Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงแรกที่เริ่มหัดกีต้าร์ของคุณ คือเพลงอะไร (กระทู้คลายเคลียดครับ)  (อ่าน 2850 ครั้ง)

jewaros

• member
ได้อย่างเสียอย่าง ครับ คอรด์ สี่คอรด์วนไปวนมาไม่มีคอรด์ทาบเลย เป็นเพลงที่ง่ายสุดๆในสมัยนั้นละครับ
แล้วก็เพลง ไม่ต่างกัน ของพิสุทธิ์   ทรัพย์วิจิตร เพลงนี้เป็นเพลงแรกที่หัดเกากีตาร์ หลังจากที่ตีคอรด์เป็นแล้ว

MUI

• member
เพลงลุงหงาครับ....

เพลงแรกก็ โซโล่ อินโทร เลย....พอท่อนร้องโอ๊ย... ก็จบเห่ ดีดต่อไม่ได้ ถึงท่อน อื๊อ.....อีกที ก็โซโล่ อินโทร

หลังจากนั้น 1 สัปดาห์ ก็ออนสเตจหอใหญ่เลยครับ แต่กลายเป็นเพลง เปิบข้าว ปิดด้วย คนกับควาย

เหมือนท่าน สิบสองสาย 12strings อิอิ

<a href="http://youtu.be/32gNy7-DQmA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/32gNy7-DQmA</a>

pFunky

• member
สาวเชียงใหม่ครับ C Am Dm G7 ส่วนใหญ่คนเหนือสมัยผมจะถูกสอนให้เริ่มจากเพลงนี้

Plug

• member
เพลงไผ่แดงครับ ถ้าจำไม่ผิดน้าเทียรี่เป็นคนร้อง ประกอบละคร น้าบินหรือเอกพันนี่แหละเป็นพระเอก ประมานปี 2533-2534 ละครดังมากครับ

109noneid

• member
ใจสั่งมา พี่เสกโลโซครับ

mai_911

• member
หมากเกมนี้ครับ

Moko

• member
เพลง " เพราะอะไร" ของพี่ป้าง นครินทร์ ครับ
^Easy Man^

prasongm

• member
เราจะทำตามสัญญา  ขอเวลาอีกไม่นาน ฯ

nhoy

• member
Sound Of Silence ของ Simon & Garfunkel ครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
เรียนและงาน ปู พงสิทธิ์ Em,D
ออกเดินจากบ้านสู่เมืองฟ้า สู่เมืองเทวาเมืองบางกอก
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

pas

• member
ส่วนตัว....จับครั้งแรกตอนนั้นรวมดาวกำลังดัง...คอร์ดพื้นๆ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
เด็กกำพร้า คีรีบุน ครับ
Lekjang2513

wineak

• member
เพลงแรกเลย เพลง เอื้อมไม่ถึง ของ ป้าง นครินทร์ ครับ คอร์ดง่ายๆมากๆ และสมัยนั้นเพลงนี้กำลังดังมาก
แต่วันแรกหัดสองเพลง เพราะอยากลองจับคอร์ด Bm เลยหัดเพลง ทุกอย่างเพื่อเธอของ เจี๊ยบ พิสุทธิ์ อีกเพลงครับ

Leo ฮะ

• member
ผมพึ่ง22 ทันรุ่นน้าๆหรือเปล่าน้า555
ตีคอร์ดครั้งแรก เพลงยัง ลิปตา
finger style ครั้งแรก คือเรียนคลาสสิคแล้วต่อด้วย Someone like you ใช้แทปของ Sungha jung ครับ

Guitatar

• member
เพลง Happy Birth Day ครับ มีอยู่ 3   4  คอร์ด