Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ ACUS ครับ  (อ่าน 12537 ครั้ง)

Justforfun

• member
Re: แอมป์ ACUS ครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 23:32:57 »
"น้า Justforfun สมัครสมาชิกมาเพื่อ comment กระทู้นี้เลยย น่าสนใจมาก"

สวัสดีครับ คุณ Sonic ผมไม่ทราบว่าคุณ Sonic ต้องการจะสื่อถึงอะไรนะครับ?

ผมเคยอยู่เว็บบอร์ดนี้มานานมากแล้วตั้งแต่เริ่มก่อตั้งใหม่ ๆ มีสมาชิกไม่กี่สิบคน
ก่อนทิ้งเรื่องกีต้าร์ไปทำงานเสียนาน แต่ก็ยังแอบอ่านบ้าง กลับมาสมัครผ่านบ้าง ไม่ผ่านบ้าง
มีเวลาดูบ้าง ไม่ดูบ้าง หลงลืมทิ้งล๊อคอินไปบ้าง ตามความสนใจในช่วงนั้น ๆ

คราวนี้บังเอิญว่าสมัครได้แล้วก็ไม่รู้จะตอบกระทู้ไหน เรื่องใหม่ ๆ ก็ไม่ค่อยรู้จัก ไล่ดูจนมาถึงต้น ๆ กระทู้นี้
เห็นว่าตอบกันไปคนละทิศคนละทางแตกต่างกันคนละขั้ว และโชคดีที่ได้มีประสบการณ์การได้ฟังแอมป์ที่พูดถึงกันอยู่พอดีโดยบังเอิญ
เนื่องจากมีคนมาลองแอมป์คู่นี้อยู่ 2-3 คน ในขณะที่ผมอยู่ด้วย ก็เท่านั้น

รบกวนคุณ Sonic ย้อนกลับไปทำความเข้าใจที่ผมเขียนอีกสักรอบครับ ว่าผมเชียร์ใคร หรือแนะนำว่าอย่างไร
อย่าแอบ และอย่าสงสัยอยู่เลยครับ ไม่รู้ก็ไปลองเสียก็เท่านั้น ชอบเสียงไหนก็เลือกตัวนั้นครับ

ส่วนใครจะเชียร์น้อย เชียร์มาก ก็ตามสะดวก
แต่เป็นผมจะซื้อเอง ผมไม่เชื่อคนอื่นหรอกครับ

รบกวนอ่านที่ผมตอบไปก่อนหน้านั้นอีกสักรอบนะครับ
ผมอ่านที่คุณตอบแล้วแปลก ๆ  เหมือนคุณมีอะไรไม่เข้าใจในโพสท์ผม

ป.ล. คุณเหาฉลาม ใช่คนเสื้อแดงที่ไปลองวันนั้นหรือเปล่าครับ
ผมยืนแอบอยู่ตรงกีต้าร์ไฟฟ้า ยังออกมายืนดูคุณร้องเพลงเลย

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 02:59:49 »
"น้า Justforfun สมัครสมาชิกมาเพื่อ comment กระทู้นี้เลยย น่าสนใจมาก"

สวัสดีครับ คุณ Sonic ผมไม่ทราบว่าคุณ Sonic ต้องการจะสื่อถึงอะไรนะครับ?

ผมเคยอยู่เว็บบอร์ดนี้มานานมากแล้วตั้งแต่เริ่มก่อตั้งใหม่ ๆ มีสมาชิกไม่กี่สิบคน
ก่อนทิ้งเรื่องกีต้าร์ไปทำงานเสียนาน แต่ก็ยังแอบอ่านบ้าง กลับมาสมัครผ่านบ้าง ไม่ผ่านบ้าง
มีเวลาดูบ้าง ไม่ดูบ้าง หลงลืมทิ้งล๊อคอินไปบ้าง ตามความสนใจในช่วงนั้น ๆ

คราวนี้บังเอิญว่าสมัครได้แล้วก็ไม่รู้จะตอบกระทู้ไหน เรื่องใหม่ ๆ ก็ไม่ค่อยรู้จัก ไล่ดูจนมาถึงต้น ๆ กระทู้นี้
เห็นว่าตอบกันไปคนละทิศคนละทางแตกต่างกันคนละขั้ว และโชคดีที่ได้มีประสบการณ์การได้ฟังแอมป์ที่พูดถึงกันอยู่พอดีโดยบังเอิญ
เนื่องจากมีคนมาลองแอมป์คู่นี้อยู่ 2-3 คน ในขณะที่ผมอยู่ด้วย ก็เท่านั้น

รบกวนคุณ Sonic ย้อนกลับไปทำความเข้าใจที่ผมเขียนอีกสักรอบครับ ว่าผมเชียร์ใคร หรือแนะนำว่าอย่างไร
อย่าแอบ และอย่าสงสัยอยู่เลยครับ ไม่รู้ก็ไปลองเสียก็เท่านั้น ชอบเสียงไหนก็เลือกตัวนั้นครับ

ส่วนใครจะเชียร์น้อย เชียร์มาก ก็ตามสะดวก
แต่เป็นผมจะซื้อเอง ผมไม่เชื่อคนอื่นหรอกครับ

รบกวนอ่านที่ผมตอบไปก่อนหน้านั้นอีกสักรอบนะครับ
ผมอ่านที่คุณตอบแล้วแปลก ๆ  เหมือนคุณมีอะไรไม่เข้าใจในโพสท์ผม

ป.ล. คุณเหาฉลาม ใช่คนเสื้อแดงที่ไปลองวันนั้นหรือเปล่าครับ
ผมยืนแอบอยู่ตรงกีต้าร์ไฟฟ้า ยังออกมายืนดูคุณร้องเพลงเลย

จำไม่ได้เหมือนกันครับว่าวันนั้นใส่เสื้อสีแดงหรือเปล่า แต่ผมไปกับเพื่อนอีกคนนึงครับ มีฝรั่งเข้ามาลองกีตาร์อีกคนนึงด้วย ผมขอบนะที่มีหลายท่านมาร่วมออกความเห็น และได้ตัดสินใจไปแล้วครับ นำไปออกงานปาร์ตี้เล็กๆที่บ้านเพื่อนก็โอเคเลยนะครับ มันได้เสียงเป็นอคูสติคดิบ ๆ ดีครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 11:48:15 »

ผมกลับไปอ่านคำตอบของน้า justforfun กับน้า sonic อีกหลายรอบ

ผมไม่รู้สึกว่าน้า Sonic เค้าจะข้องใจอะไรน้า justforfun เลยนะครับ ไม่สามารถสัมผัสถึงพลังงานอะไรเลย 5555

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 12:24:38 »
อาจจะมีความเข้าใจผิดกันเล็กน้อย น้า Justforfun ไม่ได้สมัครเพื่อมาตอบกระทู้เป็นกระทู้แรกครับ เพราะเลขกระทู้มัน 3 แต่กระทู้นี้ตอบไปเพียง 2 ครับ
ปล ผมไม่ได้เข้าข้างใครแต่ขอย้ำ ผมว่าเค้าไม่ได้เพิ่งมาสมัครเพื่อเป็นการมาตอบกระทู้นี้โดยเฉพาะ ลองไปตรวจสอบเลขสมาชิกดูสิครับ ย้ำๆๆๆอิอิ คนเราจะนับพันนับหมื่นมันก็ต้องเริ่มจาก1 ก่อนเสมอ

sonic

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 16:51:25 »
ผมไม่อยากขัดแย้งกับใคร โดยเฉพาะคนที่เพิ่งสมัครสมาชิกเข้ามา เพื่อเจาะจงบางกระทู้ ผมยิ่งไม่อยากคุยครับ

แต่ ไหนๆ ก็ไหนๆ คุยเลยล่ะกัน

ที่ผมกระทู้ออกไปเพราะ มันน่าสนใจจริงๆ คิดดูสิ ถ้าใครบางคนถึงกับสมัครสมาชิกมาเพื่อคุยกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง
แสดงว่ากระทู้นั้นมันต้องเป็นอะไรที่น่าสนใจจริงๆ ไม่ใช่สนใจในตัวคุณ Justforfun แต่สนใจในกระทู้ เข้าใจยังครับ
แหมม น้า mai_911 เนีย เข้าใจอะไรง่ายๆ มองโรคในแง่ดี มองแบบง่ายๆ ไม่ซับซ้อน  :D
คุณ Justforfun ก็มาเจาะจง ตีความผมผิดๆ แบบนี้เดี๋ยวคนอ่านไม่เข้าใจ จะหาว่าคุณ Justforfun ร้อนตัว นะ
เหมือนประมาณว่า เข้ามาสมัครสมาชิกเพื่อการใดการหนึ่ง ตอนแรกผมไม่คิด ตอนนี้เริ่มคิดล่ะ 5555

แล้วที่อ้างว่า อยู่เวบนี้มาตั้งแต่เริ่มก่อตั้งใหม่ ๆ มีสมาชิกไม่กี่สิบคน อันนี้ผมก็อ้างได้เหมือนคุณนั่นล่ะ
ผมเนี่ยนะ อยู่ตั้งแต่วันเปิด 3-4 วันแรกเลย สมาชิกไม่ถึง 10 คน เชื่อผมมั้ย? แต่อย่าเชื่อเลย ราคาคุยบนเวบบอร์ด ใครๆก็พูดได้ ขำๆ นะ 555

แล้วที่บอกว่าให้ผมไปลอง ผมได้ลองแล้วครับ ส่วนตัวผม ผมไม่ชอบ ผมเฉยๆ
ผมก็แสดงความเห็นในมุมของผม เหมือนเพื่อนๆ น้าๆ อีกหลายๆคนในกระทู้นี้ ที่เขาไปลองแล้วไม่ชอบ
บางคนชอบ Fishman มากกว่า บางคนชอบ Marshall มากกว่า บางคนถึงขนาดบอกว่า เอาไปเทียบกับ AER ได้ไง คนละเกรดเสียงเลย
แต่จะแสดงความเห็นอย่างไร มันก็เรื่องส่วนตัวของแต่ละคนครับ เราบังคับเขาไม่ได้ 

เพื่อนผมซื้อมา แล้วเอามาให้ลอง เพื่อจะมาเทียบกับ Roland AC60 ที่บ้านผม
เทียบกันแล้วสรุปอย่างไรอย่าไปพูดเนอะ ถ้าบอกว่าตัวไหนไม่ดี เดี๋ยวจะหาว่าไปโจมตีสินค้า ผมอาจจะกลายเป็นคนเสียมารยาท ผมไม่อยากทำ 555
เอาแค่แสดงความเห็นส่วนตัวว่า ผมลองแล้ว ผมไม่ชอบ เรื่องรสนิยมนะ อย่าไปซีเรียสเลย ขำๆ พอ

เอาจริง นะ ผมว่า คนที่ต้องร้อนตัวกว่าผมคือ น้า กฤษณ์ นะ 5555
เพราะไปอ่าน comment ของคุณ  Justforfun เนีย ยิงไปที่น้า  กฤษณ์ เต็มๆ อีกคน สามเรื่องที่เห็นๆ คือ
1. เรื่องyoutube
2. เรื่องหน้าตาตู้แอมป์
3. เรื่องเสียง
แต่นับถือ น้า กฤษณ์  เลย ท่านเป็นผู้ใหญ่ อารมณ์นิ่งมาก นับถือเลย ผมคงยังเด็กเกินไป วุฒิภาวะไม่ดี เก็บอารมณ์ไม่ค่อยเป็น  ;D

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 18:22:17 »
เอาเป็นว่า ผมเริ่มสนใจแอมป์ยี่ห้อนี้หละสิ อยากทราบว่าไปหาลองได้ที่ไหนครับ พอจะบอกตัวแทนจำหน่ายได้มั๊ยครับ
จะได้ไม่ตกกระแส อิ อิ

poompoom

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 20:45:50 »
ผมว่าก็พอกันแหละครับ.. แอมป์นะครับ :)

loh

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 20:48:50 »
เอาเป็นว่า ผมเริ่มสนใจแอมป์ยี่ห้อนี้หละสิ อยากทราบว่าไปหาลองได้ที่ไหนครับ พอจะบอกตัวแทนจำหน่ายได้มั๊ยครับ
จะได้ไม่ตกกระแส อิ อิ

เขากำลังปั่นกันอยู่เลย รีบๆเกาะ เดียวเฉย ค้นหาใน google สิครับ

ผมบอกตรงๆ เบื่อกระทู้สไตล์นี้ม๊าก

not

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 12:56:22 »
ที่ผมจะเตือนคือ ผมไม่เคยเห็นร้านไหนกล้าโฆษณาแบบนี้ เช่น
-เทียบเสียงทั้งเสียงกีต้าร์และเสียงร้องผ่านไมค์ กับแอมป์อีกสามยี่ห้อคือ AER Compact60 / BOSE F1 812 & Fender Acoustrasonic Ultralight แต่ละยี่ห้อราคาขายตั้งแต่สี่หมื่นบาทจนเกือบแสนบาท โดนเทียบเสียงทั้งกีต้าร์และไมค์กับ แอมป์ Acus Stage 350
ปรากฎว่าแอมป์ acus นั้นให้โทนเสียงร้องและเสียงกีต้าร์ไพเพราะกว่ามาก ให้เสียงที่เต็มอิ่ม และTrue sound ไม่หลอกหู ไดนามิคดีมาก เท่าที่ทดสอบบางยี่ห้อ เสียงกีต้าร์แข็งโป๊ก คมและบาดหู บางยี่ห้อเสียงจำลองฟังไม่เป็นธรรมชาติ ทดสอบเทียบไปเทียบมาแล้วหลายๆรอบ จากหลายๆคนที่มาร่วมทดสอบ พูดได้ว่า acus คุณภาพดีกว่าทุกยี่ห้อที่กล่าวมา
- ขณะนี้ acuc สุดยอดแอมป์อคูสติกแฮนเมดชื่อดังจาก อิตาลี ที่ว่ากันว่า ดีที่สุดเมื่อเทียบกันรุ่นต่อรุ่น / วัตต์ต่อวัตต์ / ราคาต่อตัว หรือแบกน้ำหนักในแบบท้าชนรุ่นใหญ่ ในวงการอคูสติกในขณะนี้  เหนือกว่าแบบห่างชั้นในทุกมิติ  ในวงการอคูสติกในขณะนี้
-จุดเด่นอีกอย่างของแอมป์ acuc คือเรื่องเสียงร้อง ให้เสียงที่ประทับใจลูกค้าทุกคนที่มาทดสอบเนื้อเสียงอุ่นวอร์ม ฟังแล้วไพเราะนึกว่าร้องอยู่ในคอนเสิร์ตใหญ่
-acus  แอมป์ที่ดีมีคุณภาพมีความเป็นธรรมชาติ ที่ฟังแล้วเพราะ เล่นกีต้าร์ร้องเพลงแล้วนึกว่าตัวเองอยู่บนเวทีประกวด ที่ร้านยังมีเก็บไว้ให้ทดลองอีกชุดไม่ได้ขาย อยากให้มาลองเล่นเทียบเสียงได้ตลอด และมีแอมป์ให้เทียบอีกหลายยี่ห้อ ถ้า acus ไม่ดีกว่าในทุกมิติ ให้ด่าเจ้าของร้านได้ ผมเอาหัวเป็นประกันครับ

เอาสินค้าของร้านอื่นมาใช้เปรียบเทียบแล้วบอกว่าของตัวเองดีกว่า เป็นสุดยอดแอมป์อคูสติกที่เหนือกว่าแบบห่างชั้นในทุกมิติ ร้านไหนเขาทำกัน

ยังมีกองเชียร์มาช่วยอีก เช่น
-acuc มีประว้ติยาวนานกว่า 40 ปี มีนักดนตรีชื่อดังหลายท่านใช้เป็นแอมป์คู่กาย ซึ่งแน่นอนทางพวกเราจะไม่ค่อยได้ยินชื่อ acus กันนัก
ผมขอถามว่า
-มีประว้ติยาวนานกว่า 40 ปี ทำไมถึงเพิ่งรู้จัก ทำไมเพิ่งเคยได้ยิน ทำไมไม่มีร้านไหนเอาเข้ามาขายก่อนตั้งแต่แรกๆถ้ามันดีมากขนาดนั้น ทั้งๆที่งานแสดงเครื่องดนตรีระดับโลกจัดทุกปี ร้านในบ้านเราก็ไปทุกปีอยู่แล้ว เพื่อหาของใหม่ๆมาขาย ร้านพวกนี้เขามองข้ามสุดยอดแอมป์ไฮ-เอนด์อคูสติคแบบนี้ไปได้ยังไง 
-มีนักดนตรีชื่อดังหลายท่านใช้เป็นแอมป์คู่กาย นักดนตรีชื่อดังนี่ใครบ้างครับ
-ซึ่งแน่นอนทางพวกเราจะไม่ค่อยได้ยินชื่อ acus กันนัก ตกลงดังหรือไม่ดังกันแน่ พวกเราถึงไม่ค่อยได้ยินชื่อ
-แตกต่างอย่างเหนือชั้นในทุกมิติ ผมลองแล้วไม่ได้ขนาดนั้นมั้งครับ คนอื่นเขาก็มีหูเหมือนกัน

ลองคิดดูว่าถ้า music collection , yamaha  , นครหลวงการดนตรี , ธีระมิวสิค ใช้วิธีโฆษณาสินค้าแบบนี้บ้างจะเกิดอะไรขึ้น

สมมุติว่าถ้าร้านขายเครื่องดนตรีอื่นๆโฆษณาสินค้าแบบนี้ จะเป็นยังไง
-กีตาร์ของเราดีกว่า martin taylor เหนือกว่าแบบห่างชั้นในทุกมิติ ว่ากันว่า ดีที่สุดเมื่อเทียบกันรุ่นต่อรุ่น หรือแบกน้ำหนักในแบบท้าชนรุ่นใหญ่
-สายกีตาร์ของเราดีกว่า elixir d'addario  มากเมื่อทดสอบเทียบไปเทียบมาแล้วหลายๆรอบ จากหลายๆคนที่มาร่วมทดสอบ พูดได้ว่าสายกีตาร์ของเราคุณภาพดีกว่าทุกยี่ห้อที่กล่าวมา
-microphone ของเราดีกว่า shure sennheiser akg ร้องเพลงแล้วนึกว่าตัวเองอยู่บนเวทีประกวด ให้เสียงที่ประทับใจลูกค้าทุกคนที่มาทดสอบเนื้อเสียงอุ่นวอร์ม ฟังแล้วไพเราะนึกว่าร้องอยู่ในคอนเสิร์ตใหญ่

ลองใช้การโฆษณาแบบนี้ แต่เป็นแบบอื่นบ้างจะเป็นยังไง
-ค่ายเพลงใหม่เปิดตัวศิลปิน rock หน้าใหม่ วงน้องใหม่ของค่ายเราดีกว่า bodyslam , big ass มาก แตกต่างอย่างเหนือชั้นในทุกมิติ ถ้าไม่ดีกว่าในทุกมิติ ให้ด่าเจ้าของค่ายได้ ผมเอาหัวเป็นประกันครับ
-รถกระบะออกใหม่ เมื่อได้เทียบกับ dmax , vigo , triton ทดสอบเทียบไปเทียบมาแล้วหลายๆรอบ จากหลายๆคนที่มาร่วมทดสอบ พูดได้ว่ารถของเราคุณภาพดีกว่าทุกยี่ห้อที่กล่าวมา
-อาบ อบ นวด เปิดใหม่ ถ้าเทียบกับ u thopia , victoria's secret , poseidon  เด็กของเราว่ากันว่าดีที่สุดเมื่อเทียบราคาตัวต่อตัว แบบท้าชนรุ่นใหญ่ มากมายหลายคนถูกจองหมดแล้วและไม่เหลือไว้แม้แต่คนเดียว เหนือกว่าแบบห่างชั้นในทุกมิติ ในวงการ อาบ อบ นวด ในขณะนี้ ถ้ากองเชียร์มาด้วย เด็กที่นี่ดีจริงๆครับ ผมคบกับเมียมา 7-8 ปีแล้ว พอเที่ยวที่นี่ปุ๊ปผมเลิกกับเมียเลย เข้าใจเลยว่าแตกต่างอย่างเหนือชั้นในทุกมิติเป็นยังไง

จะทำอะไรอย่าลืมนึกถึงเรื่อง กฎ กติกา มารยาท บ้างบางทีไมได้ผิดกฎหรือผิดกติกา แต่มันผิดมารยาทครับ ทำไมต้องเอาชื่อสินค้าของร้านอื่นมาเทียบแล้วบอกว่าของตัวเองดีกว่า ดีที่สุด แตกต่างอย่างเหนือชั้นในทุกมิติ

สุดท้ายผมแค่อยากเตือนสมาชิก โดยเฉพาะคนที่ประสพการณ์ยังน้อย ระวังการโฆษณาให้ดีๆ แต่ผมก็นับถือว่าการโฆษณาแบบนี้ได้ผลเหมือนกัน อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียเงินค่าโฆษณาแม้แต่บาทเดียวให้เว็บนี้ แต่มีคนพูดถึงสินค้าของตัวเอง ทำให้มีคนรู้จักมากขึ้น มีคนไปลอง ใครใจอ่อนก็เสียเงิน
สุดยอดมากครับ

lowpro

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 13:06:33 »
น้า not  ผมชอบคำนี้ครับ ดูขี้โม้ อวดอ้างดี ที่ว่า "แตกต่างอย่างเหนือชั้นในทุกมิติ" คำนี้โคตรฮา เลย อิๆๆ
ผมลองแล้ว ผมเรียกว่า "ธรรมดาในทุกมิติ" อิๆๆ
สุดท้ายจะบอกว่า ผมใช้ Fishman Loudbox Artist packs 120 watts แตกต่างอย่างเหนือชั้นในทุกมิติ กับ acus ครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 17:55:44 »
ขอโทษนะครับผมยิ่งอ่านก็ยิ่งงง ผมคิดว่าคนที่แฝงตัวเข้ามาเชียร์มันคงจะมีนะ เชียร์สินค้าตัวเอง หรือตัวเองใช้อยู่อยากมีเพื่อน แต่ไม่ไม่มีใครเชียร์เว่อร์มาก ผมอ่านกระทู้แล้วย้อนไปอ่านแรกๆนึกว่ามันจะมีอย่างงั้นซะอีก กลายเป็นว่าหูใครหูมันแต่ไปเหยียดหยามหรือตำหนิ ยี่ห้อที่ตั้งกระทู้เอาซะอีก ใจเขาใจเรารักษาน้ำใจกันไว้บ้างก็ดีครับ

oocl

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 18:16:10 »
ขอโทษนะครับผมยิ่งอ่านก็ยิ่งงง ผมคิดว่าคนที่แฝงตัวเข้ามาเชียร์มันคงจะมีนะ เชียร์สินค้าตัวเอง หรือตัวเองใช้อยู่อยากมีเพื่อน แต่ไม่ไม่มีใครเชียร์เว่อร์มาก ผมอ่านกระทู้แล้วย้อนไปอ่านแรกๆนึกว่ามันจะมีอย่างงั้นซะอีก กลายเป็นว่าหูใครหูมันแต่ไปเหยียดหยามหรือตำหนิ ยี่ห้อที่ตั้งกระทู้เอาซะอีก ใจเขาใจเรารักษาน้ำใจกันไว้บ้างก็ดีครับ

คุณน่าจะเข้าใจผิดแล้วล่ะครับ แต่อย่าถามไรผมต่อนะ เบื่อกระทู้แบบนี้เหมือนกัน

jazzinblue

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 18:26:39 »
 ตกลงนี่กระทู้ล่อเป้าใช่ไหมครับ

oocl

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 18:30:50 »
ใช่มั่ง 555

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 20:29:16 »
เรียนน้า ๆ ครับ ก่อนที่อะไรมันจะลุกลามไปมากกว่านี้ ผมเป็นคนตั้งกระทู้เองครับ เนื่องจากผมอยากทราบความเห็นของน้า ๆ ที่อาจจะได้เคยลองแล้ว อยากรู้ว่าคิดยังไงเท่านั้นเอง เพราะกำลังจะตัดสินใจซื้อแอมป์ ร้านดังกล่าวก็ให้การต้อนรับดีนะครับ ผมไม่เคยรู้จักกันมาก่อน และไม่มีส่วนได้เสียกับร้านนี้
   ใจผมอยากได้ AER แต่เมื่อมี Acus มาโปรโมท ก็เลยอยากรู้ว่าเป็นไง จะมีคนคิดต่างจากผมหรือเปล่า เพราะผมประสบการณ์น้อย ก็เลยอยากได้แง่มุมจากคนอื่น ๆ บ้าง
    ต้องขอโทษที่กระทู้นี้ทำให้เกิดความแตกแยกในบ้านไม้แห่งนี้นะครับ

oomsin

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 01:52:59 »
เอาเป็นว่าหูใครหูมันครับ รสนิยมใครรสนิยมมัน ผมว่าถ้าใครชอบอันไหนก็เชียร์อันนั้นเป็นเรื่องปกติครับเพราะเราชอบ เเต่ถ้าหูผมๆชอบAcusครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 01:53:30 »
ตกลงนี่กระทู้ล่อเป้าใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับ เจ้าของกระทู้คือน้าเหาฉลามตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาด้วยความบริสุทธิ์ใจแต่มันกลายเป็นกระทู้ฮ้อตขึ้นมาเพราะมีเรื่องราวเบื้องหลังบางอย่างที่ผมพอรู้บ้างแต่ไม่ขอเอามาเผยแพร่ สมาชิกสามท่านที่เข้ามาเชียร์ผมก็เคารพนับถือและรู้จักเป็นส่วนตัวด้วย

Acoustic amp ราคา $1,000 นี่ตลาดแคบมากเพราะต้องไปแข่งกับ portable PA อย่างพวก Bose L1 Compact ที่ราคาเท่าๆกัน แอมป์กลุ่มนี้ส่วนใหญ่เป็นประเภทที่เขาเรียกว่า badge engineering คือผลิตจากโรงงานเดียวกันทุกยี่ห้อและมีการเปลี่ยนแปลง analog components บ้างแต่ใช้แอมป์โมดูลเดียวกันหมด อย่างกลุ่มของ Acus One 8 นี่ก็มีสี่ยี่ห้อที่ผลิตจากโรงงานเดียวกันใด้แก่

A. Godin Acoustic Solution 150 (Canada)
B. Acus One 8 (Italy)
C. Shertler SR Tech Jam 150 Plus (Swiss)
D. ENGL Acoustic A101 (Germany)

Original design น่าจะเป็นของ SR Technology เพราะวางตลาดตั้งแต่ปี 2009 แอมป์โมดูลน่าจะเป็นของ B&O ซึ่งมีกำลังขับ 115+35 W. RMS (แอมป์ ACUS ระบุกำลังขับ 150+50 W. RMS แต่น่าจะเป็นการวัดที่ harmonic distortion สูงกว่าเจ้าอื่นๆ) แอมป์กลุ่มนี้ผมเคยลอง Shertler ซึ่งเสียงก็ดีแต่ผมไม่ชอบหน้าตาและราคาของมัน

ตอนนี้นับว่าเป็นเรื่องดีที่มีแอมป์ ACUS ให้ลอง ถ้าขายดีเดี๋ยวยี่ห้ออื่นๆก็คงทะยอยนำเข้ามาขายเพราะตัวแทนจำหน่ายเขาคงรอดูอยู่เหมือนกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 14:26:21 »
เรียนน้า ๆ ครับ ก่อนที่อะไรมันจะลุกลามไปมากกว่านี้ ผมเป็นคนตั้งกระทู้เองครับ เนื่องจากผมอยากทราบความเห็นของน้า ๆ ที่อาจจะได้เคยลองแล้ว อยากรู้ว่าคิดยังไงเท่านั้นเอง เพราะกำลังจะตัดสินใจซื้อแอมป์ ร้านดังกล่าวก็ให้การต้อนรับดีนะครับ ผมไม่เคยรู้จักกันมาก่อน และไม่มีส่วนได้เสียกับร้านนี้
   ใจผมอยากได้ AER แต่เมื่อมี Acus มาโปรโมท ก็เลยอยากรู้ว่าเป็นไง จะมีคนคิดต่างจากผมหรือเปล่า เพราะผมประสบการณ์น้อย ก็เลยอยากได้แง่มุมจากคนอื่น ๆ บ้าง
    ต้องขอโทษที่กระทู้นี้ทำให้เกิดความแตกแยกในบ้านไม้แห่งนี้นะครับ
เรียนน้า เหาฉลาม
ผมว่าดีทั้งคู่ครับ อยู่ที่ท่านใดลองแล้วจะถูกใจ-พอใจ AER หรือ Acus ครับ
น้าเหาฉลามหาโอกาสไปลองดูทั้งคู่สิครับ จะได้ทราบจุดเด่น-จุดด้อย ในความแตกต่างของแต่ละแบรนด์ และน้าเหาฉลามชอบตัวไหนกว่ากันก็เอาตัวนั้นครับ
ความคิดเห็นและคอมเม้นต์ของน้าๆ นั้นต่างขึ้นอยู่กับประสบการณ์และความชอบส่วนบุคคล ซึ่งอาจจะตรงกับเราหรือไม่ก็เป็นได้ครับน้าเหาฉลาม
สำหรับผมเองอยากมีทั้งสองตัวเลยครับ แต่ถ้าจำเป็นตอนนี้ ผมมองไปที่ AER ครับ
ระลึกถึงนะครับน้าเหาฉลาม

oomsin

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 14:45:59 »
เรียนน้า เหาฉลาม
ผมว่าดีทั้งคู่ครับ อยู่ที่ท่านใดลองแล้วจะถูกใจ-พอใจ AER หรือ Acus ครับ
น้าเหาฉลามหาโอกาสไปลองดูทั้งคู่สิครับ จะได้ทราบจุดเด่น-จุดด้อย ในความแตกต่างของแต่ละแบรนด์ และน้าเหาฉลามชอบตัวไหนกว่ากันก็เอาตัวนั้นครับ
ความคิดเห็นและคอมเม้นต์ของน้าๆ นั้นต่างขึ้นอยู่กับประสบการณ์และความชอบส่วนบุคคล ซึ่งอาจจะตรงกับเราหรือไม่ก็เป็นได้ครับน้าเหาฉลาม
สำหรับผมเองอยากมีทั้งสองตัวเลยครับ แต่ถ้าจำเป็นตอนนี้ ผมมองไปที่ AER ครับ
ระลึกถึงนะครับน้าเหาฉลาม
ถูกครับ เอาที่เราถูกใจที่สุด

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 14:50:32 »
กีต้ารื มันเลือก แอมป์ ด้วยน่ะ ครับ ผมมีกีต้าร์ บางตัว ที่เสียบ แอมป์ AER แล้วเสียงไม่ถูกใจ และบางตัวที่เสียงถูกใจมาก  ตอนนี้ อยาก ได้ Domino  คงหามือ 2 ยาก

ส่วน ACUS ก็ชอบ ผมชอบลำโพงที่อยู่ในตู้ไม้ครับ  แต่คงต้องรอดูราคาสักพัก ก่อนครับ
Line id: 081-8718003