Untitled Document
  • www.Facebook.com/AcousticThai
  • Music Acumen
  • Theera Music
  • Music Collection
  • Acoustic Shop

• Music Support Shop
  • Learning from The Best เรียนกีต้าร์คลาสสิคกับแชมป์โลก
  • Freedom UKe จำหน่ายกีตาร์ราคาเบาๆ
  • สนใจลงโฆษณา โทร 083-189-6789

Untitled Document
  • ร้าน Peterson Gallery Piano (BlueRidge Guitar / Lowden Guitar)
  • Hong Seng Music
  • Lucky Music
  • Vee Music (Guitars & Accessoires) รังสิต-ปทุมฯ
  • I Music Extra
  • ร้าน "Big Boy Guitars" รัชดาซอย 4
  • นครหลวงการดนตรี / Takamine Ovation
  • Citara House Of Guitar ร้านกีตาร์ย่านวงเวียนใหญ่

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา Gibson ... เสียงที่อยากได้ยิน  (อ่าน 1367 ครั้ง)

bono

• member
ตามหา Gibson ... เสียงที่อยากได้ยิน
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:15:49 »
สวัสดีครับ
หายไปนานเลย ไปเล่นกีตาร์ไฟฟ้ามาครับ
กลับมาเล่นโปร่งควบคู่กันไปอีกครั้ง
หลังจากมีประสบการณ์พอสมควร ผ่านกีตาร์มาพอสมควร
ก็เลยรู้ว่ากีตาร์ที่มีอยู่ไม่ใช่เสียงที่ชอบ
มันเป็นเสียงที่ชอบตอนช่วงเวลาที่ซื้อมา แต่เวลาเปลี่ยน รสนิยมเปลี่ยนซะแล้ว
ขายหมดครับ เพื่อหาทุนมาจัดเจ้าตัวนี้

bono

• member
Re: ตามหา Gibson ... เสียงที่อยากได้ยิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:21:28 »
จะซื้อกีตาร์ก็ต้องลองสิครับ
ตระเวนลองทั่วกรุงเทพ Gibson Taylor Martin Fender Guild Alvarez Furch
เท่าที่จะลองได้จนแน่ใจว่า Gibson ทรง Slope Shoulder นั่นล่ะที่ต้องการ
ก็ตระเวนหาลองเท่าที่จะลองได้ สุดท้ายมาจบที่ตัวนี้ครับ

bono

• member
Re: ตามหา Gibson ... เสียงที่อยากได้ยิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:24:22 »
มันคือ Gibson Southern Jumbo
แต่รุ่นอะไรล่ะ ข้างหลังคอมีแบบนี้

bono

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:26:11 »
ข้างในไม่มีป้าย เอกสารที่ให้มาก็ไม่บอก
แต่ดีดไปกริ๊งแรกก็คิดว่าโดนแน่ล่ะครับตัวนี้

bono

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:28:09 »
ข้างหลัง Mahogany แน่นอน
ส่วนตัวผมชอบมากกว่า Rosewood น่ะ

bono

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:38:32 »
ด้วยความที่อยากรู้รายละเอียดซะหน่อย Google ซะเลย
มีข้อมูลอย่างเดียวคือเลข serial ที่ปั้มมาด้านในตรงคอกีตาร์
หาไปหามาฟลุ๊กมากครับ มีคนขายเหมือนกัน เลขท้ายห่างกันแค่สองเบอร์
มันคือ Gibson southern jumbo custom shop "ANIMAL" limited edition

มีศิลปินญี่ปุ่นชื่อ Ikemori Yosuke ฉายา Animal
เป็นศิลปินและนักสะสมกีตาร์ครับ
เค้าสั่ง spec ตามกีตาร์วินเทจที่เค้ามีอยู่ตัวนึงเพื่อขายในญี่ปุ่น
Gibson เลยผลิตให้ดีลเลอร์ในอเมริกาด้วย แค่ 20 ตัว

อย่างนึงที่น่าสนใจคือจากข้อมูลที่คนขายให้ไว้
ไม้หน้ามันเป็น Adirondack ครับ

bono

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:43:10 »
ผมเลยส่งเมล์ไปถาม Gibson ดูว่าใช่มั้ยเอ่ย
ก็รอเมล์ตอบกลับมาล่ะครับ
แต่ไม่ว่ามันจะเป็นรุ่นอะไร ไม้หน้า ไม้หลัง ยังไงก็แล้วแต่
มันเป็นกีตาร์ที่ให้เสียงถูกใจผมในตอนนี้มากครับ
ลาไปด้วยรูปคู่ละกันนะครับ
ขอให้มีความสุขกับการเล่นกีตาร์ทุกคน

h5555

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 09:55:18 »
เรื่องราวเร้าใจ น่าติดตามเลยครับ  ยินดีด้วยครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 09:10:40 »
ผมว่าตัวนี้ก็แจ่มมากเลยครับ.. ชอบ ๆ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 10:16:40 »
SJมันมีอะไรมากกว่าJ45จริงๆครับ ซึ่งไอเดียของGibsonในการสร้างSJก็เพื่อให้มันเป็นอีกขั้นที่เหนือกว่าJ45อยู่แล้ว ไม้ดีกว่า สวยงามกว่า โครงสร้างแข็งแรงและตอบสนองดีกว่า ที่สำคัญที่สุดคือเสียงกระหึ่มกว่าครับ ถ้าชอบเสียงแข็งๆพุ่งๆก็ไปกับมะฮอก แต่ถ้าชอบเบสบูมๆเหมือนMartin ก็มีversionที่เป็นRosewoodให้เลือกเล่นครับ(ของผมRosewood)

SpecificationsจากGibson
http://www.gibson.com/Products/Acoustic-Instruments/Round-Shoulder/Gibson-Acoustic/Dwight-Yoakam-Honky-Tonk-Deuce/Features.aspx