Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนผมใช้ Capo ทีได้มั๊ยครับ ?  (อ่าน 53704 ครั้ง)

keep_kim

• member
สอนผมใช้ Capo ทีได้มั๊ยครับ ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:32:40 »
ผมใช้ Capo ไม่เป็นน่ะคับ เข้าใจว่าทำให้เสียงสูงชึ้น แค่นี้เองคับ มันน่าจะมีประโยชน์มากกว่านี้นะคับ = ="

พี่ ๆ น้า ๆ รบกวนสอนผมใช้ Capo ทีได้มั๊ยคับ อยากเข้าใจถึงหลักการของมันน่ะคับ  :)

ขอบคุณคับผม  ;D

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: สอนผมใช้ Capo ทีได้มั๊ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:39:47 »
อ้างอิงคำตอบจากน้า ๆ จากกระทู้ก่อน ๆ นะครับ  ;D

ก็มันจะทำให้เสียงสูงขึ้นครึ่งนึงแหละครับ
เหมาะสำหรับเพลงที่แบบว่าคอร์ดจับยากๆ
ผมใช้บ่อยในเพลงพวกคีย์ B  F ครับ
บางทีถ้าอย่างคีย์ A ก็อาจใช้เพราะเล่นนานๆ มือแทบง่อยครับ
แถมใช้สายเบอร์ 12 ด้วย หนักมากกกกกก
แต่ต้องยอมรับว่า เสียงที่ออกมามันจะแหลมค่อนข้างเยอะครับ
บางทีต้องเล่นให้รู้สึกลอยๆนิดนึงจึงจะเข้ากับเพลงครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์

ต้นแพร

• member
Re: สอนผมใช้ Capo ทีได้มั๊ยครับ ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:41:06 »
ข้อแนะนำอย่างนึงครับ ควรตั้งเสียงทุกครั้งหลังคาดคาโป้ และ ตั้งเสียงทุกครั้งหลังถอดคาโป้ครับ ม่ายงั้นเสียงเพี้ยนครับ

ไม่แน่ใจว่าผมตอบตรงคำถามรึเปล่า ^.^

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:00:31 »
คาโป้มันได้ทั้งเพิ่มและลดเสียงครับ เรารู้แค่ว่ามันเพิ่มเสียงตามคีย์ที่คาด แต่ถ้าเราคาดแล้วเปลี่ยนคีย์ด้วย มันก็ลดเสียงได้เหมือนกันครับ
มันมีวิธีคิดอยู่หลายอย่าง เอาง่ายๆก่อน ถ้าเราอยากคาดเพราะอยากเล่นคีย์ที่ใช้เบสสายเปล่าได้ ก็จะมีคีย์ E , A , D ถ้าเพลงเป็นคีย์ G
แต่อยากจับแบบคอร์ด E ก็จับคอร์ด G แบบทาบ วิธีคิดก็คือ เราจับคอร์ดทาบตรงไหน นิ้วชี้ที่ทาบนั่นแหละคือตำแหน่งคาโป้ที่เราจะคาด
เราก็ไปคาดเฟรต 3 แล้วเล่นคอร์ด E มันก็จะได้เป็น คีย์ G (คอร์ดหมายถึงรูปแบบการจับ คีย์หมายถึงเสียง แยกให้ออกนะครับว่าผมพูดถึงอะไร)
ถ้าเพลงเป็นคีย์ A แต่อยากจับแบบ E เราก็จับคอร์ดทาบแบบ A คือนิ้วชี้ทาบเฟรต 5 เราก็คาดคาโป้ที่เฟรต 5 แล้วจับคอร์ด E เราก็จะเล่นคีย์ A ได้
ด้วยการจับคอร์ด E  หรือถ้าบางเพลงนี่เป็นคอร์ด B ซึ่งจับยาก เราก็คาดคาโป้เฟรต 2 แล้วเล่นคอร์ด A ก็จะได้เสียงคีย์ B แต่จับเป็นคอร์ด A ซึ่งง่ายกว่า
นี่คือการเล่นแบบเปลี่ยนคอร์ด แต่ไม่เปลี่ยนคีย์

ส่วนการเล่นแบบเปลี่ยนคีย์ แต่ไม่เปลี่ยนคอร์ด นี่ก็ง่ายๆเลยครับ เล่นคอร์ดเดิมๆไปเลย แล้วคาดสูงขึ้น เสียงก็สูงขึ้น เช่น เล่นคอร์ด D แต่ร้องแล้วเสียง
มันต่ำเกินไป อยากจะได้เสียงสูงกว่านี้ ก็คาดขึ้นมาเรื่อยๆ แต่เล่นคอร์ดเดิม หาจนกว่าจะได้เสียงที่เราร้องได้ เราก็ยังคงเล่นคอร์ด D เหมือนเดิมในตำแหน่ง
ที่คาดคาโป้สูงขึ้น

อีกแบบคือ เปลี่ยนทั้งคีย์ เปลี่ยนทั้งคอร์ด อันนี้ต้องทำความเข้าใจมากขึ้นหน่อยครับ มันจะเกิดในกรณีที่เราร้องไม่ได้ด้วย และคอร์ดก็จับไม่ถนัด อยากจับคอร์ดใหม่
เช่น เพลงคีย์ E แต่เราอยากได้เสียงเป็นคีย์ F# เพราะรู้สึกว่ามันต่ำไปหน่อย คืออยากขยับมาสองเฟรต เราจะคาดคาโป้เฟรต 2 แล้วเล่นคอร์ด E ก็ได้ ซึ่งก็จะได้เสียง
ในคีย์ F# ที่เราต้องการ แต่ถ้าเกิดว่า เราไม่อยากจับคอร์ด E เพราะทางเดินคอร์ดนี้มันมีคอร์ดทาบเยอะไป อยากจับแบบคอร์ด D มากกว่า แต่ก็ต้องการเสียง F# เหมือนเดิม
วิธีคิดก็คือ ให้เราจับคอร์ด D แล้วเลื่อนไป E และไป F# รวมกันก็ได้ 4 เฟรต ดังนั้น จากตำแหน่ง Nut เราก็เลื่อนมา 4 เฟรต แล้วคาดคาโป้ แล้วเล่นคอร์ด D
เราก็จะได้เสียงคีย์ F# ที่ต้องการ (สรุปอีกที เดิมคือคีย์ E อยากได้เสียง F# แต่อยากจับคอร์ด D) ลองฝึกคิดไปเรื่อยๆก็จะเริ่มจับทางออกครับ  :-*

keep_kim

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:24:48 »
ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งสองท่านมาก ๆ คับ เป็นความรู้ใหม่ที่ผมต้องทำความเข้าใจอีกเยอะเลยคับ แหะ ๆ  :D

ขออณุญาตถามต่อคับว่า
ผมจำได้ว่าเคยอ่านจากบอร์ดเก่าว่า มันมีผลต่อการเล่น Fingerstyle ด้วยคับ
ซึ่งผมไม่เข้าใจว่ามันทำให้เล่นง่ายขึ้นยังไงคับ ผมคิดว่าคือการเปลี่ยนคอร์ดไม่เปลี่ยนคีย์รึปล่าวคับ แล้วถ้าทำแบบนั้นแล้วในเมื่อคีย์ของเพลงไม่เปลี่ยน แล้วเราก็ต้องใช้ Scale ในคีย์นั้นถูกต้องมั๊ยคับ แล้วแบบนี้เราจะเปลี่ยนมาเล่น Scale ที่เราถนัดแบบไม่เปลี่ยนคีย์ด้วยการคาด Capo ได้รึปล่าวคับ

ขอบคุณมาก ๆ คับ  ;D

RJ.

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:36:04 »
ผมคาดเพราะเสียงร้องต่ำหรือสูงไปครับ เคยรู้ว่ามีแบบคาดเพื่อเปลี่ยนคีย์ แต่ไม่เคยรู้เลยครับว่ามีคาดเพื่อเปลี่ยนทั้งคอร์ดทั้งคี .... เป็นประโยชน์อีกแล้ว ..
ว่าแล้วก็ไปหยิบคาโป้อันเก่าๆมาคาดเล่นตามซะหน่อย ความรู้ใหม่ จะได้ซึมไวๆ...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 07:30:23 »
ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งสองท่านมาก ๆ คับ เป็นความรู้ใหม่ที่ผมต้องทำความเข้าใจอีกเยอะเลยคับ แหะ ๆ  :D

ขออณุญาตถามต่อคับว่า
ผมจำได้ว่าเคยอ่านจากบอร์ดเก่าว่า มันมีผลต่อการเล่น Fingerstyle ด้วยคับ
ซึ่งผมไม่เข้าใจว่ามันทำให้เล่นง่ายขึ้นยังไงคับ ผมคิดว่าคือการเปลี่ยนคอร์ดไม่เปลี่ยนคีย์รึปล่าวคับ แล้วถ้าทำแบบนั้นแล้วในเมื่อคีย์ของเพลงไม่เปลี่ยน แล้วเราก็ต้องใช้ Scale ในคีย์นั้นถูกต้องมั๊ยคับ แล้วแบบนี้เราจะเปลี่ยนมาเล่น Scale ที่เราถนัดแบบไม่เปลี่ยนคีย์ด้วยการคาด Capo ได้รึปล่าวคับ

ขอบคุณมาก ๆ คับ  ;D

การคาดคาโป้จริง ๆ แล้วจุดประสงค์หลัก ๆ คือการเปลี่ยนคีย์ของเพลงครับ เช่นเพลงในคีย์ B มันจะมีคอร์ดทาบตามมามากมาย เราก็คิดว่าจะทำยังไงให้คงเสียงเป็นคีย์ B แต่อยากจับให้มันง่ายขึ้นเช่นจับคอร์ในคีย์ A หรือ G ตรงนี้แหละครับที่คาโป้จะเข้ามาช่วยได้ เช่นถ้าต้องการเล่นเพลงในคีย์ B แต่อยากจับคอร์ดในคีย์ A ก็แค่คาดคาโป้ช่องที่ 2 หรือถ้าอยากให้ง่ายขึ้นไปอีก ก็คาดช่อง 4 แล้วเล่นในคีย์ G มันเลยครับ แต่ต้องเข้าใจในเรื่องของการเปลี่ยนคอร์ดจากคีย์เดิมมาเป็นคีย์ใหม่หลังคาดคาโป้ด้วยครับ ซึ่งไม่มีอะไรมากก็แค่ไล่โน๊ตธรรมดา

ส่วนที่เป็นผลพลอยได้ หรือบางคนอาจจะเป็นผลหลัก ๆ ที่ต้องการเลยคือ การพยายามให้เล่น Open Chord (คือคอร์ดที่มีการกดสายน้อยที่สุด มีสายเปล่ามาก ๆ) ให้มากที่สุด เพราะเสียงกีตาร์ที่เล่นด้วย Open String  จะให้เสียงที่ไพเราะกว่า ดังนั้นถามว่ามีผลกับการเล่นฟิงเกอร์สไตล์มั๊ย ตอบว่ามีพอสมควรครับ แต่หลายคนนิยมที่จะตั้งสายเปิดมากกว่าใช้คาโป้ ทั้งนี้แล้วแต่จินตนาการในการเรียบเรียงของแต่ละคนด้วยครับ

และการใช้คาร์โป้ ผมว่าน่าจะเรียกว่าเป็นการเปลี่ยนคอร์ด (ที่จับบนกีตาร์จริง ๆ หลังคาดคาโป้) โดยไม่เปลี่ยนคีย์ (เสียงที่ได้จากการเล่นหลังคาดคาโป้) มากกว่าครับ ^^

Crucify

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:21:31 »
ถ้าผมอยากทาบให้มันเป็น Eb จะได้ไหมครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งลดสายเวลาเล่นเพลงที่ Drop ลงครึ่งเสียง

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:46:53 »
ถ้าผมอยากทาบให้มันเป็น Eb จะได้ไหมครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งลดสายเวลาเล่นเพลงที่ Drop ลงครึ่งเสียง

มันต่างกันครับ การดร๊อปเสียงมันทำให้เสียงทั้งหมดต่ำลง และจะเล่นในคอร์ดเดิม แต่ถ้าจะคาดให้เป็น Eb
มันก็คือคาดเฟรต 1 แล้วเล่นคอร์ด D ซึ่งเป็นการเปลี่ยนคอร์ดด้วย เปลี่ยนคีย์ด้วย ถามว่าทำได้มั๊ย ก็ทำได้
แต่จะเป็นเฉพาะบางเพลงครับ พอเจอเพลงอื่นเราก็อาจต้องคิดต่อว่าจะเล่นคอร์ดไหน และคาดเฟรตไหน
ซึ่งจะเพิ่มหรือลดกี่คีย์ก็ได้ แต่การดร๊อป จะลดอย่างเดียวครึ่งเสียงครับ เหตุผลน่าจะต่างกัน

Crucify

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 13:05:17 »
โอเคครับ ขอบคุณมากครับ ผมไม่รู้เป็น นู๊บบบบบบบบบบบบ

lexi

• member
    • My Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 14:58:18 »
มาเก็บข้อมูลด้วยคน ;)
... อย่าประเมินค่าตัวเอง หรือคนอื่นต่ำ เพราะคนทุกคน ล้วนมีคุณค่าอยู่ในตัว ...

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 18:34:17 »
โว้วๆๆ ความรู้ๆ อิอิ  ;D ;D

korokosoz

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 02:10:54 »
ผมใช้ทาบเพื่อให้ได้คีย์เดิมแต่เปลี่ยนทางครอด์เอาครับ เพื่อให้เล่นได้ครอบคลุมแต่อารมณ์ของเพลงและเสียงร้องเหมือนเดิมครับ เช่นเพลงในครอด์C ก็ทาบคาโป้ที่เฟลตสามแล้วจับแบบในรูปครอด์ A เอาเพื่อให้ได้ intro หรือ lick ในเสียงเดิมแต่เล่นได้ ออกเตปที่เพิ่มขึ้นอ่ะครับ
"สิ่งใดอยู่ในตู้ มิได้อยู่ใต้ตั่งเตียง"

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 02:19:02 »
เราเคยเห็น James Taylor ใช้คาโป้เวลาที่เพลงมันเปลี่ยนคีย์
ปกติ บางเพลง  ท่อนหลังมักจะเพิ่มคียืให้สูงขึ้น
น้า James แกขี้เกียจ  แกก็เลยเลื่อนคาโป้เอา  แต่จับคอร์ดเหมือนเดิม
..จริงใจดีแฮะ...

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:07:46 »
ถ้าคาดอันเดียวไม่สะใจลองคาดหลาย ๆ อันดูครับ ดูมันยุ่ง ๆ ไงไม่รู้ ฮิฮิ

Trace Bundy - Hot capo Stew (whole version)

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:59:17 »
เวลาดึงค่อยๆดึงนะครับถ้าเป็นแบบหนีบ(สปริง) ของผมรีบเอาออกแล้ว....ครืด!!!! สีหลุดตรงคอเลยครับน้ำตาแทบไหล ต้องเอาปากกาดำมาทาๆ

phisitja

• member
  • เล่นกีตาร์ แกะเพลง คีย์บอร์ด ขลุ่ย hamonica
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:29:18 »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ กำลังหัดใช้ capo ครับผม เห็นบางท่านเล่นในเน็ตแล้วสนใจเลยครับผม เปลี่ยนคีย์ง่ายดี ฟอร์มเดิม มีประโยชน์มากครับผม ลดการจำในคีย์อื่น แต่ก็ถ้าเป็นไปได้ก็จำให้ได้ทุกคีย์ครับผม
พิสิฏฐ์ ศ. phisitja