Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆกันหน่อยครับ ทำไมถึงอยากเล่นกีต้าร์โปร่งออกแอมป์อยู่บ้านกันครับ  (อ่าน 7236 ครั้ง)

mai_911

• member
ผมสังเกตมาเรื่อยๆนะครับ ว่าน้าๆหลายท่าน
- ไม่ได้เล่นอาชีพ
- ไม่ได้มีแสดงสด
- ไม่ได้ต้องบันทึกเสียง

แล้วน้าๆก็อยากได้กีต้าร์โปร่งที่
- เสียงเปล่าดีๆ
- อยากติด pick up
- อยากได้ pick up ที่ให้เสียงธรรมชาติ
- อยากได้ pick up ที่เสียง "เหมือน" เสียงเดิมของกีต้าร์

แล้วก็เอามาออกแอมป์

เอาจริงๆนะครับ มันไม่มีหรอกครับ

>>ถ้าอยากได้เสียงธรรมชาติ ก็คือเสียงเปล่าครับ

>> อยากอยากได้ยินเสียงกีต้าร์ตัวเองชัดๆ ผมว่าเอาไมค์จ่อครับ คอนเดนเซอร์เลยก็ได้ แล้วต่อผ่าน mixer แล้วใส่หูฟัง
รับรอง ชัดเจนถึงใจ จนหลอนการเล่นของตัวเองเลยทีเดียวแหละ

แค่อยากทราบเหตุผลครับ ว่า
"เล่นอยู่บ้าน อยากได้เสียงธรรมชาติ ทำไมถึงอยากเล่นออกแอมป์กันครับ"

เล่นก็ไม่สะดวก เอาไปเล่นตรงโน้นตรงนี้ก็ไม่ได้ ต้องนั่งอยู่แถวๆแอมป์
จะเล่นแต่ละทีก็ต้องต่อสายวุ่นวายไปหมด

หลายๆคนบอกว่า ชอบเล่นกีต้าร์โปร่ง เพราะชอบเสียงสบายๆของมัน และสะดวกจะหยิบเล่นที่ไหนเมื่อไหน เอาไปเล่นตรงไหนก็ได้ .....ไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ได้มีเจตนาหาเรื่อง หรืออคติ หรืออะไรกับใครเลยครับ
อยากทราบจริงๆ เพราะสมัยก่อนที่ผมเล่นอยู่บ้าน ผมไม่เคยคิดอยากเล่นออกแอมป์เลยจริงๆ

virgoromance

• member
เห็นด้วยกับน้า mai_911 เลยครับ
ประเด็นคำถามครอบคลุมดี
จาริกรอบใจตน

Austin

• member
เมื่อก่อนก็รับงานเล่นดนตรีเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ทำงานประจำแล้ว แต่ก็มีกีตาร์โปร่งที่เล่นออกแอมป์ได้ เอาไว้เล่นตอนสังสรรค์กับเพื่อนๆ บางทีก็ไปแทนนักดนตรีที่เขาไม่ว่างนะครับ สำหรับผมแล้วมีไว้ดีกว่าไม่มี ไม่เสียหายอะไรครับ สำหรับคนที่เล่นอยู่บ้านแล้วอยากเล่นออกแอมป์บ้าง คงจะอยากเปลี่ยนอารมณ์บ้างมั้งครับ เดาเอา

guitar_import

• member
ผมคิดว่ามันค่านิยมครับ รวมถึงเผื่อขายต่อด้วย เพราะถ้ามีภาคไฟฟ้าจะทำให้ขายต่อได้ง่าย

jue

• member
บ้านอยู่ติดถนน เสียงรถดังมาก ก็เคยอยากเล่นผ่านแอมป์นะครับ แต่ก็อีกใจคิดว่าเสียดายเงินเหมือนกัน ไปเล่นบนบ้านชั้นบนๆ แทนครับ

mai_911

• member
น่ามีปุ่มกด Like นะครับ 5555

ผมอ่านทุกคอมเม้นต์นะครับ ทุกคำตอบน่าสนใจครับ ไม่มีผิดมีถูก อยากให้มาตอบกันเยอะๆครับ

Thammarat

• member
บางครั้งก็มีความจำเป็นในกรณีที่มีกีตาร์เพียงตัวเดียวครับ
เลยอยากมีภาคไฟฟ้าเผื่อไว้ก่อน (อันนี้คือกรณีที่ต้องมีไว้นะครับ)
แต่ถ้าต้องเล่นออกแอมป์ตอนอยู่ที่บ้านก็คงคิดว่าไหนๆก็มี
ภาคไฟฟ้าแล้วก็คงต้องเล่นซะหน่อย แต่ผมว่าคงนานๆเล่นทีครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
 :) :) :)

narong2321

• member
อยากให้หูฝึกแยกย่านเสียงครับ เป็นการพัฒนาตัวเองไปในตัว แต่ผมก็ไม่มีแอมป์นะ กำลังรอ crafter gae8/n เดินทางมา จะหามาประดับซักตัว

@punna

• member
ผมมองว่าไม่ใช่เรื่องจำเป็นหรือไม่จำเป็น ลึกๆก็อยากเล่นในร้านให้คนฟังเหมือนศิลปินที่เราชอบอะครับ
แต่มันไม่มีโอกาสหรืออะไรก็ตาม ถึงแม้มันจะไม่สะเดาะหูชาวบ้านก็ตาม
สรุปลึกๆส่วนตัวผมไม่อยากได้ยินคนเดียวครับบบบ ;D ไม่งั้นคงซื้อหูฟังเพิ่ม

narong2321

• member
ผมยังซื้อรองเท้าสตั๊ดตามนักเตะที่ชอบเลยครับ น้า@punna

free_willy

• member
สมัยก่อนกีตาร์ต้องใช้ mic จ่อ เสียงออกบ้างไม่ออกบ้าง ขยับตัวเสียงก็หาย มือไม้บางทีก็ไปโดน mic เกิดเสียงกุ๊กๆกั๊กๆ

พอตอนหลังเทคโนโลยีพัฒนาขึ้น มี pick up เป็นอุปกรณ์ช่วยให้เล่นบนเวทีได้สะดวกขึ้น สมบูรณ์แบบขึ้น

พอจะซื้อกีตาร์ใหม่ ก็เลยเลือกที่มีอุปกรณ์เสริมพร้อม เผื่อจะเอาไปเล่นบนเวทีได้สะดวกขึ้น

พอได้กีตาร์มี pick up มาจะหาที่เสียบเล่นก็ไม่รู้จะเสียบที่ไหน ก็เลยต้องหาแอมป์มาเสียบเล่นบ้าง หรือ

พอไปเล่นบนเวที ก็อยากจะซ้อมเล่นกับเครื่องเสียงก่อนขึ้นเวทีจริง กับอุปกรณ์การตกแต่งเสียงต่างๆ ก็เลยอยากซ้อมการใช้อุปกรณ์ที่บ้านก่อนขึ้นเวทีด้วย หรือยกอุปกรณ์ของเราไปช่วยบนเวทีด้วย

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
ออกแอมป์แล้วได้ฝึกน้ำหนักมือขวาได้ดีขึ้นครับ
บางทีเราเล่นเสียงเปล่าแล้วเราจะฝึกได้ระดับหนึ่งครับ
แต่ถ้าออกแอมป์ฝึกไปนานๆ น้ำหนักมือขวาจะเนี๊ยบขึ้นครับ

ส่วนเรื่องอยากได้ pu/amp ที่เสียงธรรมชาตินั้น ก็เป็นสิ่งที่นักดนตรีใฝ่ฝันเพื่อให้ได้ sound ที่เข้าหูอย่างที่เราเล่นเสียงเปล่าครับ
Depend on your taste

chung2009

• member
เป็นกระทู้ที่น่าสนใจอีกแล้ว....
ส่วนตัวผมเองก็ไม่สนใจเรื่องออกแอมป์นะครับ เพราะเล่นเองอยู่กับบ้าน เลยลืมและไม่ได้คิดถึงเรื่องแอมป์เลย
ต่อมา พอฟังเสียงจากน้าๆพี่ๆที่เล่นออกแอมป์ เสียงก็เพราะไปอีกแบบครับ มันเหมือนเสียงบ้างเสียงที่เราไม่ได้ยินได้เสียงเปล่าของกีต้าร์
เลยคิดว่า ถ้ามีโอกาสได้มีกีต้าร์อีกสักตัวของลองแบบมีภาคไฟฟ้าบ้างครับ

SONK

• member
ส่วนตัวผม ผมมองว่าเพี่อความเพลิดเพลินครับ เหมือนร้องเพลงปากเปล่าเสียงมันไม่เพราะ ร้องไม่สนุก  ฟังไม่แซ่บเหมือนร้องออกไมค์ดีๆ กีตาร์ก็คล้ายๆกันครับ ถ้าออกเครื่องขยายดีๆฟังแล้วมันนุ่มนวล ม่วนชื่นหัวใจครับ

nhoy

• member
เรียนน้า mai_911
ผมเองชอบเสียงอะคูสติก แต่ก็มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ภาคไฟฟ้าด้วยครับ
ซึ่งกีต้าร์ที่ผมมีอยู่ ถ้าเพื่อสะสม..ก็มักจะเป็นอะคูสติกไม่มีภาคไฟฟ้า
แต่สำหรับภาคไฟฟ้าแล้วผมมักจะมีไว้ใช้งาน เนื่องจากสะดวกเวลาใช้ On Stage ครับ
ถ้านอกจากกรณีนั้นแล้ว สิ่งที่ผมได้คือ Feeling ที่แตกต่างกันออกไปครับน้า mai_911

vichupong

• member
ไม่รู้เหตุผลตัวเองเหมือนกัน แต่เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีของผม ตอบไม่ถูกเหมือนกันว่าทำไม เล่นฟังคนเดียว ร้องคนเดียวต้องออกแอมป์ ไมค์ก็ต้องดีๆอีก  แต่ตอนนี้งานเข้ามาเพียบเลย งานฟรีนะครับ ที่ทำงานบ้าง กลุ่มต่างๆบ้าง บอกต่อๆ บางงานติป 3000 555 มาได้ไง นานๆทีนะครับ  ปัจจุบันเป็นงานอดิเรกที่มีความสุข ครับ พอคนบอกกันต่อๆ ต่อไม่ซ้อมก็ไม่ได้ อายเค้า เล่นก็ไม่ได้เก่งอะไรมาก แต่ออกแอมป์ รู้สึกว่าทำให้โฉ่งฉ่างน้อยลง ฟังเสียงกีต้ามากขึ้น  แต่ก็คิดว่าศิลปินที่เราชอบเล่นคอนเสริต ดูบ่อยๆก็มีผลครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
เอาไว้ใช้ปาร์ตี้สังสรรค์กัน ครับ และเผื่อไว้ออกงาน ผมเชื่อว่าความฝันของคนเล่นคือไม่ใช่แค่อยู่ในห้องครับ

MUI

• member
ผมชอบคำตอบท่าน วิชุพงศ์ (VICHUPONG) ไม่รู้อ่านไทยถูกหรือเปล่าครับ

เพิ่มเติมของผมอีกนิดคือ 1. เล่นเอง ฟังเอง ที่บ้าน แล้วหาวอยากจะนอนทุกทีเลยครับ
2. เลยหาเรื่อง ออกไปเล่นนอกบ้านให้คนอื่นฟังบ้าง ยิ่งมีคนมารุมฟังเยอะ ๆ ยิ่งตาสว่างไม่ง่วงครับ

อ้อ .. ที่เล่นออกแอมป์ที่บ้าน ก็เพื่อซ้อมเตรียมออกไปเล่นให้คนอื่นฟังนอกบ้านครับ อาจารย์ใหม่

pangkungman

• member
  • :)
สำหรับผมการเล่นกีตาร์โปร่งออกแอมป์อยู่บ้าน อารมณ์คงคล้าย ๆ กับเวลาที่น้าดูภาพยนตร์ดีวีดีสักเรื่องหนึ่ง
เล่นผ่านเครื่องเล่นดีวีดี ภาพและเสียงออกทางทีวี มันก็ดูได้ฟังได้น้าบางท่านก็คิดว่าเพียงพอแล้ว
แต่น้าบางท่านต้องการอรรถรสในการชมจึงได้ซื้อชุดโฮมเธียเตอร์ เพื่อให้ดูหนังฟังเพลง
เพื่อเพิ่มอรรถรสดังกล่าว และอาจได้อารมณ์ในการชมภาพยนตร์เรื่องนั้นมากขึ้นกว่าเดิม

ในกรณีคล้าย ๆ กัน ผมว่าการเล่นกีตาร์ออกแอมป์ก็เหมือนเราซื้อชุดโฮมเธียเตอร์ให้กีตาร์ของเรา
ทำให้ได้อรรถรสเพิ่มขึ้นและได้อีกอารมณ์หนึ่งที่แตกต่างจากการเล่นกีตาร์โปร่งปกติ

โดยชุดโฮมเธียเตอร์และแอมป์ต่างก็มีหลายรูปแบบหลายราคา คุณภาพแตกต่างกันออกไป
บางท่านชอบเพราะให้เสียงสมจริง บางท่านชอบเพราะเบสหนัก บางท่านชอบเพราะราคาถูก นานาจิตตังครับ

สรุปก็คือผมว่า "อรรถรสและอารมณ์ที่แตกต่างออกไป" เป็นสิ่งที่ทำให้น้า ๆ อยากเล่นกีตาร์โปร่งออกแอมป์อยู่บ้านครับ
;)

nachoman

• member
  • lonely hunter
จะเห็นได้ว่าหลายๆท่าน มีไว้ใช้งาน บางท่านมีเพื่อสนองความฝัน บางท่านก็มีไว้เพื่อมีแค่น้้น พวกสุดท้ายคือที่น้าMai สงสัยใช่มั้ยครับ