Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม เรื่องระยะห่างเฟตกับขนาดของสายกีต้าร์คลาสสิคครับ  (อ่าน 3523 ครั้ง)

surapong

• member
  คือ พอดีเอากีต้าร์ไปเซ็ต  ช่างบอกว่า  เล่นเพลงป๊อบ หรือ คลาสสิค  จะตั้งระยะห่างไม่เท่ากัน

ไม่ทราบว่า  เพื่อนๆตั้งระยะห่างกันสูงเท่าไหร่   ในเฟต 12  นะครับ   ปรกติผมจะตั้งต่ำ แค่ 3 มิล
   แต่ช่างเค้าแนะนำ  ควรจะ 3.5- 4  มิล  ตอนซื้อมาก็ 4  มิลแต่เล่นไม่ไหวเลยต้องเอาลงเป็น 3 มิล
   ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความดังด้วยไม๊ครับ   ห่างแล้วทำให้เสียงดังขึ้นหรือปล่าว

สำหรับคนที่เล่นเพลงคลาสสิคแล้ว  ต้องตั้งกี่มิลหรือครับ   สูงหน่อยต้องทนฝืนเล่นไปก่อนหรือปล่าว

อ้อ  ผมใช้สาย ซาวาเรซ  ht classic   เสียงใสดีครับ  หรือมีสายรุ่นไหน   น่าลองอีกหรือปล่าว
    แนะนำด้วยครับ    รู้สึกว่ารุ่นนี้เส้นจะเล็กๆนะครับ    ขอบคุณครับ
guitar lover

sonic

• member
ผมใช้สาย daddario-ej45 เรื่องสายต้องรู้และตอบตัวเองให้ได้ครับว่า ชอบแบบไหน หลักๆมี 2 แบบ
1. High Tension แรงดึงสายมาก เสียงดังคม
2. Normal Tension แรงดึงสายปกติ เสียงนุ่มนวล
แล้วแต่จะชอบซาวน์แบบไหน

แนวเพลงผมว่าไม่สำคัญหรอกครับ ไม่ซีเรียสขนาดนั้น แค่รู้ว่า ต่ำเสียงเบา สูงก็ช่วยให้เสียงกังวานขึ้น
ส่วนจะสูงแค่ไหน ต่ำแค่ไหน เอาแบบที่เราเล่นแล้วรู้สึก 2 อย่างเลย คือ
1. ความดังพอไหม
2. จับเข้ามือไหม

surapong

• member
   ขอบคุณครับ  แล้วความสูง  ของระยะห่างสายมีมาตรฐานหรือปล่าวครับ   ว่าควรต้องกี่มิล

ดูในบรรทัดตัวต้อง   เค้าเขียนว่า  LOW  ก็ 3.5  มิลล่ะ   ฝืนเล่นไปก่อนหรือตั้งให้ต่ำกว่านี้ดีครับ

samaklen

• member
ถ้าเป็นระดับเล่น concert คลาสสิค ส่วนใหญ่จะตั้งแอคชั่นไว้สูง
เพื่อต้องการเสียงที่ดัง ชัด พุ่ง
และอีกอย่างคือ นักกีตาร์ที่มีทักษะสูง จะชอบสายที่แอคชั่นสูง
เพราะสายเด้งสู้มือ ตอบสนองได้ว่องไว้ครับ

ส่วนบ้าน ๆ แบบทั่วไป ก็เลือกที่สบายใจสบายมือได้เลยครับ
ทั้งขนาดของสาย และ แอคชั่น
ตราบใดที่ไม่ buzz กระจาย

surapong

• member
ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

hocky

• member
Tension ของกีตาร์คลาสสิกมีหลายคนไม่เข้าใจจริงแล้วจะสรุปให้ดังนี้ครับ

Low Tension จะเหมาะกับคนเล่นกำลังน้อย ไม่ต้องใช้แรงมากเสียงดังได้ แต่คนกำลังมากดีดจะติดสายหรือจะตีเฟรทหมด
Normal Tension สำหรับคนแรงปกติครับ
High , Hard Tension สำหรับคนกำลังดีๆ ถ้าถนแรงน้อยเล่นจะเสียงเบาทันที

Tension จะเหมาะกำเรื่องกำลังของคนเล่นมากว่าครับ

surapong

• member
Tension ของกีตาร์คลาสสิกมีหลายคนไม่เข้าใจจริงแล้วจะสรุปให้ดังนี้ครับ

Low Tension จะเหมาะกับคนเล่นกำลังน้อย ไม่ต้องใช้แรงมากเสียงดังได้ แต่คนกำลังมากดีดจะติดสายหรือจะตีเฟรทหมด
Normal Tension สำหรับคนแรงปกติครับ
High , Hard Tension สำหรับคนกำลังดีๆ ถ้าถนแรงน้อยเล่นจะเสียงเบาทันที

Tension จะเหมาะกำเรื่องกำลังของคนเล่นมากว่าครับ

ขอบคุณครับ  ผมก็น่าจะเข้าใจผิดมาเหมือนกัน    ไม่ได้นึกว่าจะเกี่ยวกับความดังเลยครับ

นึกว่าเสียงที่ออกมา  จะเด้งๆซะอีก   ถ้าสายตึงมากๆ    อย่างนี้ต้องลอง normal tension  บ้างล่ะ

psychosis_kill

• member
ไม่ต้องไปลดระดับลงครับ ฝึกเล่นให้คล่องเลย เสียงที่ได้มันชัดเจนกว่าถ้าลดระดับลง

surapong

• member
ไม่ต้องไปลดระดับลงครับ ฝึกเล่นให้คล่องเลย เสียงที่ได้มันชัดเจนกว่าถ้าลดระดับลง

ขอบคุณครับ  แต่ตอนนี้ใส่สาย savarez    เสียงใสเพราะมากครับ  แต่เล่นไปนานๆ  ชักเมื่อยมากครับ
   กับอีก 2 ตัว  ที่ตั้งทัชชิ่ง ต่ำๆ   เล่นนานแล้วยังไม่เมื่อยมือเลย