Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเรียนกีต้าร์แต่อายุเยอะแล้ว ที่ไหนรับสอนไหมครับ  (อ่าน 4799 ครั้ง)

Natnampu

• member
สวัสดีครับ

ผมอยากเล่นกีต้าร์เป็น แต่ตอนนี้ก็อายุ 30 แล้ว ไม่รู้ว่าจะช้าเกินไปไหม
และไม่ทราบว่าตามโรงเรียนสอนดนตรีทั่วไปจะรับสอนผู้ใหญ่หรือเปล่า (บางที่เห็นไม่ระบุอายุผู้เรียน แต่ภาพก็มีแต่เด็กๆ ครับ)
ยังไงถ้าไม่มี อาจลองฝึกด้วยตัวเองไปก่อนครับ

ขอบคุณนะครับ

wachiraza567

• member
ผมว่าถ้ารู้สึกอายๆไม่กล้าไปเรียน,ให้ไปซือหนังสือฝึกกีต้าร์เบื้องต้นที่มีแผ่นซีดีแถมด้วย(ไม่ต้องเจาะจงว่่เป็นโปร่งหรือไฟฟ้า)ฝึกจนรู้โน๊ตว่าสายเปล่ามีโน๊ตอะไร,ทีนี้ก็มาฝึกเรื่องสเกลเพราะสเกลจะทำให้เราจำตำแหน่งโน๊ตบนคอกีต้าร์ใด้เร็วขึ้นฝึกไหม่ๆเอาสเกลC อันเดียวก่อน จำฟอร์มนิ้วของสเกลCฝึกไหม่ให้จำแค่สามทางนิ้วก็พอ เมื่อยเราจำสเกลCใด้แล้วให้หาโน็ตเพลงที่เราชอบที่เป็นคีย์Cมาเล่นจนคล่องแล้วเอาเพลงเดียวนั้นละย้ายไปเล่นในทางนิ้วอื่นบนสเกลCเรื่องนี้ผมว่าคือพื้นฐาน,ถ้้าจำสเกลCใด้สเกลอื่นก็ไม่ยากหรอก,ที่ผมเขียนมานี้อาจทำความเข้าใจใด้ภายในไม่กี่วัน,แต่ผมฝึกกว่าจะจำโน็ตบนคอกีต้าร์ใช้เวลาเป็นปีเลยนะแต่ก็คุ้มกับการฝึกเพราะมันคือพื้นฐานจริงๆ ผมอ่านประวัติมือกีต้าร์บางคนก็ไม่ใด้ไปเรียนตามโรงเรียนสอนโดยตรงฝึกจากซีดีและท่านผู้รู้อื่น,ยกตัวอย่าง ป๊อบเดอะซัน,กบไมโค ฝึกเองแต่เก่งมาก

Natnampu

• member
ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวจะลองฝึกเองตามที่ว่าดูก่อนครับ  :)

ผมว่าถ้ารู้สึกอายๆไม่กล้าไปเรียน,ให้ไปซือหนังสือฝึกกีต้าร์เบื้องต้นที่มีแผ่นซีดีแถมด้วย(ไม่ต้องเจาะจงว่่เป็นโปร่งหรือไฟฟ้า)ฝึกจนรู้โน๊ตว่าสายเปล่ามีโน๊ตอะไร,ทีนี้ก็มาฝึกเรื่องสเกลเพราะสเกลจะทำให้เราจำตำแหน่งโน๊ตบนคอกีต้าร์ใด้เร็วขึ้นฝึกไหม่ๆเอาสเกลC อันเดียวก่อน จำฟอร์มนิ้วของสเกลCฝึกไหม่ให้จำแค่สามทางนิ้วก็พอ เมื่อยเราจำสเกลCใด้แล้วให้หาโน็ตเพลงที่เราชอบที่เป็นคีย์Cมาเล่นจนคล่องแล้วเอาเพลงเดียวนั้นละย้ายไปเล่นในทางนิ้วอื่นบนสเกลCเรื่องนี้ผมว่าคือพื้นฐาน,ถ้้าจำสเกลCใด้สเกลอื่นก็ไม่ยากหรอก,ที่ผมเขียนมานี้อาจทำความเข้าใจใด้ภายในไม่กี่วัน,แต่ผมฝึกกว่าจะจำโน็ตบนคอกีต้าร์ใช้เวลาเป็นปีเลยนะแต่ก็คุ้มกับการฝึกเพราะมันคือพื้นฐานจริงๆ ผมอ่านประวัติมือกีต้าร์บางคนก็ไม่ใด้ไปเรียนตามโรงเรียนสอนโดยตรงฝึกจากซีดีและท่านผู้รู้อื่น,ยกตัวอย่าง ป๊อบเดอะซัน,กบไมโค ฝึกเองแต่เก่งมาก

nino7

• member
ไม่ต้องอายครับ เรียนออนไน์กับผมก็ได้ครับ ราคาไม่แพง 0903746125

Kaoyai2501

• member
อายุ 30 แล้ว แต่ก็ัยังไม่บ่าย  เพียงแค่สาย ๆ เท่านั้น ให้ใช้วิธีเรียนแบบอัธยาศัยเพื่อการเรียนรู้ตลอดชีวิตหรือเรียนกับ กู ก็ได้นะ (กูเกิ้ล) อิอิ....

hs3ade

• member
ผมมาเล่นตอนอายุ 50 บั้นปลายชีวิตแล้วมั้ง เล่นได้สองปี ก็อัดคลิปสนุกสนานสสำราญใจไปครับ น้าอายุยัง 30 ผมว้่าชิว ๆ ครับ แต่อย่าท้อก่อนละกัน

kapaope

• member
ผมอายุ 29 ครับ เมื่อก่อนก็เล่นได้แค่ตีคอร์ดธรรมดาๆ แต่รู้สึกอยากเก่งขึ้นก็มาลงเรียนพวกคอสออนไลน์นี่แหละครับเพิ่งเริ่มเรียนได้สักปีก็เล่นดีขึ้นมาบ้างเล่นโน็ตสเกลฟิงเกอร์ได้บ้างแล้วครับ สู้ๆนะครับ จขกท.

vichan2510

• member
ผม 50 แล้ว ยังเรียนอยู่เลย

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'
ผมก็เรียนอยู่ การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุดฮะ
สู้ๆพัฒนาตนต่อไปอย่าหยุด เดี๋ยวโดนแซงนะ :-*
สูงสุดคืนสู่สามัญ"-_

opor999

• member
อายุไม่สำคัญเท่าความตั้งใจครับ ที่สำคัญถ้าเรียนแล้วต้องเรียนต่อนื่องฝึกซ้อมสม่ำเสมอครับแบบค่อยเป็นค่อยไป
ที่นี่ก็รับสอนนะครับ ผู้ใหญ่ก็เรียนหลายคนครับ :))
สนใจติดต่อสอบถาม ครูโอปอ 084-454-3885
http://www.facebook.com/easymusicacademy
Line : Opor999
รับสอนดนตรี รับสอนเปียโน 
รับสอนกีต้าร์ รับสอนกีต้าร์พื้นฐาน
รับสอนกีต้าร์โปร่ง รับสอนกีต้าร์คลาสสิค
รับสอนกีต้าร์ไฟฟ้า รับสอนกีต้าร์ fingerstyle
รับสอนอูคูเลเล่
รับสอนทั้งเด็กและผู้ใหญ่จ้า
รับสอนดนตรีแถวเอกชัย ภาษีเจริญ บางแค บางบอน หนองแขม บางขุนเทียน พระราม 2
บางแวก บางหว้า วุฒากาศ สาทร  เอกชัย จอมทอง ท่าพระ กัลปพฤกษ์
ราชพฤกษ์ เพชรเกษม สำเพ็ง2
สถานที่เรียนสะอาด มีที่จอดรถสะดวกกว้างขวาง บรรยากาศดี
ย่านฝั่งธนบางแค โครงการ Kozy korner ชั้น3 ซอยกำนันแม้น 36  เอกชัย ภาษีเจริญ บางแค บางบอน หนองแขม บางขุนเทียน พระราม 2  เอกชัย จอมทอง ท่าพระ เพชรเกษม กัลปพฤกษ์ ราชพฤกษ์ กาญจนาภิเษก