Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีฝึกยังไงให้ตรงจังหวะบ้างครับ ให้จังหวะสม่ำเสมอคงที่ครับ  (อ่าน 2023 ครั้ง)

yeanztr

• member
อยากรู้แนวทางการฝึกครับ

mai_911

• member
metronom และเคาะเท้าตามจนชินครับ

เหาฉลาม

• member
ฝึกกับ metronom ให้จำ Beat จนขึ้นใจเลยครับ จะช่วยได้มาก

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
ตามที่น้า ๆ หลายท่านบอกครับ ฝึกกับเครื่องเคาะจังหวะ หรือ Metronome ครับล
แต่มันฝึกยังไงล่ะ หลาย ๆ คนอยากฝึก แต่ฝึกไม่ค่อยถูก หรือ ไม่รู้จะเริ่มฝึกยังไง

การฝึกกับเครื่องเคาะจังหวะ ต้องเข้าใจสัดส่วนโน้ตด้วยครับ ไม่งั้นเล่นแล้วงงแน่นอน...
สัดส่วนโน้ตคืออะไร ลอง Search Google ครับ

วิธีฝึกกับเมทรอนอมง่าย ๆ ให้เปิดที่ความเร็วสัก 60 bpm ในสัดส่วนโน้ตแบบ Quarter Note หรือ เคาะ 4 ครั้งใน 1 ห้องครับ

เวลาเปิดมันจะดัง "ติ๊ก ต่อก ต่อก ต่อก" วนไปเรื่อย ๆ ครับ

ลองตบเท้าตามจังหวะเคาะดูครับ ให้มันพร้อมกะเมทรนอม

แล้วลองดีดสายตามจังหวะเคาะดูครับ อาจจะดีดสายเปล่าสาย 3 ก่อนก็ได้ ดีดให้พร้อม อย่าช้า หรือ ไวกว่าเมทรอนอม

พอเริ่มคล่องก็ลองเปลี่ยนเป็นการตีคอร์ดดูครับ ช่วงแรก ๆ ก็ตีคอร์ดลงอย่างเดียวก่อนตามจังหวะเลย

ลองดูครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

guitardd

• member
ฝึกง่ายๆ ครับ metronome เปิด 0 beat คือเสียงเดียวตลอด ตอนเล่นกีตาร์ ให้ ดีดลง และเคาะเท้าลง ตอนที่เสียงมันดังติ๊กทุกครั้งแค่นั้น แรกๆ ไม่ได้สักพักก็ได้เอง แล้วจะพบว่าจังหวะคุณจะดีขึ้นเยอะ เล่นกับวงก็ได้แล้วทีนี้

pas

• member
ส่วนตัว....หัดเคาะเท้า.....มากๆจนคล่อง.....แล้วหัดอย่างอื่นทีละอย่าง...แล้วนำมารวมกัน อาจใช้เพลงง่ายๆ เป็นแนวการฝึก..(ฝึกพร้อมกันแบบเล่นเลยนั้น เหมาะกับคนฃำนาญบ้างแล้ว...) หรือตามตำแนะนำท่านข้างต้น..