Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอคชั่นกีต้าคลาสสิคควรจะประมาณไหนดีครับ  (อ่าน 2927 ครั้ง)

zodaema

• member
พอดีซื้อ saddle มาเปลี่ยนใหม่ เมื่อลองวัดความสูงสายดู
fret12 เส้นที่6วัดจากฟิงเกอร์บอร์ด ได้ประมาณ 7mm เส้นที่1 6.5mm
ไม่ทราบว่าสูงเกินความจำเป็นหรือเปล่า โดยส่วนตัวแล้วไม่ติดเรื่องแรงกด แต่ติดอย่างเดียวตรงสายเปล่ามันสูงมาโดนนิ้วทำให้แป้ก
แต่ชอบที่เสียงดังดีครับ

ไม่ทราบว่าควรปรับลงมาให้สูงสักเท่าไหร่ดีครับถึงจะพอดี

composer

• member
Re: แอคชั่นกีต้าคลาสสิคควรจะประมาณไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 12:47:15 »
ปกติไม่วัดจากฟิงเกอร์บอร์ดครับ ลองวัดจากยอดเฟรตถึงท้องสายด้านล่างครับ ปกติทั่วๆ ไปมาตราฐานจากโรงงาน สาย 6 ประมาณ 4mm สาย 1 ประมาณ 3mm ขึ้นลงจากนี้อยู่ที่ความถนัดครับ

surapong

• member
Re: แอคชั่นกีต้าคลาสสิคควรจะประมาณไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 05:57:07 »
 ;D
guitar lover

zodaema

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 16:35:26 »
แซดเดิ้ลใช้กระดาษทรายลองขัดแล้วเหมือนจะปรับลงต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ แต่สายยังสูงอยู่เลยเล่นแป้ก สงสัยต้องเซาะร่องนัทลงอ่ะครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 09:17:41 »
กีตาร์เก่า หรือใหม่ครับ
อาการคล้ายคอยก
ลองใช้ฟุตเหล็กยาว ๆ ทาบฟิงเกอร์บอร์ด ไปที่บริดจ์
เช็คดูปลายไม้บรรทัด มุดลงใต้ saddle หรือเปล่า

zodaema

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 00:32:01 »
กีต้าเก่าเป็น10ปีได้แล้วครับ

llobet

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 17:10:01 »
มาตรฐาน ความสูงของสายกีต้าร์คลาสสิค F12 สาย 6E = 4.0 mm. ครับ ถ้ากีต้าร์เก่ามากๆ  คออาจโก่ง หรือ ท้องตรงบริจอาจป่องออกมา เนื่องจากความชื้นครับ ทำให้ความสูงของสายสูงขึ้นอีกทำให้เล่นยากครับ

วิธีการแก้ปัญหาที่ช่างซ่อมเคยแนะนำผมก็คือ ถ้ามีอาการท้องป่องสามารถ อบด้วยความร้อนเพื่อปรับสภาพแผ่นหน้าให้ยุบลงอยู่ในระนาบปกติ ทำให้สายลดตำ่ลงได้ครับ

แต่ถ้าท้องไม่ป่องแต่คอโก่ง ก็อาจถอดบริจออกมา แล้วขัดให้ความหนาของบริจลดลง แล้วติดกลับเข้าไปใหม่ทำให้ลดความสูงของสายลงได้

ส่วนที่ว่าจะเซาะร่อยนัท ลงอีกนั้น อาจจะไม่ได้ช่วย ถ้าร่องนัทอยู่ในระดับที่พอดีแล้ว แล้วไปเซาะลง ก็จะทำให้เกิด Buzz ได้ครับ ตรงนี้อาจปรึกษาช่าง setup ให้ดีกว่าครับ ค่าแรงไม่เกิน 2-3 ร้อยบาท