Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆกันหน่อยครับ ทำไมถึงอยากเล่นกีต้าร์โปร่งออกแอมป์อยู่บ้านกันครับ  (อ่าน 7237 ครั้ง)

pranart

• member
สำหรับผมผมเล่นไม่เก่ง แต่เวลาออกแอม์ปที่บ้าน มันฟ้องเราชัดเจนดีครับวาเราเล่นได้ราบเรียบนุ่มนวล หรือสะดุด เสียงไม่ละมุนหูจะได้ฝึกในส่วนนั้นใหม่ครับ

sobdong

• member
ผมก็สงสัยเช่นกัน กับ น้า จขกท. เลยครับ สงสัยมานานแล้วววว

แต่มาอ่านคอมเม้น ก็ยังไม่หายสงสัย
เพราะในคอมเม้นส่วนใหญ่ตอบไม่ค่อยตรงคำถามเลย

เหาฉลาม

• member
ผมมีแอมป์ไว้เผื่อไปปาร์ตี้ที่บ้านเพื่อนครับน้าใหม่ อีกประการหนึ่งก็คือ เวลาที่เปิดแอมป์ จะได้ยินชัดมากว่าเล่นตรงไหนผิดบ้าง มันทำให้ผมระวังมากขึ้น แก้ไขข้อผิดพลาดต่าง ๆ ครับ เช่น ทาบนิ้วไม่เต็มเฟรท, โน้ตบอด, เสียงบุซที่เกิดจากการกดนิ้วไม่แน่น ประมาณนี้ครับ ผมเล่นแบบปิคกิ้ง ก็เลยต้องให้เนี้ยบมากเป็นพิเศษ(แต่เล่นไม่เก่งนะครับ อยากพัฒนาให้เก่งขึ้นครับ) มีแอมป์มันช่วยได้ตรงนี้อ่ะครับ เพราะถ้าเล่นเสียงเปล่า บางทีเราได้ยินไม่ครบก็ปล่อยผ่านไป พอมาเล่นออกแอมป์สะดุ้งเลยครับว่า เล่นหยาบขนาดนี้เลยเรอะ ฮ่าๆๆๆ

fam_hue

• member
สำหรับผมสั้นๆมันคือฟีลลิ่งงง

jewaros

• member
ก็เวลามาเล่นออกแอมป์ ก็เพราะไปอีกแบบนึงนะครับกีตาร์บางตัวอย่าง yamaha cpx1000 เล่นออกแอมป์แล้วเสียงใส มากๆ เพราะกว่าไม่ออกแอมป์เยอะครับ
บางเพลงเราก็อยากปรับ chorus ก็ได้อารมณ์อีกแบบนึง แต่ส่วนตัวก็เล่นออกแอมป์ไม่บ่อยเท่าไรครับ แล้วแต่อารมณ์มากกว่าครับเอาเป็นว่ามันก็เพราะไปอีกแบบนะครับ
แต่แฟนผมชอบเสียงตอนออกแอมป์มากกว่าเสียงเปล่าอีกครับเค้าว่ามันเพราะดีครับ เหอ เหอ  ;) ;) ;)

keng guitar

• member
ผมเองก็ชอบเสียงเปล่ามากกว่าเสียงออกแอมป์ครับ รู้สึกว่ามันคือเสียงที่เป็นเสียงของกีต้าร์ตัวนั้นจริงๆ พวก pickup เอาไว้เล่นบนเวทีตามโอกาสต่างๆเท่านั้นครับ ในบางอารมณ์จริงๆที่อยากฟังเสียงภาคไฟฟ้าผมก็ใช้ Vox Amplug Acoustic เสียบพ่วงกับ Head Phone ที่มีอยู่แล้วเอาครับ ง่ายแล้วก็ประหยัดดี ผมไม่ซื้อ Acoustic amp เพราะดูจะเกินไปหน่อยสำหรับการใช้งานแบบผมครับน้าๆ

AMNAJ2513

• member
ผมชอบเสียงเปล่าครับ ตอนคบกับแฟนใหม่ๆแฟนบอกผมเล่นกีต้าร์เพราะมาก พอคบกันหลายปีเข้ามันก็บอกไม่อยากได้ยินเสียงกีต้าร์ รำคาญ นี่ขนาดเสียงเปล่านะ ถ้าเสียบแอมป์มันคงตบหัวทิ่ม

h5555

• member
-ออกแอมป์แล้วเสียงแป๊กมันดังชัดเจนดีครับ  จะได้ฝึกสัมผัส น้ำหนักมือ น้ำหนักนิ้วดีๆครับ  ตรงนี้ช่วยเราฝึกได้มากเลยครับ
-ได้เสียงที่แปลกหูออกไปจากเสียงเปล่า  ตั้งเสียงเลือกเสียงกีต้าร์ได้หลายอย่างก็ไพเราะเป็นเพลงๆได้เลยครับ
-เสียบแอมป์+เสียบไมค์ร้องบ้าง ฝึกมิกซ์เสียงในตัว เวลาออกงาน1ปี/1ครั้ง/1เพลงก็คุ้มนะครับ  ทำให้ดูเหมือนเราพิถีพิถันให้เกียรติคนฟังดี
-ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆที่ไม่ค่อยได้ยินชัดๆในเสียงเปล่าก็ได้ยินจากแอมป์นี่ละครับว่าอะไรด้อยอะไรเด่น  ทีนี้ก็เติมก็ตัดเอาได้ง่ายๆครับ
-เล่นปิ๊คกิ้งออกแอมป์ดังหน้่อยให้ไก่หลายร้อยตัวฟังได้ชัดเจน กว้างทั่วถึงดี  เสียงกุ๊งกิ๊งๆนี่มันพอใจมากครับ  มานั่ง ยืน นอนเอียงคอฟังกันเลย  ส่วนแมว  ห่านก็สนใจดีชอบมาอยู่ใกล้ๆ  มีแต่หมานี่ไม่ฟังผมเล่นเลยสักตัวครับ  สงสัยหูถึง!!

pFunky

• member
ไว้ฝึกควบคุมน้ำหนักนิ้วเวลาออกแอมป์ได้ยินชัดครับ แล้วถึงผมจะได้ on stage นานๆที แต่ก็ฝึกไว้ก่อนจะได้ไม่พลาด ส่วนเสียงผมก็ไม่ได้ต้องการธรรมชาติอะไรมากมาย ผมกลับชอบเสียงออกแอมป์ที่ไม่ธรรมชาติที่มันกึ่งสังเคราะห์หน่อยนึง

lek-apidech

• member
ความเห็นของ น้า h5555   โดนใจผม จริงๆเลยครับ   

prasongm

• member
ผมชอบเสียงเปล่าครับ ตอนคบกับแฟนใหม่ๆแฟนบอกผมเล่นกีต้าร์เพราะมาก พอคบกันหลายปีเข้ามันก็บอกไม่อยากได้ยินเสียงกีต้าร์ รำคาญ นี่ขนาดเสียงเปล่านะ ถ้าเสียบแอมป์มันคงตบหัวทิ่ม

เพลงเดิมๆที่เคยเล่นให้ฟังตอนจีบกัน  ตอนนั้นเธอฟังเเล้วอมยิ้ม  น้ำตาแทบไหล
ตอนนี้ก็เล่นเพลงนั้นแหละ  เพลงที่เคยจีบกัน 
เธอบอกว่า  ถ้ามึงไม่หยุดเล่น  กูจะถีบ

BuckLFC

• member
ตอบน้าใหม่ครับ

ผมคนนึงที่มีกีตาร์จำนวนนึงครับ ยกตัวอย่างเช่น Gibson Song writer EC หรือ J45. ผมไม่ได้ซื้อเพราะใช้ภาคไฟฟ้า แต่ชอบรุ่นนี้ชอบหน้าตา ชอบสไตล์เสียง แต่ดันมีpick up มาให้ด้วย จึงบางครั้งอยากออกแอมป์บ้างในบ้างครั้งเพื่อให้ภาคไฟฟ้าได้ทำงานบ้างครับและบางครั้งก็อยากได้ยินเสียงจากแอมป์บ้าง. ขอบคุณครับ
Line id:bugwalter

pkeerati

• member
ส่วนตัวผมชอบเสียงเปล่ามากกว่าเสียงออกแอมป์ครับ ผมว่าเสียงเปล่าดีกว่าเยอะ แต่ก็มีตัวที่มีภาคไฟฟ้าไว้ไปเล่นวงกะเพื่อนๆขำๆครับ

mai_911

• member

ผมคนนึงที่มีกีตาร์จำนวนนึงครับ ยกตัวอย่างเช่น Gibson Song writer EC หรือ J45. ผมไม่ได้ซื้อเพราะใช้ภาคไฟฟ้า แต่ชอบรุ่นนี้ชอบหน้าตา ชอบสไตล์เสียง แต่ดันมีpick up มาให้ด้วย จึงบางครั้งอยากออกแอมป์บ้างในบ้างครั้งเพื่อให้ภาคไฟฟ้าได้ทำงานบ้างครับและบางครั้งก็อยากได้ยินเสียงจากแอมป์บ้าง. ขอบคุณครับ

อันนี้ออกแนวจำเป็นต้องมีนะครับ 555

ผมเพิ่งมราบเหมือนกันว่ารุ่นพวกนี้มันไม่มีรุ่นที่ไม่ติด pick up มาด้วยครับ
บังคับติดทุกตัวซะงั๊น

BuckLFC

• member

อันนี้ออกแนวจำเป็นต้องมีนะครับ 555

ผมเพิ่งมราบเหมือนกันว่ารุ่นพวกนี้มันไม่มีรุ่นที่ไม่ติด pick up มาด้วยครับ
บังคับติดทุกตัวซะงั๊น

ตามนั้นเลยครับน้าใหม่ครับ
Line id:bugwalter

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
1.มันเป็นการเติมเต็มความฝันครับ ไม่ใช่ทุกคนที่มีโอกาสจะได้ Onstage กันบ่อยๆผมคนนึงละเพราะไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับด้านดนตรีเลย นานๆจะได้ออกงานบริษัทงานปาร์ตี้หรือแจมกับเพื่อนทีครับ เวลาต่อออก Amp แล้วมันเหมือนจำลอง Stage ขึ้นมาภายในบ้านเราเองหล่ะครับ (แม้จะมีคนฟังแค่เราเองก็ตาม 555)
2.ผมชอบเล่น Effect ครับ เช่น พวก Effect ร้อง, Loop, Beat buddy ถ้าไม่มี Amp ก็เล่นไม่ได้ครับ
3.ผมเล่นทั้ง Pure Acoustic และ Electic Acoustic ครับ สลับกันเล่นครับได้ Feel คนละแบบ

ปล.Amp ของผมไม่ได้ใช้เล่นกีต้าร์อย่างเดียวเอาไว้ต่อดูหนังด้วยครับ ^^

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
ผมมีแอมป์ Roland AC-33 ไว้ตัวนึงที่บ้าน...
ผมไม่ได้เล่นอาชีพนอกบ้าน แต่ มีอาชีพสอนเล่นกีตาร์ และ รับเซตอัพปรับแต่งกีตาร์โปร่งเป็นอาชีพเสริม
แอมป์ที่มีก็เอาไว้ใช้....
-เปลี่ยนบรรยากาศเวลาเล่นคนเดียว
-เวลาสอนลูกศิษย์ ก็เสียบแอมป์ให้ลูกศิษย์ได้ลองเล่นกีตาร์โปร่งออกแอมป์บ้าง
-ใช้เทสภาคไฟฟ้า เวลาลูกค้าเอากีตาร์มาติด PU หรือ เซตอัพปรับแต่งต่าง ๆ
-เอาไว้อัด Rhythm กับ Loop แล้ว Solo ไรไปเรื่อยเปื่อย
-เอาไว้เวลาเล่นอัดคลิป ครับ
-นาน ๆ ทีมีเอาออกไปเล่นนอกบ้านบ้าง เวลามีคนจ้างไปเล่นน่ะครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

Tongsan

• member
เป็นการได้ทดสอบและฝึกประสบการณ์ในการเล่นกีตาร์ผ่านภาคไฟฟ้า การเล่นเสียงเปล่า กับเล่นออกไฟฟ้า มันคนล่ะอย่างเลย ผมเคยเล่นออกเสียงเปล่าในสไตค์ฟิงเกอร์ไม่ว่าจะเคาะจะตบ หรือเทคนิคต่างๆในทางนิ้ว พอเราเล่นเสียงเปล่าเหมือนเสียงมันไม่รกอะไร แต่พอเล่นออกภาคไฟฟ้าเท่านั้นแหล่ะ ต้องจูนเทคนิคเพิ่มขึ้นเยอะเลย ไม่งั้นเสียงจะออกรกไปหมดเลยครับ นอกจากนี้ ก็ได้ฝึกการว่าเราต้องจูนเสียงหรือปรับเอฟเฟคแบบไหน บนตู้แอมป์เพื่อให้ sound ออกมาดี ผมบอกได้เลยคนที่เล่นกีตาร์เสียงเปล่าออกมาดี แต่ถ้าไม่เคยหรือมีประสบการณ์ในการเล่นออกภาคไฟฟ้า จู่ๆให้เอากีตาร์ไปเสียบเล่นเลย รับรองแป๊กทุกราย โดยเฉพาะให้ไปเล่นออกเวที  ถ้าคนมีประสบการณ์ในการเล่นออกภาคไฟฟ้ามาเยอะ ก็จะเข้าใจในการปรับซาวด์ ดังนั้นการเล่นออกบนเวที ก็มีโอกาสเกิดได้มากกว่า ทั้งๆที่อาจจะไม่ได้ใชกีตาร์ราคาแพงอะไรเลยครับ

mai_911

• member
เป็นการได้ทดสอบและฝึกประสบการณ์ในการเล่นกีตาร์ผ่านภาคไฟฟ้า การเล่นเสียงเปล่า กับเล่นออกไฟฟ้า มันคนล่ะอย่างเลย ผมเคยเล่นออกเสียงเปล่าในสไตค์ฟิงเกอร์ไม่ว่าจะเคาะจะตบ หรือเทคนิคต่างๆในทางนิ้ว พอเราเล่นเสียงเปล่าเหมือนเสียงมันไม่รกอะไร แต่พอเล่นออกภาคไฟฟ้าเท่านั้นแหล่ะ ต้องจูนเทคนิคเพิ่มขึ้นเยอะเลย ไม่งั้นเสียงจะออกรกไปหมดเลยครับ นอกจากนี้ ก็ได้ฝึกการว่าเราต้องจูนเสียงหรือปรับเอฟเฟคแบบไหน บนตู้แอมป์เพื่อให้ sound ออกมาดี ผมบอกได้เลยคนที่เล่นกีตาร์เสียงเปล่าออกมาดี แต่ถ้าไม่เคยหรือมีประสบการณ์ในการเล่นออกภาคไฟฟ้า จู่ๆให้เอากีตาร์ไปเสียบเล่นเลย รับรองแป๊กทุกราย โดยเฉพาะให้ไปเล่นออกเวที  ถ้าคนมีประสบการณ์ในการเล่นออกภาคไฟฟ้ามาเยอะ ก็จะเข้าใจในการปรับซาวด์ ดังนั้นการเล่นออกบนเวที ก็มีโอกาสเกิดได้มากกว่า ทั้งๆที่อาจจะไม่ได้ใชกีตาร์ราคาแพงอะไรเลยครับ

เห็นด้วยครับ

howard

• member

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ