Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: brazilian rosewood กับ indian rosewood แยกกันด้วยตาได้ไหมครับ แล้วดูยังไง  (อ่าน 11707 ครั้ง)

wario

• member
คือตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องการ สั่ง custom กีต้าร์กับช่างไทยอยู่ครับ

เลยมีความสงสัยเรื่องไม้ ว่าถ้าเราจะสั่ง brazilian rosewood มาทำกีต้าร์

เราจะรู้ได้ยังไงว่าเป็น brazilian rosewood จริงๆ

มีวิธีแยกกับ indian rosewood ไหมครับ ถ้าใช้ตาดู

ขอบคุณพี่ๆครับ

kmtc

• member
 brazilian ลายจะชัดเจน โดดเด่น ยกเว้น  brazilian สมัยก่อน เช่นยุค 40 50 60 อะไรประมาณนั้น
ส่วน roeswood สีจะเสมอๆกัน ไม่มีลายโดดเด่นเช่น  brazilian

กฤษณ์

• member
ถ้าสั่งไม้  brazilian rosewood จากต่างประเทศผู้ขายต้องมีใบอนุญาตส่งออกและผู้นำเข้าก็ต้องมีใบอนุญาตินำเข้าตามกฏของ CITES ครับ

ถ้าซื้อในเมืองไทยผู้ขายต้องมีใบอนุญาตินำเข้าแบบในรูปข้างล่างครับ

ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่ brazilian rosewood ถ้าบังเอิญไปเจอของแท้ที่ไม่มีใบอนุญาตก็อาจโดนยึดไม้ไปทำลาย ปรับไม่เกินสองแสนบาทและจำคุกไม่เกินสองปี ไม้หรือกีตาร์ที่ซื้อขายใด้จะต้องแปรรูปหรือผลิตก่อนปี 1992 ครับ

ขณะนี้กรมป่าไม้ยังไม่มีนโยบาย "ล่อซื้อ" ดังนั้นใครที่ลงขาย ไม้หรือกีตาร์ brazilian rosewood ก็ยังรอดตัวอยู่ครับ เมื่อปีที่แล้วมีผู้ขาย brazilian rosewood จากสเปนโดนจับแต่ศาลยกฟ้องเพราะผลตรวจ DNA ออกมาว่าไม้ที่เขาขายเป็น brazilian rosewood ปลอมทั้งหมด

ส่วนวิธีดู brazilian rosewood เดี๋ยวค่อยเล่าต่อครับ

guitar_import

• member
ดูแค่ลายไม้มันบอกยากอยู่ครับ ผมดูD28ปี60กว่าๆนี่เหมือนกับEIRในปัจจุบันเลย สีจางๆแต่ลายตรงแน่ว ไว้ไงรอลุงกฤษณ์มาเสริมดีกว่า (ลองGoogleดูคำว่า"gibson mystic rosewood"ดูนะครับ ลายคล้ายBrazilian rosewood เลย)

ปล.เคยมีน้าท่านนึงเสนอราคาให้ผม170,000แลกกับHD-28BLEของผม แต่ผมไม่กล้าหิ้วอ่ะครับ กลัวโดนรวบที่หนามบิน เก็บไว้เล่นเองสบายใจกว่า

wario

• member
ถ้าสั่งไม้  brazilian rosewood จากต่างประเทศผู้ขายต้องมีใบอนุญาติส่งออกและผู้นำเข้าก็ต้องมีใบอนุญาตินำเข้าตามกฏของ CITES ครับ

ถ้าซื้อในเมืองไทยผู้ขายต้องมีใบอนุญาตินำเข้าแบบในรูปข้างล่างครับ

ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่ brazilian rosewood ถ้าบังเอิญไปเจอของแท้ที่ไม่มีใบอนุญาติก็อาจโดนยึดไม้ไปทำลาย ปรับไม่เกินสองแสนบาทและจำคุกไม่เกินสองปี ไม้หรือกีตาร์ที่ซื้อขายใด้จะต้องแปรรูปหรือผลิตก่อนปี 1992 ครับ

ขณะนี้กรมป่าไม้ยังไม่มีนโยบาย "ล่อซื้อ" ดังนั้นใครที่ลงขาย ไม้หรือกีตาร์ brazilian rosewood ก็ยังรอดตัวอยู่ครับ เมื่อปีที่แล้วมีผู้ขาย brazilian rosewood จากสเปนโดนจับแต่ศาลยกฟ้องเพราะผลตรวจ DNA ออกมาว่าไม้ที่เขาขายเป็น brazilian rosewood ปลอมทั้งหมด

ส่วนวิธีดู brazilian rosewood เดี๋ยวค่อยเล่าต่อครับ

ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ

รอฟังต่อนะครับ

แล้วของแท้ๆถ้าเป็น set back and side ราคาประมาณเท่าไรหรือครับ

ถ้ามันถูกมากๆนี้น่าสงสัยว่าจะปล่อมไหมครับ

เห็นใน ebay ขายอยู่เป็นเงินไทยก็ 14000

กฤษณ์

• member
กฏของ CITES คือห้ามนำเข้าหรือส่งออกซึ่งมีโทษทั้งจำและปรับทั้งผู้ส่งออกและผู้นำเข้า ถ้าคุณไปเจอไม้ brazilian rosewood ใน eBay USA ที่ยอมส่งมาเมืองไทยก็แน่ใจใด้ว่าเป็นของปลอม 100% เพราะถ้าเป็นของแท้คนขายอาจโดนจับตอนส่งออก ถ้าแอบส่งมาใด้แต่เขียนใบ custom declaration ว่าเป็น brazilian rosewood คนซื้อก็โดนจับที่เมืองไทยเหมือนกันเหมือนกัน

อย่าลืมว่ากฏ CITES นั้นเขาไม่ใด้ห้ามขายไม้แปรรูป ดังนั้นคุณสามารถฝากเพื่อนซื้อของแท้ใน Brazil ใด้แต่ตอนหิ้วกลับมานี่มีโอกาสโดนจับทั้งขาออกและขาเข้าครับ

การดูว่าไม้หล้งและไม้ข้างเป็น brazilian rosewood หรือเปล่านั้นมีวิธีเดียวที่มั่นใจใด้ 100% คือเอาตัวอย่างไปตรวจ DNA แต่ในยุค '70s ที่กีตาร์โปร่งมีการใช้ทั้ง indian และ brazilian rosewood ที่ค้างสต้อคนั้นเคยมีช่างฝรั่งสอนวิธีดูให้ผมครับ

ก่อนอื่นที่คุณ guitar import พูดถึง Martin D-28 ยุค '60s และ Gibson Mystic Rosewood นั้นลองเปรียบเทียบใด้จากรูปข้างล่างครับ

กีตาร์ตัวขวามือคือ slab-sawn indian rosewood ที่ Gibson เรียกว่า Mystic Rosewood ครับ ลายมันพิศดารก็จริงแต่เรื่องความแข็งแรงและ tap tone ไม่มีทางสู้กับไม้ quarter-sawn brazilian rosewood อย่าง Martin ตัวซ้ายมือใด้

เมื่อก่อนนี้เวลาเขาตัดไม้เขาก็ตัดระดับสูงกว่าเอวซึ่งทำให้เหลือตอไม้ความสูงเกือบหนึ่งเมตรอยู่เต็มป่า พอไม้มีราคาแพงเพราะโดนห้ามตัดก็มีการไปขุดตอไม้มาเลื่อยขาย ไม้ตอนี่เขาเรียกว่า stump wood ซึ่งสามารถส่งออกใด้แต่ต้องไปขออนุญาตก่อนและต้องมีใบรับรองกำกับครับ

Stump wood นั้นไม้ที่เกรนคดไปคดมาและแข็งมาก อย่างกีตาร์ของผมในรูปข้างล่างตัว A เป็น flat-sawn และตัว B เป็น quarter-sawn brazilian rosewood ที่ราคาแพงกว่าเยอะครับ

เดี๋ยวมาเล่าต่อเรื่องการดู brazilian rosewood ครับ

กฤษณ์

• member
นอกจากเรื่องสีของ brazilian ซึ่งจะออกไปทางสีแดงมากกว่า indian และมีลายสีดำมากกว่า ผมมีวิธีดู brazilian rosewood จากประสพการณ์ส่วนตัวล้วนๆดังนี้ครับ

1.สนิมเขียว.....ไม้ brazilian ที่เป็นไม้ old growth มักมีสนิมจากแร่ทองแดง (copper oxide) ที่เป็นสีเขียวแทรกอยู่ในเนื้อไม้ ลองดูจากรูปข้างล่างน่าจะเห็นครับ

2.เสี้ยนสีขาว....ถ้ามองแบบทั่วไปจะไม่เห็นครับ วิธีดูคือการเอาไฟฉายส่องเป็นมุม 45 องศาและมองเฉียงๆ brazilian rosewood จะมีเสี้ยนสีขาวแทรกอยู่แต่ rosewood ชนิดอื่นไม่มี วิธีนี้มีฝรั่งสอนผมเมื่อสี่สิบปีที่แล้วแต่ผมไม่ทราบว่าเชื่อถือใด้แค่ไหนเพราะไม่เคยอ่านเจอในตำราเลย ผมมีกีตาร์ BR back & side มาแล้วสิบกว่าตัวก็มีเสี้ยนขาวทุกตัว ถ้าน้าท่านใดจะลองส่องกีตาร์ BR ที่บ้านดูบ้างก็จะดีมากครับ

รูปแรกนี่ มีทั้งสนิมเขียวและเสี้ยนขาว

รูปนี้เป็นไม้หลังของกีตาร์ปี 1972 ดูจากหน้าตาก็ดูไม่ออกแต่พอเห็นเสี้ยนขาวก็ระบุใด้ว่ามันคือ brazilian rosewood ครับ

เรื่องเสียงนั้นนั้นผมว่าต่างกันแบบฟังออกครับ brazilian เสียงแหลมจะกังวาลเหมือนเสียงเคาะแก้วในขณะที่ indian เสียงแหลมจะขุ่นกว่า ส่วนเสียงเบสเขาว่า brazilian น่าจะลึกกว่าแต่ผมฟังไม่ออกครับ

ลองฟังดูครับ ถ้ายังฟังไม่ออกก็หาดูใน Youtube เพิ่มเติมใด้

1972 Guild D-50, brazilian rosewood back กีตาร์ตัวนี้เพื่อนผมซื้อมาจากคลองถมในราคาแค่สองหมื่นกว่าบาทเพราะไม้ข้างกับไม้หลังมันลายไม่เหมือนกัน บังเอิญผมทราบว่า Guild มีการใช้ไม้หลัง brazilian rosewood ที่เหลือในสต้อคมาถึงยุคต้น '70s (แต่ใช้ไม้ข้าง indian rosewood) ก็เลยส่องดูเสี้ยนซึ่งถ้าไม่ส่องก็คงไม่มีทางรู้หรอกครับ

<a href="http://youtu.be/OQJEM-f-pc4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/OQJEM-f-pc4</a>

1978 Guild D-50, indian rosewood back

<a href="http://youtu.be/zuPfp6oFqcs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/zuPfp6oFqcs</a>

wario

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากนะครับ สำหรับความรู้

อยากจะขอถามเพื่มเติมว่า

เนื่องจากว่าในปัจจุบันหา brazilian roosewood ได้ยากแล้วก็ไม่รู้ว่าเป็นของจริงหรือเปล่า

แล้วในความคิดของน้ากฤษณ์ มีไม้ชนิดไหนที่ให้เสียงได้ใกล้เคียงกับ brazilian rosewood ที่สุดครับ

( indian rosewood , Madagascar rosewood , Honduras roosewood , south east asia roosewood , cocobolo , ziricote )

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
ไม้ brazilian rosewood เองแต่ละชิ้นก็เสียงไม่เหมือนกันนะครับ มันขึ้นอยู่กับอายุของต้นไม้ ตัดมาจากส่วนไหนของต้นและเลื่อยแบบไหน ถ้าเป็นไม้อายุมาก ขึ้นอยู่บนที่สูง (โตช้า) ใช้ส่วนล่างของลำต้นที่ไม่มีกิ่งและสกัดแบบใช้ลิ่มนี่ราคาแพงกว่าไม้ส่วนบนที่เลื่อยแบบไม้กระดานหลายเท่าครับ

ดังนั้นคงไม่มีใครสามารถฟันธงใด้ว่าไม้ rosewood สายพันธุ์ไหนเสียงไกล้เคียงกับ brazilian rosewood ที่สุดหรอกครับ อย่าลืมว่าเสียงของกีตาร์นั้นจะดีแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของคนทำมากกว่าชนิดของไม้ครับ

ถ้าผมจะสั่งทำกีตาร์ผมคงหาไม้ rosewood ของไทยอย่างชิงชันหรือพยุงมาใช้ครับ

wario

• member
ไม้ brazilian rosewood เองแต่ละชิ้นก็เสียงไม่เหมือนกันนะครับ มันขึ้นอยู่กับอายุของต้นไม้ ตัดมาจากส่วนไหนของต้นและเลื่อยแบบไหน ถ้าเป็นไม้อายุมาก ขึ้นอยู่บนที่สูง (โตช้า) ใช้ส่วนล่างของลำต้นที่ไม่มีกิ่งและสกัดแบบใช้ลิ่มนี่ราคาแพงกว่าไม้ส่วนบนที่เลื่อยแบบไม้กระดานหลายเท่าครับ

ดังนั้นคงไม่มีใครสามารถฟันธงใด้ว่าไม้ rosewood สายพันธุ์ไหนเสียงไกล้เคียงกับ brazilian rosewood ที่สุดหรอกครับ อย่าลืมว่าเสียงของกีตาร์นั้นจะดีแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของคนทำมากกว่าชนิดของไม้ครับ

ถ้าผมจะสั่งทำกีตาร์ผมคงหาไม้ rosewood ของไทยอย่างชิงชันหรือพยุงมาใช้ครับ

ขอบคุณครับน้า

nessie

• member
มาช่วยเพิ่มเติมวิธีแยกแยะbrazilian rosewood กับ ไม้โรสวู้ดอื่นๆให้ครับ จากเว็บที่ลิ้งค์มา ลองอ่านดูครับ
http://www.wood-database.com/wood-articles/distinguishing-brazilian-rosewood-from-east-indian-and-other-rosewoods/
โดยสรุปก็คือ 1.  การดมกลิ่น กลิ่นbrazilian rosewood มีกลิ่นเฉพาะตัวต่างจากโรสวู้ดอื่นๆ
2. การส่องดูรูปแบบ end grain ซึ่งไม้brazilian rosewood มีรูปแบบที่เฉพาะตัว
3. การเทส การเรืองแสง fluorescence tests ซึ่งbrazilian rosewood จะไม่เรื่องแสง ขณะที่ไม้โรสวู้ด อื่นๆจะเรืองแสงเกือบทั้งหมด

ปล.  หากจะหาไม้ชิงชันหรือ พะยูง มาทำกีต้าร์ ต้องดมกลิ่น และส่องดูลายไม้และend grain ไม้ทั้ง2ชนิดให้ดี เพราะไม้ทั้ง2 ชนิดถ้าดูด้วยตาเปล่าอาจไม่สามารถแยกได้ว่าเป็นไม้ชนิดไหนกันแน่ ผมเองต้องใช้เวลากว่า 2 ปีในการหาวิธีแยกไม้ทั้ง 2 ชนิดนี้ว่าเป็นไม่ใดกันแน่  โดยหลักๆแล้ว ต้องดมกลิ่นและส่องกล้องดูเนื้อไม้ครับ
ทั้งนี้ ปัจจุบันไม้พะยูงจัดว่าหายากและแพงกว่าชิงชันอยู่มาก

กฤษณ์

• member
มาช่วยเพิ่มเติมวิธีแยกแยะbrazilian rosewood กับ ไม้โรสวู้ดอื่นๆให้ครับ จากเว็บที่ลิ้งค์มา ลองอ่านดูครับ
http://www.wood-database.com/wood-articles/distinguishing-brazilian-rosewood-from-east-indian-and-other-rosewoods/
โดยสรุปก็คือ 1.  การดมกลิ่น กลิ่นbrazilian rosewood มีกลิ่นเฉพาะตัวต่างจากโรสวู้ดอื่นๆ
2. การส่องดูรูปแบบ end grain ซึ่งไม้brazilian rosewood มีรูปแบบที่เฉพาะตัว
3. การเทส การเรืองแสง fluorescence tests ซึ่งbrazilian rosewood จะไม่เรื่องแสง ขณะที่ไม้โรสวู้ด อื่นๆจะเรืองแสงเกือบทั้งหมด

ปล.  หากจะหาไม้ชิงชันหรือ พะยูง มาทำกีต้าร์ ต้องดมกลิ่น และส่องดูลายไม้และend grain ไม้ทั้ง2ชนิดให้ดี เพราะไม้ทั้ง2 ชนิดถ้าดูด้วยตาเปล่าอาจไม่สามารถแยกได้ว่าเป็นไม้ชนิดไหนกันแน่ ผมเองต้องใช้เวลากว่า 2 ปีในการหาวิธีแยกไม้ทั้ง 2 ชนิดนี้ว่าเป็นไม่ใดกันแน่  โดยหลักๆแล้ว ต้องดมกลิ่นและส่องกล้องดูเนื้อไม้ครับ
ทั้งนี้ ปัจจุบันไม้พะยูงจัดว่าหายากและแพงกว่าชิงชันอยู่มาก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ช่วยขยายความหน่อยว่าไม้ชิงชันกับพะยูงมีเนื้อไม้และมีกลิ่นต่างกันอย่างไรเพราะน่าจะเป็นประโยชน์กับหลายคนที่กำลังหาไม้ไทยมาทำกีตาร์ครับ

การแยกแยะ brazilian rosewood โดยวิธีจาก Wood Database นั้นใช้ใด้กับแผ่นไม้ที่ยังไม่ใด้เอามาประกอบเเป็นตัวกีตาร์เท่านั้นครับ คงไม่สามารถเอามาใช้เพื่อแยกชนิดของ rosewood ของกีตาร์ที่ประกอบเสร็จแล้วด้วยเหตุผลต่อไปนี้

1. กลิ่นหอม.....Brazilian rosewood ถูกตัดหมดป่าก็เพราะเขาเอาน้ำมันที่หอมมากของมันไปใช้ทำน้ำหอม Chanel Number 5 ครับ ถ้าเป็นไม้ที่เลื่อยใหม่ๆนี่หอมแน่นอนแต่ถ้าเป็นกีตาร์อายุหลายสิบปีก็ไม่ใด้หอมกว่า rosewood ชนิดอื่นจนคนดมออกครับ
(http://www.nytimes.com/2005/08/30/world/americas/perfume-trade-fells-the-brazilian-rosewood.html?_r=0)

2. End grain....ถ้าไม่เลื่อยตัวกีตาร์ออกมาส่องก็ไม่น่าจะมองเห็น

3.Fluorescence under UV light. หลังจากโดนย้อมและโดนเคลือบก็ไม่เรืองแสงแล้วครับ

nessie

• member
ถูกต้องตามที่น้ากฤษณ์ว่าไว้ครับ ทั้ง3ข้อตามที่wood database เขียนไว้นั้น คงใช้กับกรณีเจอไม้ที่เป็นชิ้นหรือแผ่นที่กำลังจะเอามาทำกีต้าร์ หากทำเป็นตัวแล้วคงใช้วิการดังกล่าวไม่ได้

สำหรบเรืองความแตกต่างหรือวิธีการแยกไม้พยูงกับชิงชัน ผมจะนำมาเขียนต่อไปครับ ขอเวลาเรียบเรียงสักนิด (ในส่วนของการดูเกรนไม้นะครับ ส่วนเรื่องเรื่องกลิ่นนั้น คงเขียนอธีบายโดยละเอียดไม่ได้)

TOM1869

• member
ที่ บ้านมี โซฟาไม้พยูง อยู่ตัวนึง ซื้อไม้จากชาวบ้านมา ให้ช่างทำ  ลองดมดู ไม่ได้กลิ่น อะไรเลยครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
เนื่องจากรูปสมัยก่อนที่ฝากใว้กับเว็บ Photo Bucket ตอนนี้ไม่สามารถดูใด้แล้ว ผมเลยใส่รูปใหม่ในกระทู้นี้ให้แล้วนะครับ ถ้ายังมีกระทู้อื่นที่ผมโพสต์ใว้แต่รูปไม่ขึ้นกรุณาดันกระทู้ขึ้นมาใด้แล้วผมจะพยายามหารูปต้นฉบับมาโพสต์ให้ใหม่ครับ

Treerat004

• member
สมัยที่ผมสะสมซื้อขายมีดพื้นบ้านนี่ผมสามารถแยกแยะไม้ประดู่ ชิงชัน และพยูงได้ด้วยการมองตาเปล่า+ดมกลิ่นเลย แต่พอห่างวงการนั้นมาก็เริ่มลืมเลือน สงสัยต้องวิ่งไปหาดมไม้ที่บ้านช่างซะแล้ว เรื่องการแยกแยะไม้พยูงกับชิงชันและประดู่นี่หาสอบถามช่างตีมีดพื้นบ้านได้เลยครับ น่าจะรู้จริงเกือบทุกคน

12strings

• member
Re: brazilian rosewood กับ indian rosewood แยกกันด้วยตาได้ไหมครับ แล้วดูยังไง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 16:16:47 »
ผมมี back solid brazillian rosewood 1 ตัว ครับ
มีเสี้ยนขาวแทรกจริงๆ อย่างน้ากฤษณ์ บอกเลยครับ
เลยมายืนยันว่า เสี้ยนขาว ใช้ดู brazillian rosewood
ได้จริง สังเกตดูไม้หลังชนิดอื่น ไม่มีครับ ท่านใดลองส่องดู
แล้วพบเสี้ยนขาวในไม้ชนิดอื่นนอกจาก brazillian rosewood
ช่วยแจ้ง มาแชร์กันเป็นความรู้ครับ