Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อกีตาร์มือสอง All solid หน่อยครับ  (อ่าน 2313 ครั้ง)

l2obinZ

• member
ต้องพิจารณาส่วนใด จุดใดเป็นสิ่งสำคัญบ้างครับ 
ขอคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆ ทุกท่านด้วยครับ  ว่าควรจะเช็คกีตาร์มือสองที่เราจะซื้ออย่างไร

ผมมือใหม่จริงๆครับ  ดูเป็นแค่ รอยขีดข่วนภายนอก
น้าๆช่วยแนะนำทีครับ

chung2009

• member
ถ้าเป็นกีต้าร์ปีใหม่ๆที่เห็นลงขายกัน ผมว่าสภาพดีๆกันทั้งนั้นเลยนะครับ
การตรวจสอบก็น่าจะทั่วๆไปครับ
แต่ถ้าเป็นกีต้าร์ปีเก่านี้ ต้องดูกันยาวเลยครับ คอ บริด เฟรต

mai_911

• member
พาคนที่ไว้ใจได้ ให้เค้าช่วยดู แล้วถามเค้าครับว่าดูตรงไหน

บอกเป็นตัวหนังสือก็ยังเอาไปดูเองยากครับ

ถ้าไม่ไกล ผมไปเป็นเพื่อนได้ครับ

Thammarat

• member
พาคนที่ไว้ใจได้ ให้เค้าช่วยดู แล้วถามเค้าครับว่าดูตรงไหน

บอกเป็นตัวหนังสือก็ยังเอาไปดูเองยากครับ

ถ้าไม่ไกล ผมไปเป็นเพื่อนได้ครับ
น้องเค้านัดดูแถวๆบ้านผมครับน้า mai_911 รามอินทราคู้บอน
เค้าให้ผมไปช่วยดู แต่ผมก็ดูได้ไม่ละเอียดมาก ถ้าน้าสะดวกไปช่วยน้องเค้าดูอีกแรง
ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆนะครับ แต่ในนี้น้องเค้าเคยคุยๆกะผมอยู่คนเดียวครับ
ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
หลักที่ ผมใช้ คือ
1. ที่มาที่ไป ของกีต้าร์ครับ  ราคาถูกผิดปกติ  ได้มา อย่างถูกกฎหมายหรือเปล่า 
2.ราคากลางของกีต้าร์ ที่เคยซื้อขาย พอจะเป็นแนวทางได้บ้าง
3. สภาพโดยรวม  รอย แตก รอยขีดข่วน โดยรอบ รับได้หรือเปล่า
4. saddle  ไม่เตี้ยจนเกินไป
5. ลองเสียงลองเล่น ชอบหรือเปล่า ตั้งสายมาตราฐาน ก่อนน่ะครับ
6.ลองออกแอมป์ลองระบบไฟฟ้า จี่ ฮัมไม๊
7. หากมีที่ขันคอ  ลองขันคอดู เจอบางตัวขันคอไม่ได้
8. ตบไม่หน้าเบาๆ มีเสียงแปลกๆ หรือ เปล่า เช็ค bracing
9. คอร้าว หรือเปล่า ควรมีสีเดียวทั้งคอ
10. เจ้าของเดิมเก็บกีต้าร์ใน hard case หรือเปล่า
Line id: 081-8718003

l2obinZ

• member

น้าอยุ่แถวไหนครับ ผมขอเบอร์ติดต่อได้ไหมครับ

mai_911

• member

น้าอยุ่แถวไหนครับ ผมขอเบอร์ติดต่อได้ไหมครับ

ผมอยู่แถวเซนทรัลลาดพร้าวครับ
นัดกันวันไหนครับ ดูกีต้าร์อะไรกัน
เล่นไลน์มั๊ยครับ แอดมาได้ครับ mailyrics

l2obinZ

• member
น้าๆ ท่านใด สะดวกไปช่วยผมดูกีตาร์บ้างครับ

Thammarat

• member
ต้องบอกว่าเอาไปให้เค้าช่วยดูครับ
ถ้าเป็นไปได้นัดดูใกล้ๆ คนที่เราจะ
ไปให้เค้าช่วยดูนะ คนขายเค้าจะสะดวกมั้ย

l2obinZ

• member
ต้องบอกว่าเอาไปให้เค้าช่วยดูครับ
ถ้าเป็นไปได้นัดดูใกล้ๆ คนที่เราจะ
ไปให้เค้าช่วยดูนะ คนขายเค้าจะสะดวกมั้ย
  ครับ พยายามจะนัดให้ใกล้ๆกับน้าที่จะมาช่วยดูให้ ให้มากที่สุดครับ

Dezember

• member
น้าๆ ท่านใด สะดวกไปช่วยผมดูกีตาร์บ้างครับ

หึ หึ....ระวังนะครับ รวมไป รวมมา...คนนั้นว่าง คนนี้ว่าง พอเจอกันเกิน 5คนขึ้นไปเท่านั้นแหน่ะ...มิตติ้งย่อยๆเลยนะนั่น ยาวววปายยยยยย ฮ๋าๆๆๆๆ