใช้ได้เลยครับ ทุ้ม นุ่ม ได้อารมณ์ใกล้เคียงกับรุ่นใหญ่เลยครับ การถือจับถนัดมือมากๆ เล่นนานๆ น่าจะลดความเมื่อยล้าได้พอควร สำหรับมือใหม่หัด ดีด(แบบผม) แล้วมีทุนพอสมควร ถือว่าเป็นอีกตัวเลือกนึงเลยครับ ที่สำคัญใช้ติดตัวเดินทางไป หัดซ้อม ที่อื่นๆหรือเดินทางท่องเที่ยว ถือว่าสะดวกและคล่องตัวพอสมควรเลยครับ

ตอนนี้กำลังตามหากล่องแข็ง ใส่อยู่ครับ อยากได้ของมาร์ตินแท้ๆตรงรุ่นเลยอ่ะครับ เพราะตอนซื้อไม่มีมาให้ (แบบแข็ง) ทางร้านว่าต้องสั่งจาก ตปท เมืองไทยไม่มีให้  เสียดายจัง

bailey

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 21:13:40 »
อย่าให้ต้องเรียกว่า รีวิว เลยครับ เพราะยังไม่มีความสามารถในการเล่นกีต้าร์เลยอ่ะครับ55555+ กำลังศึกษาและหัดเล่นอยู่ครับ แต่ใจรักและชอบมาร์ตินเป็นพิเศษอยู่แล้วครับ ชอบทรงของกีต้าร์และชื่อเสียงของมาร์ตินครับ จะซื้อ D28 ก็สู้ราคาไม่ไหวครับ ราคา ขาดอีกไม่กี่ร้อยก็ครบแสน แล้วครับ ณ ปัจจุบันนี้ แต่คงมีสักวัน ถ้าไม่สิ้นชีพเสียก่อน คงได้มาครอบครองสักครั้งครับ

เอาเท่าที่ลองเล่นมาไม่ถึง ชั่วโมง ถือว่าเสียงใช้ได้เลยครับ ทุ้ม นุ่ม ได้อารมณ์ใกล้เคียงกับรุ่นใหญ่เลยครับ การถือจับถนัดมือมากๆ เล่นนานๆ น่าจะลดความเมื่อยล้าได้พอควร สำหรับมือใหม่หัด ดีด(แบบผม) แล้วมีทุนพอสมควร ถือว่าเป็นอีกตัวเลือกนึงเลยครับ ที่สำคัญใช้ติดตัวเดินทางไป หัดซ้อม ที่อื่นๆหรือเดินทางท่องเที่ยว ถือว่าสะดวกและคล่องตัวพอสมควรเลยครับ

ตอนนี้กำลังตามหากล่องแข็ง ใส่อยู่ครับ อยากได้ของมาร์ตินแท้ๆตรงรุ่นเลยอ่ะครับ เพราะตอนซื้อไม่มีมาให้ (แบบแข็ง) ทางร้านว่าต้องสั่งจาก ตปท เมืองไทยไม่มีให้  เสียดายจัง
  เยี่ยมเลยครับ ลุงเเก้ว ขอบคุณมากครับ  ;D ;D ;D

vichupong

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 21:42:20 »
มาติน เสียงโอเคนะครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย เอาไว้ไปเที่ยว สบายเลยครับ เสียงออกแอมป์ พอได้ แต่ถ้าไม่ได้พกพาบ่อยๆ ราคานี้ เอาตัวเต็มน่าจะดีกว่า gs mini ไม่เคยลองครับ

John Doe

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 21:52:44 »
ผมมี Martin D Junior ครับ เคยเปรียบเทียบก่อนซื้อกับ Taylor GS Mini อยู่นาน แต่จบที่ Martin เพราะชอบเสียงทางนี้มากกว่าและเพราะเป็น All solid รุ่นเดียวใน segment นี้ด้วย

เสียงเปล่าดังเกินตัวครับ ได้อารมณ์ Martin อยู่พอควร มี Fishman Sonitone เป็นภาคไฟฟ้ามาให้ด้วย เสียงใช้ได้ครับ แต่อาจจะปรับไม่ได้มากนัก

สายมาจากโรงงานใส่เบอร์ 13 ค่อนข้างตึงพอควร ลองหาเบอร์ 13 ที่แรงตึงน้อยกว่าหน่อยใส่ดู
set up ดี ๆ เล่นไม่รู้สึกว่าเบอร์ 13 เลยครับ

ด้วย Saddle ที่มาจากโรงงานไม่ใช่กระดูก จะรู้สึกว่า sustain สั้นไปนิด เปลี่ยนเป็นกระดูกแล้วหางเสียงยาวและคมขึ้นกว่าอย่างเห็นได้ชัด

สำหรับ hard case Martin D Junior ลองดู Gator Classic ครับ ใส่ได้ใกล้เคียง ผมเองก็ใช้อยู่ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=n-Vbr8LCSGM

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 22:09:08 »
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ปัจจุบัน มีกีตาร์ Washburn D21SN อายุร่วม 30 ปีได้เเล้วครับ เเต่เนื่องจากหยุดเล่นไปนานมากก ......ได้กลับมาเล่นใหม่ รู้สึกเมื่อยเเละล้าเเขนมาก จึงสนใจกีตาร์ขนาดเล็ก  ที่เล่นง่าย เล่นนานๆไม่เมื่อยล้า พกพาสะดวก จึงเรียนถามพี่ๆว่า 2 รุ่นนี้ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ หรือมีรุ่นอื่นที่น่าสนใจ ก็เเนะนำได้ครับ( เอามาฝึกเล่น fingerstyle  ) ขอขอบพระคุณพี่ๆมากนะครับ
ใช้รุ่นนี้อยู่เป็นกีตาร์ตัวแรก ซื้อของใหม่จากร้านบูเช่ประมาณปี 2531 ตัวของผมผลิตปี 1988 จากนั้นมาก็ซื้อโน่นนี่นั่นอีกร่วมสิบตัวแต่ก็ขายไปหมด ในตัวกีตาร์มีหมึกปั๊มหมายเลขเครื่งและรุ่นอยู่ที่บล็อคคอใต้ทรัสรอด พอทราบมั๊ยครับว่าผลิตจากโรงงานไหนประเทศอะไร สมัยนั้นน่าจะยังไม่ตั้งโรงงานที่จีนอย่างทุกวันนี้
ส่วนถามว่าซื้อตัวไหนดี ของผมเองซื้อ gs mini ให้เมียครับ ตอนซื้อตัดสินใจระหว่างสองตัวแบบน้านี่แหล่ะ แต่จบที่ gs เพราะเวลาเล่นแล้วเสียงมันผสมกันระหว่างใสๆของมินิกับเสียงตีคอร์ดของ d21 ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 23:38:53 »
ผมซื้อ washburn มาตัวนึง จาก บลูเช่ เช่นกัน  ประมาณปี 30  made in usa  ครับ
Line id: 081-8718003

bailey

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 00:08:31 »
ใช่ครับ Washburn D21SN ผมก็ซื้อมากร้าน บูเช่ เวิ้งนครเกษมครับ ถ้าผลิตในอเมริกาก็เยียมเลยครับ  ;D ;D ;D

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 14:17:31 »
ผมซื้อ washburn มาตัวนึง จาก บลูเช่ เช่นกัน  ประมาณปี 30  made in usa  ครับ
ขอบคุณครับ พี่น้องฝาแฝด d21sn จขกท.ที่ผมซื้อมาหมายเลขเครื่องขึ้นต้น 88 ตัวนี้ตัวแรก รักมาก อยู่ด้วยกันมาตลอด เจาะบอดี้ เจาะตูดยังไม่อยากทำเลย เลยติด lr bagg m1a เสียงเปล่ายังดีเยี่ยม แม้ว่าจะเริ่มเล่นยากเพราะแอคชั่นค่อนข้างสูง ใช้คาโปคาดเฟรตแรกก็หมดปัญหาครับ ตอนแรกเข้าใจว่าคงทำในญี่ปุ่น เพิ่งทราบว่าผลิตในอเมริกา ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 21:58:14 »
ตัวใหม่ของMartinมีAll solid Sappeleด้วยนะครับ อารมณ์ประมาณD-15ตัวเล็ก แต่ไม่รู้ว่าเข้าเมืองไทยหรือยัง หรือถ้าชอบทรงGA มีGuild mini jumboที่กำลังจะออกมาในปีนี้มาให้เลือกอีกนะครับ ทั้งmartinและguildมาพร้อมภาคไฟฟ้าด้วย
รอ Guild Jumbo Junior อยู่ครับ ไปดูในเว็บ Guild เห็นมี Maple Back and Side ให้เลือกด้วย
^Easy Man^

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 11:44:05 »
รอ Guild Jumbo Junior อยู่ครับ ไปดูในเว็บ Guild เห็นมี Maple Back and Side ให้เลือกด้วย
ลองเข้าไปฟังเสียงในYoutubeดูสิครับ ผมว่าGS Miniได้คู่ชกที่น่ากลัวเลยทีเดียว ที่สำคัญมีภาคไฟฟ้ามาให้พร้อมเลย แถมราคายังถูกด้วยเพียงแค่$399

ลุงแก้ว

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 13:56:26 »

ได้ข่าวว่ามีนำเข้ามาแล้วครับ รอบแรกเห็นได้มา 6 ตัวครับ เป็น sappele ทั้งตัวเลยครับ ไม่รู้เสียงเป็นอย่างไรบ้างนะครับ  แต่ความสวย ความเห็นส่วนตัวผมว่า ด้านหน้า เป็นแบบเดิม รุ่นแรก น่าจะดูสวยคลาสสิคกว่านะครับ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 14:23:12 »
ผมว่ามันคนละแนวกันครับเทียบกันยาก กีตาร์ในแบบAll sapeleมันก็มีแนวเสียงและหน้าตาเฉพาะตัวของเค้า ส่วนตัวแล้วผมคิดว่ากีตาร์ไม่All mahogany(Sapele)จะโชว์ศักยภาพได้สูงสุดก็ต่อเมื่อไม้มันแห้งสนิทดีแล้วและผ่านการเล่นมานานจนเสียงเปิดซึ่งต่างจากกีตาร์ไม้หน้าSpruceที่ค่อนข้างจะพร้อมเล่นout of the boxเลย ผมเคยเล่นD-15ตัวนึงปี90กว่าๆเสียงนี้สุดยอดเลยครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 15:08:03 »

น้า Guitar_Import ครับ ผมไปดูในเว็บ Guild Guitar ราคาตั้งไว้ที่ 505 US$ นะ ไม่ใช่ 399 US$
^Easy Man^