Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ ACUS ครับ  (อ่าน 12540 ครั้ง)

เหาฉลาม

• member
Re: แอมป์ ACUS ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 16:57:22 »
หลากหลายทัศนะกันดีครับ รักบ้านไม้แห่งนี้เพราะแบบนี้ล่ะครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 17:58:28 »
ฟังจากคลิปแล้ว
เหมือนเอา เออีอาร์ มาฆ่าชัดชัด

oocl

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 18:13:05 »
เหมือนเอา เออีอาร์ มาฆ่าชัดชัด

555 ฟังของจริงไม่เห็นเหมือนในคลิปเลย แต่อย่าไปอินมาก ไม่ว่ายี่ห้ออะไรเวลาอัดคลิป บางอันมันก็ over สุดๆ ใส่อะไรเต็มไปหมด เทคโนเดียวนี้เค้าทันสมัย

oomsin

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 18:41:12 »
555ต้องไปลองของจริงครับ

Maow

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 10:52:10 »
ได้ลองฟังเสียงทั้ง AER  Roland Acus  แล้ว ในตอนแรกๆที่มีแต่ AER เราก็ว่าเสียงดีแล้ว แต่ด้วยราคาที่แพงกว่า Roland เกือบสองเท่าจึงทำให้คิดหนักหน่อย ถ้าเทียบกันจริงๆแล้วผมคิดว่า Roland และ  AER เสียงมี color ในตัวคล้ายๆกัน ก็คือมาในแนวเดียวกัน ถ้าเอาไว้เล่นในบ้านในห้องที่ไม่ใหญ่นักก็คงตอบโจทย์ได้ดี แต่การใช้งานบางครั้งเราต้องการสิ่งที่เป็นทั้งแอมป์กีต้าร์และร้องด้วยกันอย่างลงตัว ผมคิดว่า Acus เป็นแอมป์ที่ตอบโจทย์ได้ดีเลย เพราะเสียงแน่นไม่กลวง พูดได้ว่าคุ้มมากๆ หากต้องการใช้งานเพื่อความบันเทิงจริงๆ หากท่านใดต้องการจ่ายเงินทั้งทีแล้วคุ้มเรื่องการใช้งานก็ควรเป็น Acus ครับ ฟังเสียงแล้วอยากให้เพื่อนๆ ได้ใช้ของดีจริงๆ

window7

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 11:57:48 »

ได้ลองยี่ห้อที่ว่ามาแล้วนะ แต่ไม่ถูกใจผม
ผมใช้ Marshall AS100D เสียงดีกว่าเยอะเลยครับ เสียงร้องไม่ค่อยชัด เสียงกีต้าร์ color และแห้งๆไป ถ้าต้องการเสียงร้องดีและเสียงกีต้าร์ดี
ผมเชียร์ Marshall AS100D ดีกว่าอย่างชัดเจนเลย ส่วน AER ไม่ต้องพูดถึง ถ้าผมจะซื้อตู้ตัวต่อไปคงจะเลือก AER แต่พอดีไม่ค่อยได้ออกไปใช้นอกบ้าน
เลยยังติดใช้กับ Marshall AS100D อยู่

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 12:56:13 »
ยังไม่ได้ลอง acus เลย  แต่เคยลองเอากีต้าร์ ที่มี pre ติดตั้งมาจากโรงงาน  ระหว่าง Aer  กับ Ac60 watts  เท่ากัน  Aer  เสียงดี กว่า ราคาต่างกัน 2 เท่า  แต่คุณภาพเสียง ไม่ได้ต่างกัน  2  เท่า  ก็ เลยซื้อ  Ac60  กลับบ้าน

Acus  อีนนี้ อยากได้ เพราะกำลัง  watts  มันสูง ดี  onstage  เป็น mornitor น่าจะสบาย  สู้กับ เบสกลองได้ดี  แต่ช่วงนี้ รอดู  feed back จากเพื่อนๆ ก่อนครับ
Line id: 081-8718003

BuckLFC

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 20:14:07 »
เพิ่งได้ลองบนเวทีทั้งร้อง ทั้งเล่น ถ้าถามว่าดีไหม ดีครับ แต่มันไม่ได้ดีกว่าหรือแตกต่างอย่างเหนือชั้นกว่ายี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้ อย่างที่ผมได้ยินมา ก็เอา 200w ไปเทียบ 60w เหมือนเอารถ 3000cc ไปเทียบกับ 1500cc แล้วบอกว่า 3000 แรงกว่า ถ้าบอกว่าในราคาพอๆกันได้ watt เยอะกว่าอันนี้ถูก ลองคิดเล่นๆว่าถ้าสินค้าทุกอย่าง ทุกร้านค้าที่ออกมาใหม่บอกว่าของเราดี ดีกว่ายี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้ แตกต่างอย่างเหนือชั้น ทำแบบนี้ทุกร้าน ทุกสินค้า ยกตัวอย่างเช่น กีตาร์ทรง D ออกมาก็เทียบกับ martin ทรง G ก็เทียบกับ taylor  ทรง slope shoulder ก็เทียบกับ gibson จะไปตกใจอะไรถ้าตู้แอมป์ออกมาใหม่ก็ต้องเทียบกับ AER  เหมือนเด็กประถมที่พ่อ แม่ซื้อของเล่นให้ใหม่แล้วรีบมาอวดเพื่อน ของฉันดีกว่าของเธออีกน่ะ ทุกคนมีหู ทุกคนมีความคิด มีความชอบส่วนตัว ไปลองด้วยตัวเองแล้วตัดสินใจ ทุกสินค้ามีข้อดีข้อเสียในตัวมันเองอยู่แล้ว ระวังการวิธีทางการตลาดให้ดีๆ แต่สุดท้ายคนที่ผมรู้จักก็เสียเงินซื้อมาให้พวกผมได้ลอง ถือว่าสมบูรณ์แบบในการทำธุรกิจ สุดยอดครับ
จัดไป 1M like
Line id:bugwalter

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 17:20:59 »
มีน้าท่านใด มีความเห็นอีกมั้ยครับ อยากฟังอีกครั้งครับ ผมได้ลองทั้งสองยี่ห้อแล้ว ทั้งลองประกบกันเลยก็มี ลอง AER แบบเดี่ยว ๆ ก็ลอง ยังเลือกไม่ถูก ของ AER จะได้เป็นมือสอง แต่ถ้า ACUS จะได้ของมือหนึ่ง ในราคาพอ ๆ กัน น้าใหม่ Mai มีความเห็นมั้ยครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 18:19:32 »
มีน้าท่านใด มีความเห็นอีกมั้ยครับ อยากฟังอีกครั้งครับ ผมได้ลองทั้งสองยี่ห้อแล้ว ทั้งลองประกบกันเลยก็มี ลอง AER แบบเดี่ยว ๆ ก็ลอง ยังเลือกไม่ถูก ของ AER จะได้เป็นมือสอง แต่ถ้า ACUS จะได้ของมือหนึ่ง ในราคาพอ ๆ กัน น้าใหม่ Mai มีความเห็นมั้ยครับ

เอาจริงๆ เสียงเปล่าๆผมชอบ Acus มากกว่านะครับ

แต่หากต้องเป็นมอนิเตอร์ แล้วต้องเล่นร่วมกับคนอื่นด้วยนี่ AER ได้ยินเสียงกีต้าร์ของเราเองชัดกว่าครับ

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 18:36:06 »

เอาจริงๆ เสียงเปล่าๆผมชอบ Acus มากกว่านะครับ

แต่หากต้องเป็นมอนิเตอร์ แล้วต้องเล่นร่วมกับคนอื่นด้วยนี่ AER ได้ยินเสียงกีต้าร์ของเราเองชัดกว่าครับ

ขอบคุณครับน้าใหม่ ได้มุมมองเพิ่มมาอีกหนึ่งครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 19:03:44 »
Acoustic amp ที่กำลังมาแรงตอนนี้คือ ENGL TV A-101 ที่เพิ่งเปิดตัวไปครับ ใครผ่านไปแถว Intermusic ช่วยวานถามคุณกบด้วยว่าเมื่อไหร่ของจะเข้า ราคาในยุโรปตอนนี้เจ็ดร้อยกว่ายูโร ราคาเน็ตที่อินเตอร์มิวสิคน่าจะไม่เกินสามหมื่นบาท

เรื่องเสียงนี่ฟังจาก youtube มันตัดสินไม่ใด้แต่ผมยังไม่เคยเห็นแอมป์กีตาร์โปร่งขนาดเล็กยี่ห้อไหนที่เสียบเบสเล่นพร้อมกีตาร์ใด้โดยเสียงไม่แป้ก

<a href="http://youtu.be/H7cBmKVDlrQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/H7cBmKVDlrQ</a>

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 19:38:24 »

ในกรณีนี้ ส่วนใหญ่ผมเล่นคนเดียว Acus น่าจะเหมาะกว่านะครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 20:33:50 »
ผมได้ลอง acus แล้วผมสงสัยว่า ทำไมเอาไปเทียบกับ AER เพราะผมลองแล้ว มันคุณภาพเสียงห่างกันมาก อันนี้ผม งง มากๆ
ถ้าเทียบกับ Fishman VOX Marshall ผมว่าจะพอได้ ส่วนหน้าตาแล้วแต่ชอบ แต่ผมคิดเหมือนน้า  กฤษณ์ หน้าตามันเฉยมาก
และเห็นแบบเดียวกับน้า  กฤษณ์ ว่า อย่าไปเอาใน youtube มาฟังเลย ยิ่งพวกคลิปที่เอามาเล่นเทียบกัน ผมเห็นมาเยอะแล้ว
เรียกว่าจะปั่นให้ตัวไหนเสียงดีกว่า ก็ใส่มันเข้าไป จะปั่นตัวไหนให้เสียงมันแย่กว่าก็ใส่มันเข้าไป ภาษาบ้านๆเรียกว่า ซิกแซก

นี่คิดว่าจบไปแล้วยังมีกลับมาคุยกันอีกหรอ  ;D

window7

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 20:41:57 »
ผมได้ลอง acus แล้วผมสงสัยว่า ทำไมเอาไปเทียบกับ AER เพราะผมลองแล้ว มันคุณภาพเสียงห่างกันมาก อันนี้ผม งง มากๆ
ถ้าเทียบกับ Fishman VOX Marshall ผมว่าจะพอได้ ส่วนหน้าตาแล้วแต่ชอบ แต่ผมคิดเหมือนน้า  กฤษณ์ หน้าตามันเฉยมาก
และเห็นแบบเดียวกับน้า  กฤษณ์ ว่า อย่าไปเอาใน youtube มาฟังเลย ยิ่งพวกคลิปที่เอามาเล่นเทียบกัน ผมเห็นมาเยอะแล้ว
เรียกว่าจะปั่นให้ตัวไหนเสียงดีกว่า ก็ใส่มันเข้าไป จะปั่นตัวไหนให้เสียงมันแย่กว่าก็ใส่มันเข้าไป ภาษาบ้านๆเรียกว่า ซิกแซก

นี่คิดว่าจบไปแล้วยังมีกลับมาคุยกันอีกหรอ  ;D

เห็นด้วยกับน้าป้อมเลย ผมว่า Marshall ที่บ้านผมยังดีกว่าเลย ยัง งง  งง ว่า คิดไงเอาไปเทียบกับ AER งง  งง  งง มาก

oomsin

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 14:33:55 »
ส่วนตัวผมชอบacusมากกว่าครับ ถ้าไม่ชอบคงไม่ซื้อเเล้วขายaerไปครับ  ใครสนจิงๆไปลองทั้งคู่เลยครับจะได้ตัดสินใจได้ว่าตัวเองชอบเสียงเเบบไหนครับ อย่าปั่นกระเเสกันเลยคนที่ไม่รู้เรื่องจะตกหลุมพลางครับ ไปลองเเล้วก็จะได้ตำตอบ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 15:18:06 »
สุดท้ายก็มาตายที่ Loudbox Artist เจ้าเก่าครับ ผมหนีมันไม่พ้นจริงๆ ลองยี่ห้ออื่นแล้วไม่ชอบอ่ะ อาจเป็นเพราะภาคไฟฟ้าบนกีตาร์ทุกตัวที่ผมมีเป็นFishmanด้วยมั้ง เลยเข้ากันได้ดีกับแอมป์ยี่ห้อเดียวกัน

Justforfun

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:45:00 »
ที่เค้าทดสอบ เปรียบเทียบกันกับ AER  ก็ถูกแล้วนี่ครับ เพราะว่าราคามันใกล้เคียงกันในวัตต์ใกล้ ๆ กัน
และมีจุดเด่นในเรื่องเสียงที่ดีกันคนละด้าน ก็จัดว่าถูกคู่แล้ว  หรือจะลองเอา Fishman VOX Marshall ที่แต่ละคนชอบไปเทียบด้วยก็ได้
ว่าใกล้เคียงกันขนาดไหน

จริงอยู่ครับ ที่คลิปในยูทูปมันตัดสินไม่ได้ แต่ก็คงใช้เป็นแนวทางได้บ้าง
เพราะคนจะขายของก็เห็นลงยูทูปโชว์ด้านดี ๆ ของสินค้าตัวเองทั้งนั้น

ผมบังเอิญได้ลองแล้ว(ที่จริงไปยืนฟังโดยบังเอิญ) และโชคดีที่วันนั้นมีคนเอาAER(ุ60W)มาลองเทียบกับACUS(50W)พอดี
ปรับค่าต่าง ๆ เท่ากัน สลับสายแจ๊คเสียบกันทีต่อที กลับไป กลับมา
ผมไม่บอกนะครับ ว่าใครเสียงดีกว่า เพราะเรื่องนี้มันเป็นรสนิยมส่วนตัว
แต่แปลกใจว่าบางท่านยังบอกคาแรกเตอร์เสียงของแอมป์สองตัวนี้ไม่ถูกเลย
คุณเหาฉลามได้ลองมาแล้ว เปรียบเทียบกันแล้ว อ่านบางคำแนะนำคงงง ๆ อยู่บ้างว่าไปฟังกันมาที่ไหน ทำไมไปคนละทิศละทาง
ของราคาไม่ใช่ถูก ๆ สินค้าก็มีให้ลอง ไปลองซะก็สิ้นเรื่องครับ
ถ้าไม่หลอกหูตัวเอง ชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้นครับ

แอมป์ตัวที่คุณกฤษณ์ แนะนำมาหน้าตาคล้าย ACUS มากครับ เสียงกีต้าร์น่าสนใจ แต่ผมว่าไม่น่าจะเหมาะกับเบสนักนะครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 23:53:39 »
น้า Justforfun สมัครสมาชิกมาเพื่อ comment กระทู้นี้เลยย น่าสนใจมาก

ไม่แปลกมั่งที่ไปเทียบกับ AER เพราะอยากจะเกิดต้องเทียบกับตัวพรีเมียมในตลาด
แค่สงสัยนิดหน่อยว่า อ่านมาสองหน้า เห็นคนเชียร์แอมป์ที่ว่ามากันน้อยจริง  ทำไมนะ (แอบสงกะสัย)

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 02:23:55 »
ที่เค้าทดสอบ เปรียบเทียบกันกับ AER  ก็ถูกแล้วนี่ครับ เพราะว่าราคามันใกล้เคียงกันในวัตต์ใกล้ ๆ กัน
และมีจุดเด่นในเรื่องเสียงที่ดีกันคนละด้าน ก็จัดว่าถูกคู่แล้ว  หรือจะลองเอา Fishman VOX Marshall ที่แต่ละคนชอบไปเทียบด้วยก็ได้
ว่าใกล้เคียงกันขนาดไหน

จริงอยู่ครับ ที่คลิปในยูทูปมันตัดสินไม่ได้ แต่ก็คงใช้เป็นแนวทางได้บ้าง
เพราะคนจะขายของก็เห็นลงยูทูปโชว์ด้านดี ๆ ของสินค้าตัวเองทั้งนั้น

ผมบังเอิญได้ลองแล้ว(ที่จริงไปยืนฟังโดยบังเอิญ) และโชคดีที่วันนั้นมีคนเอาAER(ุ60W)มาลองเทียบกับACUS(50W)พอดี
ปรับค่าต่าง ๆ เท่ากัน สลับสายแจ๊คเสียบกันทีต่อที กลับไป กลับมา
ผมไม่บอกนะครับ ว่าใครเสียงดีกว่า เพราะเรื่องนี้มันเป็นรสนิยมส่วนตัว
แต่แปลกใจว่าบางท่านยังบอกคาแรกเตอร์เสียงของแอมป์สองตัวนี้ไม่ถูกเลย
คุณเหาฉลามได้ลองมาแล้ว เปรียบเทียบกันแล้ว อ่านบางคำแนะนำคงงง ๆ อยู่บ้างว่าไปฟังกันมาที่ไหน ทำไมไปคนละทิศละทาง
ของราคาไม่ใช่ถูก ๆ สินค้าก็มีให้ลอง ไปลองซะก็สิ้นเรื่องครับ
ถ้าไม่หลอกหูตัวเอง ชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้นครับ

แอมป์ตัวที่คุณกฤษณ์ แนะนำมาหน้าตาคล้าย ACUS มากครับ เสียงกีต้าร์น่าสนใจ แต่ผมว่าไม่น่าจะเหมาะกับเบสนักนะครับ

ผมได้ลองทั้งสองยี่ห้อมาแล้วครับที่ร้านนั้นเลย ดีทั้งคู่ล่ะครับ ผมน่ะตัดสินใจแล้ว ทั้งคู่มีดีคนละแบบครับ ขึ้นอยู่กับว่าใครชอบแบบไหนเท่านั้นเองครับ ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ มีกหายแง่มุม หลายทัศนคติ ชอบครับ