Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงแรกที่เริ่มหัดกีต้าร์ของคุณ คือเพลงอะไร (กระทู้คลายเคลียดครับ)  (อ่าน 2846 ครั้ง)

Red Baire

• member
  • I Love Mom&Dad
เพลงแรกของผมคือ ใจสั่งมา ครับตอนนั้นผม ม.2 พึ่งหัดเริ่มเล่น เพราะแอบชอบ สาวคนนึงเลยตั้งใจจะเล่นเพลงนี้จีบเธอครับ พอเล่นจบ สุดท้ายก็อกหัก TT
I LOVE GUITARS

guitar_import

• member
กระดาษห่อไฟของพี่เสือครับ
...(เช็คอายุกันรึเปล่าเนี่ย?)

DivineRapeir

• member
เพลงแรกของผมคือเพลง เธอเป็นแฟนฉันแล้ว ของ กะลา ครับ

h5555

• member
"ฝากเพลงนี้มากับสายลม บอกความระทมทุกข์แน่นในหัวใจ ถึงใครคนหนึ่งที่อยู่แดนไกล จำเสียงนี้ได้หรือไม่ ก็ใครเล่าเคยร้องคลอ " ฝากเพลงลอยลม ของคุณพี่ธานินทร์ อิทรเทพ ครับ เล่นกับกีต้าร์เมโลดี้ ในปี2519 (อย่าแอบหัวเราะนะครับ  เพลงใหม่ครับ เพลงใหม่ในตอนนั้นจริงๆครับ)

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

SONK

• member
กระทู้นี้ย้อนอดีตจริงๆครับ ผมฝึกด้วยเพลงสาวตางามของวงอิสซึ่น เป็นเพลงแนวรำเซิ้งพื้นบ้าน เมื่อปี2520ครับ ที่ฝึกเล่นเพลงนี้เพราะไม่มีคอร์ดF ตอนนั้นจับคอร์ดFทีไร แทบถอดใจจากการเล่นกีตาร์เลยครับ คอร์ดอะไรจับยากจริงๆ เห็นเพื่อนรุ่นพี่ที่เล่นเป็นเขาจับคอร์ดGM โอ้โห...คิดในใจว่าชาตินี้เราจะเล่นได้หรือหว่าเนี่ย

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
คงไม่ได้เชคอายุนะอิอิ เพราะแต่ล่ะคนเริ่มเล่นอายุคงไม่เท่ากัน อย่างผมจำไม่ได้แม่นยำ คิดว่าเลือกหัดเพลงที่คอรดง่าย เช่น Em น่าจะเป็น เพลงสุรชัยสามช่า ของน้าแอ๊ด คาราบาวครับ

Thammarat

• member

Ods16339

• member
เรื่อยๆมาเรียงๆ

เพลงเหมือนไม่เคย
สี่คอร์ดวนมหัศจรรย์

Kai Acoustic™

• member
เรื่อยๆมาเรียงๆ

เพลงเหมือนไม่เคย
สี่คอร์ดวนมหัศจรรย์

เพลงเดียวกันกับน้า Manoch16339 เลยครับ เพลงนี้เล่นคอร์ดหลักไม่กี่คอร์ดวนๆ

Dezember

• member
เพลง อย่าคิดมาก ของ ขจรศักดิ์ อ่ะครับ.....เหอๆ วนๆอยู่ไม่กี่คอร์ดอ่ะคราปป

wachiraza567

• member
ตลอดเวลา ปู พงษ์สิทธิ คอร์ดจำง่ายดี

spynet

• member
ซมซานครับ เกิดมาไม่เคยเจอใคร เหมือนนนนนเธอ

pranart

• member
Why do I love you so ? ไร่ส้มกำนันจุน ครับ

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
กระทู้เช็คอายุป่าวเนียะ 55+
เพลง ปิดตาให้ทาย - ละอ่อน 
ชาว Rock ^^

12strings

• member
คนกับควาย ของ หงา คาราวาน ครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
ทำได้เพียง 25 hours ครับ
Depend on your taste

free_willy

• member
Gone The Rainbow ครับ แต่ไม่สำเร็จ ไปสำเร็จที่ สวรรค์ปิด ของน้าดอน สอนระเบียบครับ

Artragorn

• member
ผมควบ 2 ฝึกไปพร้อมๆกันครับ ได้อย่างเสียอย่าง (พี่ป้อม อัสนี)  กับ เสียงกระซิบ (พี่เบิร์ด ธงไชย) ครับ  ;D :D ;) :)

bono

• member
เพลงแรกที่จับกีตาร์ขึ้นมา เล่นไม่เป็นเลยแต่มั่วเอา
เพลง อุ๊ยคำ ของจรัล มโนเพ็ชร
แล้วก็เล่นแต่เพลงเก่าๆพวก Bee Gees, Simon & Garfunkel
แปลก ตอนเล่นกีตาร์โปร่งแรกๆไม่เล่นเพลงป๊อปเลย
มาเริ่มเล่นพวงนูโว ไมโคร อัสนี้ Bon Jovi Guns Metallica นี่ก็คือตอนที่มาเล่นกีตาร์ไฟฟ้า
กลับมาเล่นโปร่งอีกทีคราวนี้ก็ไปพวก Damien Rice John Mayer จ้า