Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการตั้งสายโดยไม่ใช้เครื่องตั้้ง,และไม่เทียบกับMP3  (อ่าน 2138 ครั้ง)

wachiraza567

• member
ึืมีใครเป็นเหมือนผมไหมครับเล่นกีต้าร์มานาน(ไม่ใด้เล่นอาชีพ)แต่ตั้งสายโดยไม่ใช้เครื่องยังไม่ตรงเสียงห่างจากมาตรฐานมาก
คือมีน้องคนหนึ่งมาฝึกกีต้าร์กับผมประมาณปีกว่าแล้วมันสามารถตั้งสายกีต้าร์โดยไม่เทียบกับเครื่องสายใด้เสียงEADGBE คือเพี้ยนน้อยมากๆก่อนหน้านั้นเขาเล่นเป็นอยู่แล้วมาฝึกโน๊ต,สเกล,กับผม,ส่วนผมตั้งไม่ใด้เลยอายมันมาก
เลยขอถามตั้งสายโดยไม่ใช้เครื่องช่วยใดๆเป็นพรสวรรค์ไหมครับ,หรือว่าทำใด้ทุกคนผมรู้สึกว่ามันเท่มาก,มีวิธีฝึกยังไงครับน้า

• member
แล้วมีน้าท่านใดเป็นเหมือนผมไหม,ถ้าไม่เครื่องตั้งใด้แต่,ตุเลง,ตุเลง

samaklen

• member
มีเรื่องของ Absolute pitch ครับ
ฝึกหัดกันได้ครับ โดยการตั้งสายเป็นประจำโดยไม่ใช้เครื่องมือ
ถ้าจำเสียงมาตรฐานได้ ก็สามารถตั้งเสียงได้
เช่นจำเสียงโน้ต ตัว E ได้ ก็เริ่มจาก สาย 1

เริ่มจากคู่สาย 6 กับ 1 = Octave หรือคู่แปด
สาย 5 กับสาย 1 = คู่ 5
สาย 6 กับสาย 2 = คู่ 5
สาย 5 กับสาย 4 = คู่ 4
สาย 4 กับสาย 3 = คู่ 4
ฝึกหูให้ชำนาญ จะตั้งได้โดยไม่ต้องกดเฟรทเทียบสายครับ
ดูเก๋าด้วยครับ

พวกเล่นเครื่องสายไวโอลิน
ตั้งสาย คู่ 5 โดยใช้หูจนชำนาญกันครับ
ไม่มีเฟรทให้กดเทียบแบบกีตาร์

หมายเหตุ คู่ 4 อาจจะฟังยากหน่อยตอนใหม่ ๆ

TOM1869

• member
เมื่อก่อน ไม่มีเครื่องตั้งสาย ผมใช้ เสียง G  จาก  mouth organ  ครับ  แล้วค่อยไล่ ทีล่ะสายจนครบ 6  สาย
Line id: 081-8718003

• member
จำโน๊ตตัว E ตัวแรกนี้ละ10กว่าปีแล้วผมยังจำไม่ใดเลย555จริงๆแล้วผมว่าน้องคนนั้นคงพรสวรรค์จริง

pas

• member
สมัยหัดเล่นจำเสียงมี E สูง เสียงเดียว สายหนึ่ง แล้วเทียบ แต่เสียเวลาและไม่ตรงการเล่นเมโลดี้ จากเสียงไม่นิ่ง คนเก่า เขาใช้กัน ปัจจุบันน่าจะเลิกไปเยอะเพราะห้องต้องเงียบ

AMNAJ2513

• member
เคยเจอเหมือนกันครับ เป็นทหารบก อยู่วงดุริยางค์ แกก็ตั้งสายแบบนี้แหละ ใช้หูฟังเอา ตั้งเสียงมาตรฐาน แถมตั้งเสร็จส่งให้เราดีดทีละคอร์ดแล้วให้แกทาย แกยังทายถูกว่าคอร์ดอะไร ไม่ว่าจะเมเจอร์ ไมเนอร์ บวก ซัส ดิม แกรู้หมด โคตรเท่เลย ผมว่าเรื่องเหล่านี้ไม่ถึงกับพรสวรรค์หรอก แต่เป็นการหมกหมุ่น ขยันซ้อม ขยันฟังมากกว่า ดีซะอีกถ้าพวกเราๆทำได้แบบเขา ฟังเพลงก็รู้เลยว่าคีย์อะไร คอร์ดอะไรบ้าง ไม่ต้องใช้เวลาแกะนาน

jah_ball

• member
ถ้ามีลูกมีหลานส่งเรียนแต่เด็กครับ ครอส JMC จะฝึกให้เด็กเหล่านั้นเป็นกลุ่มคนที่เรียกว่า Perfect Pitch ครับ
 สมัยผมทำวงเล่นกลางคืนใหม่ๆ ได้มือคีย์บอร์ดมาร่วมวงเป็นพวกประเภท Perfect Pitch ครับ
วิธีแกะเพลงของวงผมจะให้มือคีย์บอร์ดฟังเพลงที่จะแกะ เขาจะเขียนออกมาเป็นโน้ตได้ทุกเครื่องดนตรี ยกเว้นกลอง เลยครับ

มีครั้งนึง เพื่อนในวงตด มันยังบอกได้ว่าโน้ตตัวอะไร 55555+ พอเทียบกับคีย์บอดโน้ตตัวนั้นจิงๆครับ ฮ่าๆ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ถ้าไม่ได้ใช้เครื่องช่วยใดๆก็น่าทึ่งมากครับ ขนาดสมัยนี้ใช้เครื่องตั้งดิจิตอล ยังต้องถามกันให้วุ่นวายเครื่องไหนตั้งดีไม่ดีเที่ยงไม่เที่ยงกว่ากันยังไง ตอนหัดเล่นใหม่ผมหมุนสายล่างให้ตึงพอประมาณ แล้วก็ไล่เทียบเสียงไปทีล่ะสายกดที่เฟรต5 นึกแล้วก็ขำตัวเองทำไงได้ตอนนั้นเราไม่มีไรเทียบเลย

samaklen

• member
ถ้าเรียนดนตรี มาเป็นระบบอย่างถูกต้อง
ต้องฝึกเรื่องการฟังด้วยครับ
โดยเน้นเรื่อง มองเห็นด้วยหู
ได้ยินด้วยตา
มองเห็นด้วยหู คือ เมื่อฟังแล้ว สามารถบอกเสียงโน้ต คอร์ด ขั้นคู่ ได้
รวมไปถึง สามารถเขียนโน้ตเพลงจากการฟัง ลงกระดาษได้
ได้ยินด้วยตา คือ เมื่ออ่านโน้ต สามารถได้ยินหรือออกเสียงโน้ตที่อ่าน เป็นทำนองได้ถูกต้องครับ

คนที่ไม่ได้ฝึกฝนมาทางนี้ ก็นึกกันไปว่า เป็นพรสววรค์ จริง ๆ เป็นทักษะครับ

MUI

• member
ผมก็จำโน้ต G เฟรตสามสายหนึ่งครับ

จากเพลง จิตร ภูมิศักดิ์

ติ๊ง / ตะหลิ่ง ติ้ง / ติ่ง / ติง

(ทั้งคอ จำโน้ตได้แค่ตัวเดียว ก็ตั้งสายได้แล้วครับ เหมือนอาจารย์ทอมมี่)