Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ท่านใดเคยใช้ Alaska pick บ้างครับผม  (อ่าน 2596 ครั้ง)

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
น้าๆ ท่านใดเคยใช้ Alaska pick บ้างครับผม
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:18:12 »
น้าๆ ท่านใดเคยใช้ Alaska pick บ้างครับผม พอดีผมจะสั่งซื้อมาลองใช้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องขนาด เห็นมีหลายขนาดมาก ท่านใดเคยใช้บ้างครับ ให้เสียงเป็นยังไง  มีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

Mook :)

• member
Re: น้าๆ ท่านใดเคยใช้ Alaska pick บ้างครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:47:19 »
ใช้อยู่ค่ะ
ข้อดี
1.เล่นด้วยนิ้วจริง ทำให้เล็บเราบิ่น หัก ฉีก ถ้าใช้อลาสก้าปิ๊ก ก็จะช่วยเรื่องนี้ (เหมาะสำหรับคนที่เล็บอ่อนแอมากๆ)
2.ให้เสียงที่ ชัด คมใส มากกว่าใช้เล็บ
3.ดังกว่าใช้เล็บ เพราะด้วยวัสดุที่แข็งแรงกว่า
ข้อเสีย
1.เสียเวลากับการใส่
2.แรกๆที่ใช้ อาจไม่ถนัด เกากีตาร์ก็ไม่ถนัด >> วิธีที่พอแก้ได้ก็คือ ใส่มันทั้งวัน ทำกิจกรรมต่างๆ เหมือนเป็นส่วนหนึ่งของเราไปเลย จะทำให้เราคุ้นเคยกับมันมากขึ้นและเร็วขึ้นค่ะ
3.ใช้แรกๆ จะควบคุมน้ำหนักมือขวา ค่อนข้างยาก ต้องฝึกใช้เล่นบ่อยๆค่ะ

ขนาดดูได้ที่เว็บของ alaska pik ได้เลยค่ะ
สมมุติ ถ้า chart size บอกว่า size m 18 mm size L 20 mm แล้วนิ้วของน้า 19 ให้ใส่เบอร์ L นะคะ จะสบายนิ้ว ไม่คับฟิต เลือดไม่เดิน
ซื้อมาแล้วอย่าลืม ใช้ตะไบ หรือกระดาษทราบเบอร์ละเอียด ขัด ให้เข้ากับรูปนิ้วและเล็บเรานะคะ ช่วยในเรื่องความถนัดได้เยอะเลยค่ะ

ohm_pea

• member
Re: น้าๆ ท่านใดเคยใช้ Alaska pick บ้างครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 13:16:49 »
อ้า...ผมใช้อาฟริกากิ๊กกก
จันทาร ดีกว่า จันไร

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 13:25:12 »
ใช้อยู่ค่ะ
ข้อดี
1.เล่นด้วยนิ้วจริง ทำให้เล็บเราบิ่น หัก ฉีก ถ้าใช้อลาสก้าปิ๊ก ก็จะช่วยเรื่องนี้ (เหมาะสำหรับคนที่เล็บอ่อนแอมากๆ)
2.ให้เสียงที่ ชัด คมใส มากกว่าใช้เล็บ
3.ดังกว่าใช้เล็บ เพราะด้วยวัสดุที่แข็งแรงกว่า
ข้อเสีย
1.เสียเวลากับการใส่
2.แรกๆที่ใช้ อาจไม่ถนัด เกากีตาร์ก็ไม่ถนัด >> วิธีที่พอแก้ได้ก็คือ ใส่มันทั้งวัน ทำกิจกรรมต่างๆ เหมือนเป็นส่วนหนึ่งของเราไปเลย จะทำให้เราคุ้นเคยกับมันมากขึ้นและเร็วขึ้นค่ะ
3.ใช้แรกๆ จะควบคุมน้ำหนักมือขวา ค่อนข้างยาก ต้องฝึกใช้เล่นบ่อยๆค่ะ

ขนาดดูได้ที่เว็บของ alaska pik ได้เลยค่ะ
สมมุติ ถ้า chart size บอกว่า size m 18 mm size L 20 mm แล้วนิ้วของน้า 19 ให้ใส่เบอร์ L นะคะ จะสบายนิ้ว ไม่คับฟิต เลือดไม่เดิน
ซื้อมาแล้วอย่าลืม ใช้ตะไบ หรือกระดาษทราบเบอร์ละเอียด ขัด ให้เข้ากับรูปนิ้วและเล็บเรานะคะ ช่วยในเรื่องความถนัดได้เยอะเลยค่ะ

ขอบคุณน้ามุกมากๆ ครับ ได้ความรู้มากมายเลยครับ ^ ^

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 15:34:55 »
มันหาซื้อยากครับ เชื่อมั้ย หาดใหญ่ไม่มีขาย
ไปดูที่ร้านใหญ่ๆ 2 ร้าน บอกว่าไม่มี ไม่ได้เอามาขาย
ACOUSTIC GUITAR ONLY

เคนนี่

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:33:49 »
แบบที่ sungha jung ใช้ใช่ไหมครับ

poyfai

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 23:24:14 »
แบบที่ sungha jung ใช้ใช่ไหมครับ

ใช่เลยครับผม

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:23:07 »
อ้า...ผมใช้อาฟริกากิ๊กกก

คงอยู่ชลบุรีนาน  เลยชอบประเภทผิวดำ  Intrend....  555 เอิร์กกก

..
Finger Picking Style