Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: •••••• ไม่คิดว่ากระทู้แบบนี้จะเป็นกระทู้แรกของผมกับเวปนี้ ••••••  (อ่าน 9192 ครั้ง)

peekboy

• member

สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน อาจจะปนๆ Drama เล็กน้อยนะครับ ท่านใดไม่ชอบแนวนี้ ขออภัยด้วยนะครับ

ขออับเดทงานให้น้า tabnee และฝากถึงน้าด้วยนะครับ เวลาพี่เมายาดองอย่าโทรมาขู่เข็ญผมเลยครับ ผมจะประจานตัวผมเองให้ครับ

รายละเอียดจากเมล์นะครับ
-----------------------------------------------------------------------------------
รายละเอียดงานของกีตาร์ตัวนี้นะครับ

งานซ่อม
- Bridge Plate แตกและฉีก ราคา 650 บาท
- ซ่อมรูของหมุดเดิมให้พอดี ผมคิด 300 บาทครับ ถ้าซ่อม Bridge แล้วหายและลองใส่หมุดที่รูขนาดเดิม ไม่เกิดเสียงรบกวนพี่จะข้ามขั้นตอนนี้ก็ได้ครับ
- Loose Fret หรืออาการยกตัวของเฟรต ฝั่งสาย 1 เป็นหลายเฟรตเหมือนกันครับ โดยเฉพาะฝั่งสาย 6 เป็นทุกเฟรตครับ 700 บาท ถ้าไม่หายไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ

งาน Setup (เป็นรายละเอียดรายการที่ผมจะทำให้กีตาร์ที่มา Setup ที่ Shop ผมอยู่แล้วครับ)
- เปลี่ยน Nut และ Saddle ใหม่
- Level และ ตกแต่ง Fret end เดิมที่คมอยู่ ถ้าจะให้ผม Bevel ขอบ Binding เดิมลงอีกสักนิดนึงก็ได้นะครับ
- ปรับแต่ง Truss Rod ให้อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม
- Nut Action หรือความสูงนัท
- Saddle Radius และ Saddle Protrussion
- Intonation ที่โน๊ตทุกตัวบนคอจะตรงกับเครื่องตั้งสายครับ
- String Height ความสูงสาย ผมจะปรับให้ตามที่พี่ระบุมานะครับ (E bass 2.75 มม. - E treble 2.3 มม.)
ตามรายละเอียดงาน Setup ข้างต้น อยู่ที่ 1,350 บาทครับ

พี่ลองตัดสินใจเรื่องค่าใช้จ่้ายอีกครั้งหนึุ่งครับ ถ้าได้รับการคอนเฟิมจากพี่ ผมจะลงมือทำให้ครับ ค่าใช้จ่ายในการตรวจสอบไม่มีครับ
-----------------------------------------------------------------------------------

เตรียมตัวสำหรับงานซ่อมเฟรตที่ยกตัวนะครับ

กดพร้อมกันหมดไม่ได้ และ Radius ที่เหมาะสมกับจุดที่ต้องการแรงกด

บางตำแหน่งต้องใช้อุปกรณ์เพิ่ม

งานซ่อมใต้บริดจ์ ผมไม่สะดวกจะถ่ายรูปต่อได้

ต้องคอยกันแม่เหล็กไม่มันติดกัน

ผมไม่ได้ละเอียดเว่อร์แบบที่พี่บอกนะครับ แค่คิดว่ามีตาที่ดี จะมองเห็นปัญหาได้ชัดเจนขึ้น

และทักษะการทำงานรวมกับความเข้าใจ ถึงตามด้วยอุปกรณ์

อุปกรณ์ที่ตรงจุดประสงค์ งานมีความเรียบร้อยและรวดเร็วมากขึ้น

พวกที่เกี่ยวข้องกับไม้หรือเหล็กก็สำคัญ

ก่อนหน้านี้ไม่มี Radius Block ก็ทำงานได้ พอมี Radius Block ช่วยเซฟเวลาและได้ประโยชน์ในการใช้งานอื่นๆ

จะให้ผมแหวกอัดกาวให้้ต้องดูความเหมาะสมด้วยครับ

หากใช้ความร้อนไม่ดี Finish กีตาร์จะเสียหายได้ครับ

ความชื้นก็สำคัญ สั่งให้ผมทามั่วซั่ว คงไม่ไหว

ผมทำงานทุกตัวทำให้เต็มที่อยู่แล้วครับ และกีตาร์ที่ดูแลอยู่ตอนนี้ไม่ใช่ของพี่คนเดียว

ผมต้องทำตามคิวนะครับ พี่โทรเปลี่ยนไปมา ผมก็ทำงานต่อไม่ถูกเหมือนกัน

ผมสลับมาทำกีตาร์ให้พี่ตลอดนะครับ งานอื่นๆผมก็มี

ในโหลก็ต้องทำ พี่จะเอาวันไหน มันชี้นิ้วสั่งให้ไม่ได้หรอกครับ

ผมบอกเรื่องค่าใช้จ่ายโดยละเอียด เพื่อให้ลูกค้าทราบว่า ผมทำอะไรกับกีตาร์บ้างนะครับ ไม่ใช่คิดราคายุบยิบ และหากไม่ซ่อม Bridge และ Fret ก่อน ผมไม่สามารถ Setup ให้ได้เพราะ มีเสียงจาก Bridge ที่ฉีกตลอดเวลาและรูหมุดพินที่มีขนาดใหญ่กว่าหมุดพินทำให้เกิดเสียงรบกวนหรือปัญหาอื่นๆได้ครับ และ Fret ที่ยกตัวออกจาก Fingerboard ทำให้เสียงขาด Sustain รวมถึงปัญหาของสายที่จะไปเกี่ยวด้านใต้ของเฟรตด้วยนะครับ

พี่โทรหาทุกวัน วันละ 3-4 รอบ เรื่องการตัดสินใจซ่อมหรือขาย วันแรกบอกซ่อม วันที่สองบอกขาย วันที่สามบอกซ่อม ... สรุปคือ !@#$
ผมไม่สามารถตัดสินใจเรื่องนี้แทนพี่ได้จริงๆครับ เพราะเป็นกีตาร์ของพี่ครับ ผมมีหน้าที่รับผิดชอบงานที่ผมซ่อมให้ออกมาดีที่สุด

รายการที่นอกเหนือจากงานซ่อมหรือ Setup ผมก็รับปากทำให้นะครับ อย่าพูดว่า แถมหรือไม่แถม แต่งานบางอย่างจำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายบ้างนะครับ และต้องดูรายละเอียดในการลงมือทำด้วยนะครับ

จะ inlay, fingerboard, หรือบลาๆ ผมรับปากไปแล้วว่าจะดูแลให้ครับทุกครั้งที่พี่โทรมาหาผมนะครับ ในกรณี Fingerboard ผมก็ชี้แจงให้โดยละเอียดแล้วว่า มีช่องว่างอยู่ แต่กาวยังไม่หลุด มีแค่ช่วงสาย1 ที่สามารถเอา Feeler Gauge สอดไปได้ ถ้าช่องว่างนี้พอที่จะให้ผมเอา Hide Glue ใส่ สลิง ฉีดไปได้ผมก็จะทำให้ แต่จะให้ผมแหวกออกแล้วใส่กาวให้ใหม่ ผมไม่สามารถทำให้ได้ครับ งานตำแหน่งนี้เป็นงานละเอียดอยู่ใกล้ Finish Guitar เป็นงานที่ค่อนข้างใช้เวลาในการซ่อม จะบอกให้ผมแถม ผมแถมไม่ไหวจริงๆครับ ขออภัยด้วยนะครับ

ผมเข้าใจว่าพี่เป็นห่วงกีตาร์ โทรมาทุกวัน กำชับผมทุกอย่าง ผมทำให้เต็มที่ทุกตัวนะครับ ผมยกตัวอย่างเรื่องกีตาร์ยี่ห้อดังอื่นๆ เพื่อให้พี่เข้าใจว่า ปัญหามันเกิดขึ้นได้กับทุกกีตาร์ ไม่ได้แค่กีตาร์ราคาไม่แพงอย่างที่พี่ชอบกระทบกระเทียบใส่ผมนะครับ

ที่ผมยกตัวอย่างเรื่อง Buzz จากการดีดให้พี่ฟัง ก็ไม่ใช่เพราะอวดภูมิ แต่มีน้องๆบางคนเป็นแบบนั้นจริงๆ และเรื่องปิ๊กก็เช่นกันผมไม่ทราบว่า มีคนใช้ปิ๊กหนา 2-3 ม. ตีคอร์ดเป็นเรื่องธรรมดา !?

และค่าใช้จ่ายที่ต่อว่าผมว่า ขูดเลือดขูดเนื้อ หรือบลาๆ ในตอนเมายาดอง 55 ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะถ้า Level Fret ผมต้องใช้เวลาอย่างต่ำประมาณ 3-4 ชม.ในการทำงาน กีตาร์ทุกตัวที่ผม Level ผมจับขึ้น jig หมดครับ เพื่อให้คอกีตาร์นั้นๆอยู่ในตำแหน่งงานที่เหมาะสม Crown Fret ด้วยตะไบเพชร ไล่กระดาษทรายตั้งแต่ 360 - 5000 และขัดเฟรตด้วยเครื่องขัด และให้ลูกค้าเลือกน้ำยาขัดเงา หรือน้ำยา Coated เพื่อป้องกันสนิม .. ตั้ง Action Nut ในความสูงตั้งแต่ 0.58 - 0.33 มม. ตบท้ายด้วยการขัดเงานัท ... ตั้ง Truss Rod ให้เกิด Tension ที่เหมาะสมและไม่เกิดเสียง Buzz ไม่ว่าจะช่วงต้นคอหรือในคอ ... ปรับแต่งส่วนโค้ง Saddle และตั้งความสูง Saddle จาก Bridge ทำความสะอาดขัดเงา และตั้ง Inotation ให้

และผมพูดทางโทรศัพท์ทุกครั้งที่พี่โทรมาว่า หากไม่ต้อง Level ก็ไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายถึง 1,350 บาท ราคานี้รวม Level ด้วย พี่โทรหาผม 1วัน 3-4 รอบ ตอนนี้ 4วัน ผมบอกพี่ประมาณ 20 ครั้งเป็นอย่างน้อย หวังว่าพี่จะเข้าใจนะครับ

ผมได้ลำดับงานให้ในเมล์และอธิบายทางโทรศัพท์ทุกครั้งที่โทรมา เพื่อป้องกันเรื่องค่าใช้จ่ายให้ลูกค้าด้วยนะครับ ว่าต้องทำอะไรก่อนหรือหลัง เพราะอะไรเพื่ออะไร .. ในกรณีของรอยแตก Bridge อยากให้ผมคว้านไม้ออกแล้วอัดไปใหม่ ผมก็ชี้แจงไปว่าต้องซ่อมของเดิมก่อน และดูความแข็งแรงของงานซ่อมก่อน ถึงจะคว้านให้ ไม่ใช่ว่าจะคิดตังค์ถึงทำให้ รอยฉีกถ้ายังไม่หายขาด คว้านไป ก็มีเสียงจากรอยฉีกอยู่ดี ...

ผมได้ตอบไปทางเมล์แล้วว่าถ้าซ่อมไม่หายจะไม่คิดค่าใช้จ่ายและถ้าซ่อม Bridge หาย ก็สามารถข้ามเรื่องรูหมุดพินได้ เพราะต้องดูองศาของรูบริดจ์ก่อนและหลังซ่อม

ผมไม่ได้เลือกยี่ห้อกีตาร์เข้ามาซ่อมนะครับ ผมรับหมดแต่อยากให้ลูกค้าเข้าใจก่อนว่ากีตาร์ถ้าจะซ่อมหรือ setup ผมจะทำอะไรให้บ้าง และตรวจเชคผมก็ไม่ได้คิดค่าใช้จ่าย

และอย่างที่พี่บอกผมไม่มีดีกรีประกาศนียบัตรเรื่องกีตาร์เลย โฆษณาก็ไม่มี หรือนู่นนี่นั่น ผมยังไม่ได้เปิดรับงานอย่างเป็นทางการนะครับ ผมเตรียมเรื่องอะไหล่และอุปกรณ์ รวมถึงค่าใช้จ่ายในการประชาสัมพันธ์อยู่ครับ และที่ลูกค้าติดต่อมาเพราะการบอกต่อ ผมไม่ได้ไปมีส่วนได้เสียอะไรกับคนที่บอกต่อให้ผมครับ ต้องขอบคุณพี่ที่ช่วยประชาสัมพันธ์ที่เวปนี้ให้ครับ ถ้าเอาตรงนี้มากดดันผม ผมว่าพี่น่าจะพิจารณาวิธีนี้ใหม่หน่อยนะครับ

สุดท้ายวันนี้พี่โทรหาผมกับฟิลยาดอง ทั้งขู่ทั้งต้อนผมสารพัดว่าเค้ารู้กันทั้งเวปแล้วว่า "ไอ้หน้าเงิน - ขูดเลือขูดเนื้อ - เป็นวิธีการเรียกตังค์ของช่าง หรือบลาๆ" หรืออะไรก็ตามแต่ที่ยาดองจะพาพี่ไป ขออโหสิกรรมกันทั้งคู่นะครับพี่ ถือว่าคนชื่อบอยเหมือนกัน และที่พี่ถามผมว่า "มึงจะด่ากูบ้างก็ได้ ไอ้ !@#" ผมบอกตรงๆว่าพี่ก็รุ่นพ่อผมแล้ว ผมยกมือไหว้พี่ก็ทำด้วยความตั้งใจ ให้ความเคารพพี่ก็ตั้งใจทำ ไม่ได้มา Fake เอาตังค์นะครับพี่

และวันนี้พี่โทรยกเลิกการซ่อม(อีกแล้ว) รายละเอียดงาน Update ที่ผมชี้แจงไปว่าตอนนี้ได้ clamp fret และซ่อมรอยฉีกใต้ฐานให้แล้ว และรูหมุดพินก็ทำให้พอดีกับหมุด TusQ มีค่าใช้จ่าย 600 บาท ผมไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆกับพี่นะครับ ตอนนี้อาการเสียงรบกวนจากใต้บริดจ์ก็เงียบสนิทแล้ว ถ้าให้คว้านไม้ใส่ใหม่คงต้องใช้เวลาเพิ่ม พี่สามารถมารับกีตาร์กลับได้เลย ผมใส่สายให้เรียบร้อย ... ผมขอปิดงานซ่อมตัวนี้ที่ตรงนี้นะครับ งาน Setup หรืออื่นๆคงไม่ขอรับครับ และขอบคุณพี่ที่สละเวลามานะครับ

Misery

• member
ขอให้เรื่องนี้ผ่านไปด้วยดีและจบลงด้วยดีครับใจเย็นๆ กันทั้งสองฝ่ายนะครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

LARGO

• member
ใจเย็นครับบางคนไม่เข้าใจกันเผลอทำอะไรไปเพื่อ ความสะใจมันอยู่ได้ชั่วครู่เเล้วหลังจากนั้นละ เมื่อก่อนเคยรักกันเคยไว้ใจกันเเล้วต้องมาเสียความรู้สึกที่ดีไปของเสียไปมันหาใหม่ได้เสียวันนี้พรุ่งนี้ก็ไปซื้อใหม่ได้ เเต่ความรู้สึกนี่ยากนะต้องใช้เวลา ทุกอย่างมีทางออกครับช่วยกันคิดครับ เรากลับไปเปลี่ยนอดีตไม่ได้เเต่เราสร้างอนาคตได้ หันหน้าคุยกันดีๆเดี๋ยวก็เจอครับถ้าไม่ยึดติดนะ อ่านเรื่องนี้เเล้วเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ ยังไงก็ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีเหมื่อนกันเอาใจช่วยครับ ;D

wawar

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งส่งกีตาร์ไปเคลม (ซ่อมในประกัน) เหมือนกัน เขาบอกเดือนนึงจะโทรมา

ผมก็ตามนั้นเลยแค่ย้ำว่า พี่โทรมาหาผมละกันถ้าเสร็จ

ถามว่าใจอยากเร่งไหม ตอบได้เลยว่าอยากมาก เพราะไม่มีกีตาร์จะเล่น

แต่ผมก็ต้องเข้าใจคนซ่อม เหมือนกันว่าเขาก็ต้องมีคุณภาพ(ที่จะตอบสนองคนเอาไปซ่อม) ดังนั้นขอให้มันสวยงามๆ ดีกว่าเร่งแล้วยิ่งเสีย

ส่วนเรื่องราคานี่ คงต้องแล้วแต่บุคคลไปครับ (ไม่ใช่ว่าเท่าไหร่ก็จ่าย แต่ถ้ามันทำให้สบายใจผมก็ยินดีจ่าย ขอแค่ไม่โดนฟัน ก็พอ)

ผมก็ไม่ได้โกรธร้านที่ขายด้วยนะครับ เพราะเราต้องคิดว่าไอ่ตอนเราซื้อปัญหายังไม่มา เขาคงไม่มีความตั้งใจจะทำให้เป็นแบบนั้นเหมือนกัน

ยังไงก็อย่าเพิ่งเครียดกันไป

TOM1869

• member
เห็นอุปกรณ์ ของน้า Peekboy แต่ละชิ้นแล้ว ใช้ได้ เลยครับ ผมว่าราคาค่าซ่อมก็ ปกติ อยู่ในเกณฑ์ ทั่วไป  ร้านอยู่แถวไหนครับ
Line id: 081-8718003

welovely007

• member
  • นัทนว
เป็นกำลังใจให้ครับ ใจเย็นๆๆๆ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ทีแรกผมนึกว่าน้าเป็นคนเดียวกันซะอีกครับ
:)

Montra

• member
โปรฯ ช๊อป อุปกรณ์ และราคานี้  อยู่แถวไหนครับน้า 
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

nantfa

• member
เข้ามาอ่าน ไม่ขอออกความเห็นครับ คิดว่าปัญญหานี้คงเคลียร์กันเองได้   ใจเย็นๆ ครับ

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

เคนนี่

• member
ขอให้เคลียกันได้นะครับ เห็นใจทั้ง 2 ฝั่ง

dream

• member
crafter je18 / n ตัวนี้นี้เอง เห็นใจทั้งคู่ ค่อยๆคุยกันครับ

pannpower

• member
 น้า Peekboy ครับ อาการ Loose Fret หรืออาการยกตัวของเฟรต เกิดมาจากอะไรอ่ะครับ อาการนี้ลูกผมเป็นอยู่ อิอิ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ^_^

ขอบคุณครับ

@GER@

• member
อยากซ่อมเฟรตบ้างจัง อยู่ ตจว. หาร้านซ่อมดี ๆ เครื่องมือครบยากมาก

The Mahogany

• member
เป็นกลยุทธการทำการทำการตลาดที่ดีครับ ^^

redtopup

• member
เป็นกลยุทธการทำการทำการตลาดที่ดีครับ ^^

จอมยุทธ์  ผู้ มอง  เพลงกระบี่ออก 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FatBoy

• member

จอมยุทธ์  ผู้ มอง  เพลงกระบี่ออก 

ตกลงเป็นกลยุธใช่เปล่าครับน้า เรื่องราวมันเพอเฟคมาก^^

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ตามมาดูครับ กำลังจะเปิดร้านหรือครับน้า peekboy เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะไปเยี่ยมชม
เครื่องมือซ่อมดูสะอาดสะอ้านดีจังครับ.. สวยใส... ผมว่าราคาก็ โออยู่นะครับ
ลูกค้าที่น้าอ้างถึงเค้าเป็นสมาชิกที่บ้านไม้นี้หรือครับ... ยังไงก็ใจเย็น ๆ กันหน่อยนะครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ  ;)

yuth_pu_rx

• member
ลุ่มลึกจริงๆ ชอบครับ นำเสนอได้ดี

peekboy

• member
Re: •••••• ไม่คิดว่ากระทู้แบบนี้จะเป็นกรū
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 15:19:59 »
ผมก็คิดอยู่ทีแรกว่า จะถูกมองเป็นไวรัลแอดหรือลักษณะโฆษณาแฝงหรือเปล่า ตรงนี้ผมขออภัยในความไม่เหมาะสมด้วยครับ
ผมจะติดต่อซื้อโฆษณาของที่นี่อย่างถูกต้องอย่างแน่นอนครับ ผมไม่เคยลงรายละเอียดในการติดต่อใดๆเลยครับ ขอให้วางใจได้ครับ หน้าบ้านก็ไม่มีป้ายบอกด้วย

พลังยาดองพี่ใส่ผมไม่ยั้งเลย ทำได้อย่างไรพูดแบบไม่มีโอกาสพูดแทรก ผมขอโพสอธิบายให้พี่เข้าใจในสิ่งที่พี่เค้าใส่ผมมาตลอด 2ชม. ผมไม่เคยเอาอุปกรณ์มาอวดอะไรใคร โพสรับงานก็ไม่เคยโพส จะมาว่าผมมาหลอกชาวบ้านยังไง จะให้ซ่อมทุกอย่างที่พี่ต้องการโดยไม่ฟังรายละเอียดจากผมเลย ผมทำตามไม่ได้หรอก ผมไม่ได้ตอบโต้ พี่จะให้ผมด่าพี่อีก ผมขออธิบายพี่ก็ไม่หยุดพูด ด่าผมมาสารพัด ขู่จะโน่นนี่ผม ถามผมว่า มึงไม่โกรธเหรอ กูยั่วมึงอยู่ ก็มีขึ้นบ้างแต่ผมทำงานอยู่ สติแตกคงยิ่งแย่ไปใหญ่ และี่พี่ไปโพสแนะนำให้ผม กลับนำจุดนี้มากดดันผม ผมว่ามันดูไม่แฟร์เลย

ผมมาโพสแบบนี้ ขอแยบคืนหน่อยนะครับ และขออภัยที่โพสล่วงเกินพี่ด้วยครับ ผมไม่ได้มีเจตนาให้คนอื่นๆมองดูว่าพี่ เ ี่ยม ครับ 55(แก้ไขคำไม่สุภาพ) แต่เวลาเมาพี่จ๊าบ(แก้ไขคำไม่สุภาพ)มากจริงๆครับ
พี่เป็นบุคคลน่ารัก อัธยาศัยดี ไม่มีพิษภัย ผมพูดตรงๆว่า ผมไม่ได้โกรธเกลียดชังอะไรพี่ครับ ขอโทษพี่ด้วยอีกครั้งครับ ที่มาโพสแบบนี้

ผมขอปิดกระทู้ที่ไม่เหมาะสมนี้ไว้เท่านี้นะครับ

ขออภัยเรื่องคำไม่สุภาพ ปิดกระทู้ไม่เป็นครับ

yuth_pu_rx

• member
แต่เอาจริงๆเลยนะ ผมว่าพี่เจ๋งว่ะ พี่ peekboy