Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ไม้อัด นานไหมครับกว่าเสียงจะเปิด  (อ่าน 6904 ครั้ง)

9tonbbt

• member
ถ้าเล่นไปทุก ๆ วัน วันละซักชั่วโมง นานแค่ไหน เสียงมันจะเปิด ดีขึ้นอ่ะครับ
ตอนนี้รู้สึกว่า เสียงมันอู้ ๆ หน่อยอ่ะครับ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
Re: กีตาร์ไม้อัด นานไหมครับกว่าเสียงจะเปิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:03:33 »
เท่าที่เคยเล่นมานะครับ มันก้อไม่ค่อยดีไปตามกาลเวลาแบบเหนได้ชัดเหมือนพวกsolidอ่ะครับ (ถึงจะsolidก้อไม่ได้ดีขึ้นเหนชัดเท่าไหร่หรอก)
ปล.เล่นไปจนมือก้อ ทำให้เสียงดีได้จากfeelingในการเล่นนะครับ อย่าไปเกร็ง^^
Norman b18/cedar

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
Re: กีตาร์ไม้อัด นานไหมครับกว่าเสียงจะเปิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:17:39 »
ผมมีกีตาร์ไม้อัดตัวนึง ซื้อมา 20 กว่าปีแล้ว ... เสียงมันเลวลงครับ หุหุ
เหมือนมันยิ่งผ่านเวลา เสียงมันยิ่งปิดครับ... (ของผมเองนะ ของคนอื่นไม่ทราบ)

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:22:51 »
แล้วถ้าเปลี่ยนสาย มันจะช่วยได้บ้างไหมอ่ะครับ แล้วสายแบบไหน ให้เสียงออกไบรท์ ๆ หน่อยอ่ะครับ

thezerot

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:24:46 »
ลองพวก yamaha ปีเก่าๆดูคับ แล้วจะรู้ว่าไม้อัดจิงเหรอเนี่ย เสียงดีกว่า solid สมัยนี้อีก
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:38:48 »
น้องแยม ก็อยากได้อ่ะครับ แต่ตอนนี้ คงต้องปล้ำมกับน้องทาคาก่อน แหะ ๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:44:17 »
ใช่ว่าไม้ Laminate จะไม่ดีนะครับ เพียงแต่พวก Solid นั้นเป็นที่นิยมและมีพัฒนาการของเสียงที่ดีกว่า
ข้อดีของไม้ Laminate ก็คือ ความคงทนต่อสภาพของอากาศ โดยเฉพาะอากาศร้อนชื้นแบบบ้านเรา และการดูแลรักษาก็ง่ายกว่าด้วยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 22:46:49 »
แล้วถ้าเปลี่ยนสาย มันจะช่วยได้บ้างไหมอ่ะครับ แล้วสายแบบไหน ให้เสียงออกไบรท์ ๆ หน่อยอ่ะครับ
ถ้าต้องการสายที่ให้เสียงออกพุ่งๆ ไบรท์ๆ  ก็ใช้สายประเภท 80/20 ครับ

LARGO

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 06:29:08 »
การพัฒนาของเสียงมันจะสู้พวกไม้เเท้ไม่ได้ครับเพราะมีกาวมาเป็นตัวขัดขวาง เเต่ข้อดีของ Laminate  ก็คือ ความคงทนเเละถูกกว่าครับ  บางคนเลือกเอาเเค่  top solid เพราะส่วนประกอบที่ส่งผลต่อเสียงอย่างคร่าวๆก็คือ ไม้หน้า 70% ไม้ข้างไม้หลัง 30% top solid  ก็น่าจะเพียงพอเเล้ว บางทีไม้เเต่ละชนิดก็มีอายุการพัฒนาที่ไม่เหมือนกันครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:25:19 »
ถ้าเล่นไปทุก ๆ วัน วันละซักชั่วโมง นานแค่ไหน เสียงมันจะเปิด ดีขึ้นอ่ะครับ
ตอนนี้รู้สึกว่า เสียงมันอู้ ๆ หน่อยอ่ะครับ

เสียงมันเปิดแล้วครับ

ช่วยได้มากครับ ใช้สายเคลือบจะทนหน่อย

กีต้าร์ laminate เจาะใส่ ภาคไฟฟ้าดีๆ เลย ครับ ออกแอมป์ จะไม่มีอาการ feed back เลยครับ
Line id: 081-8718003

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:40:53 »
ความรู้ทั้งนั้นครับ  งั้นแปลว่า Laminate ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดี เพียงแต่อายุการพัฒนาของเสียงจะไม่ค่อยมี แต่ข้อดีคือราคาถูก ดูแลรักษาง่าย และเจาะใส่ PU จึงจะดูดี ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:42:49 »
ความรู้ทั้งนั้นครับ  งั้นแปลว่า Laminate ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดี เพียงแต่อายุการพัฒนาของเสียงจะไม่ค่อยมี แต่ข้อดีคือราคาถูก ดูแลรักษาง่าย และเจาะใส่ PU จึงจะดูดี ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ^_^

ไม่ถูกทั้งหมดครับ all laminate ตัวล่ะ 30,000 บาท ก็มี
Line id: 081-8718003

yamakita

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:53:37 »
ลองพวก yamaha ปีเก่าๆดูคับ แล้วจะรู้ว่าไม้อัดจิงเหรอเนี่ย เสียงดีกว่า solid สมัยนี้อีก
+ 1 ครับ  
แต่ก็อยากรู้เหมือนกันครับว่า สมัยก่อนตอนพวกป้ายแดงออกมาใหม่ๆ เสียงมันดีเลย หรือต้องใช้เวลาเหมือนกัน

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:18:13 »
กีต้าร์
ผมมีกีตาร์ไม้อัดตัวนึง ซื้อมา 20 กว่าปีแล้ว ... เสียงมันเลวลงครับ หุหุ
เหมือนมันยิ่งผ่านเวลา เสียงมันยิ่งปิดครับ... (ของผมเองนะ ของคนอื่นไม่ทราบ)

จริงด้วยอ๊ะครับ
ผมมีกีต้าร์คลาสสิค อยู่เป็นไม้อัด ทั้ง ตัวเลย  เล่นๆไป  อยากจะเอามาทำเป็น ถ่านจริงๆ  
เอาไว้ซ้อม ล๊ะดี ในแง่ วางตรงไหนก็ได้ เรื่องเสียงนี่สุดยอดมากๆ สิ่งไหนที่เป็นข้อเสียของกีต้าร์ ทุกอย่าง
 กีต้าร์ตัวของผมมันจะฟ้องออกมาหมดเลย
เรียกว่าเป็นกีต้าร์ขี้ฟ้อง  มันฟ้อง จนอยากเอามำเป็น ถ่านจริงๆ  
ตัวมันหนักมากๆ  ไม่รู้ซื้อมาได้ไง  
ยิ่งเล่นเสียงมันยิ่งทึบ เหมือน น้า somjean   บอกจริงๆ  
มันทำให้  เราเบื่อที่จะเล่นกีต้าร์ด้วย เเต่ถ้าเอาเป็นกีต้าร์สำหรับซ้อมล๊ะดีมากๆ
ไม่ว่าจะเป็น ทัชชิ่งที่สูง  คอที่จับยาก  
สรุป จะซื้อกีต้าร์ทั้งทีหา พวกที่เป็นไม้แท้ทั้งตัวดีกว่าครับ  
เพลง คืนจันทร์ ร้องโดย แทน

ตัวนี้แหละเสียงมันห่วยจริงๆ ปัจจุบัณเป็นกีต้าร์รับแขกไปแล้ว  เล่นกันทั้งออฟฟิตเลย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 14:48:58 »
กีต้าร์

ผมมีกีต้าร์คลาสสิค อยู่เป็นไม้อัด ทั้ง ตัวเลย  เล่นๆไป  อยากจะเอามาทำเป็น ถ่านจริงๆ 
เอาไว้ซ้อม ล๊ะดี ในแง่ วางตรงไหนก็ได้ เรื่องเสียงนี่สุดยอดมากๆ สิ่งไหนที่เป็นข้อเสียของกีต้าร์ ทุกอย่าง
 กีต้าร์ตัวของผมมันจะฟ้องออกมาหมดเลย
เรียกว่าเป็นกีต้าร์ขี้ฟ้อง  มันฟ้อง จนอยากเอามำเป็น ถ่านจริงๆ 
ตัวมันหนักมากๆ  ไม่รู้ซื้อมาได้ไง   
ยิ่งเล่นเสียงมันยิ่งทึบ เหมือน น้า somjean   บอกจริงๆ 
มันทำให้  เราเบื่อที่จะเล่นกีต้าร์ด้วย เเต่ถ้าเอาเป็นกีต้าร์สำหรับซ้อมล๊ะดีมากๆ
ไม่ว่าจะเป็น ทัชชิ่งที่สูง  คอที่จับยาก   
สรุป จะซื้อกีต้าร์ทั้งทีหา พวกที่เป็นไม้แท้ทั้งตัวดีกว่าครับ 

ตัวนี้แหละเสียงมันห่วยจริงๆ ปัจจุบัณเป็นกีต้าร์รับแขกไปแล้ว  เล่นกันทั้งออฟฟิตเลย
+ 1 ครับ น้า redtopup ก็มี กีตาร์ all laminated ที่เสียงพัฒนาลงเหมือนกับผมด้วยแฮะ อิอิ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 14:54:29 »
เกบไว้แขวนฝาบ้านก้อได้ครับ ไม่ต้องถึงถ่านหรอกครับ^^ 55+
กีต้าร์

ผมมีกีต้าร์คลาสสิค อยู่เป็นไม้อัด ทั้ง ตัวเลย  เล่นๆไป  อยากจะเอามาทำเป็น ถ่านจริงๆ  
เรียกว่าเป็นกีต้าร์ขี้ฟ้อง  มันฟ้อง จนอยากเอามำเป็น ถ่านจริงๆ  
ตัวมันหนักมากๆ  ไม่รู้ซื้อมาได้ไง  
ยิ่งเล่นเสียงมันยิ่งทึบ เหมือน น้า somjean   บอกจริงๆ  
มันทำให้  เราเบื่อที่จะเล่นกีต้าร์ด้วย เเต่ถ้าเอาเป็นกีต้าร์สำหรับซ้อมล๊ะดีมากๆ
ไม่ว่าจะเป็น ทัชชิ่งที่สูง  คอที่จับยาก  

ตัวนี้แหละเสียงมันห่วยจริงๆ ปัจจุบัณเป็นกีต้าร์รับแขกไปแล้ว  เล่นกันทั้งออฟฟิตเลย
Norman b18/cedar

thezerot

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 15:06:15 »
+ 1 ครับ 
แต่ก็อยากรู้เหมือนกันครับว่า สมัยก่อนตอนพวกป้ายแดงออกมาใหม่ๆ เสียงมันดีเลย หรือต้องใช้เวลาเหมือนกัน
ผมก็อยากรู้เหมือนกันคับ ว่าพวกป้ายแดงออกโรงงานมาเสียงมันเป็นเช่นนั้นเลยรึเปล่า
สงสัยต้องรอผู้ที่เกิดทันมาตอบแล้วละคับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 15:14:18 »
laminate คงต้องเป็นตัวๆครับ JoJo รุ่นเก่าๆของเพื่อนผมที่เสียงดีก็มีนะครับ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 17:14:13 »
แล้ว Takamine D51C ถือว่า เสียงเป็นงัยครับ all laminate

อ้อ แล้วตอนเราเล่น เสียงที่เราได้ยิน มันจะไม่เพราะเท่ากับคนที่ฟังเราอยู่ด้านหน้าหรือเปล่าอ่ะครับ