Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง long saddle ครับ  (อ่าน 1952 ครั้ง)

tom9

• member
ถามเรื่อง long saddle ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 18:54:50 »
long saddle มันช่วยเรื่องหางเสียงใช่ไหมครับ
แล้วทำไมกีต้าร์หลายยีห้อไม่ทำกัน อย่าง Gibson กับ Taylor เขาทำไหมครับ หรือ Martin รุ่นที่ไม่แพงมากถึงไมทำ

loh

• member
Re: ถามเรื่อง long saddle ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 21:54:20 »
ในเรื่องหางเสียง ว่ากันแบบนั้นครับ ฟังออกกันหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ส่วน Gibson สมัยก่อนเขาก็มี long saddle นะครับ เช่น Gibson L-0 1930
ส่วน Taylor ไม่เคยทำครับ

กฤษณ์

• member
Re: ถามเรื่อง long saddle ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 10:32:46 »
Long saddle สมัยใหม่ที่เป็น drop-in saddle ไม่มีผลต่อเสียงครับ Long saddle สมัยโบราณที่เป็น through saddle อาจมีผลต่อเสียงเพราะเขาเซาะร่องตื้นกว่า drop-in saddle แต่ก็ไม่เคยมีใครฟังออก

ความจริงแล้ว Martin นั้นใช้ short drop-in saddle มาก่อนจนถึงปี 1918 ที่ผลิตกีตาร์ขายไม่ทันเลยไปซื้อ bridge สำเร็จรูปจาก Leon & Healy ที่มาพร้อมกับ long through saddle และก็ใช้มาจนถึงปี 1965 ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 12:08:24 »

นอกจากเรื่องเพิ่มหางเสียง ว่ากันว่ายังช่วยลดแรงดึงของสายที่ดึงตัว Bridge ทำให้ Bridge รับแรงดึงจากสายน้อยยลง ผมไม่แน่ใจว่าจะจริงไหม เป็นข้อสังเกตอีก 1 ข้อนะครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 13:09:06 »
ในบอร์ดนอกอย่างacousticguitarforum.comก็เคยมีการถกเถียงและพูดถึงบ้างเหมือนกันครับระหว่างSaddle สองแบบนี้ ฝ่ายที่เชื่อว่าlong saddleให้sustain(หางเสียง)ที่ยาวกว่านั้นให้เหตุผลว่าด้วยฐานของมันที่ยาวกว่าทำให้มันแน่นและมั่นคงกว่าเมื่อสายมีการสั่น ทำให้เนื้อเสียงมันมีความแน่นและยาวกว่าพวกที่เป็นdrop-in ส่วนฝ่ายที่ไม่เชื่อก็บอกว่า โอ๊ย...มโนกันไปเอง ถ้าตัดsaddleให้มันฟิตกับร่องBridgeดีๆแบบไม่ขยับได้แค่นี้ก็พอแล้ว ไม่มีใครฟังออกหรอกว่าอันไหนlongอันไหนdrop-in และฝ่ายที่ไม่เชื่อก็ให้เหตุผลว่าวัสดุที่ใช้ทำsaddleและbreak angle มีผลต่อsustainมากกว่า ซึ่งจะว่าไปแล้วผมว่ามันก็มีเหตุผลทั้งคู่นะแต่ถ้าถามผมโดยส่วนตัวแล้ว ผมเชื่อพวกหลังมากกว่าครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:17:24 »
ทำไม Through saddle สายเหล็กต้องติดกาวแต่ถ้าเป็น through saddle สายไนล่อนไม่มีใครติดกาวครับ (สงสัยมานานแล้ว)

chung2009

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 12:38:31 »
เรื่องนี้น่าสนใจครับ
ประดับความรู้เลย
ส่วนตัว ผมว่าคงมีผลน้อยครับถ้าช่วยได้จริงคงทำกันต่อเนื่องมาละครับ
ส่วนเรื่องรุ่นแพงจะทำ น่าจะทำตามแบบโครงสร้างดังเดิมให้ได้มากที่สุดครับ