Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่สมาชิก: prudencio G9 กับ Martinez mcg120s  (อ่าน 3423 ครั้ง)

Sknks101

• member
ถามพี่สมาชิก: prudencio G9 กับ Martinez mcg120s
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 12:13:05 »
ถามพี่สมาชิก: prudencio G9 กับ Martinez mcg120s
1. ข้อดีข้อด้อย ของแต่ละตัวครับ ?
2. Spruce เวลา burn ไปนานๆ การพัฒนาของเสียงจะไปไกลไหม ครับ?
3. เท่าที่ผมทราบมา คนที่เล่นกีต้าร์เป็นอาชีพ มักชอบ spruce แต่ทำไมนักกีต้าร์ระดับโลกหลายๆคนใช้ cedarครับ?

nuchinge

• member
Re: ถามพี่สมาชิก: prudencio G9 กับ Martinez mcg120s
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 20:34:16 »
1. prudencio G9 เสียงดึมาก Martinez mcg120s ไม่เคยฟังครับ
2. เล่นแต่มือ2 ครับ ผมว่าไม่น่าจะไกลกันมาก ประมาณว่า เอาที่ดูดความชื้นใส่ case ไม่งั้นมือระดับโลกคงแย่ ต้องรอการพัฒนาขนาดนั้น ยันลูกบวชเลยนะครับ
3. คนไทยมีเพลงพระราชนิพนธ์ ค้ำอยู่ครับ spruce หวานกว่า แต่นอกนั้นผมก็ชอบ cedar (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

loh

• member
Re: ถามพี่สมาชิก: prudencio G9 กับ Martinez mcg120s
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 12:25:05 »
1.ผมชอบ  prudencio G9 ซึ่งถ้าจะเหนือกว่าก็ตรงนี้ล่ะ ชื่อเสียงของ prudencio เขาเหนือกว่ามาก
เสียงแล้วแต่ชอบนะ  prudencio G9 มันจะดุๆคมๆ ครับ

2. ไปได้เรื่อยๆ เลยครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ ส่วนจะพัฒนาได้มากน้อย มันอยู่ที่เราเล่นมากก็น้อย
เล่นมาก เล่นบ่อย ก็เห็นผลไว

3. แล้วแตชอบ ครับ เลือกแบบที่เราชอบ
แต่สาย classic เขานิยม Cedar มันนุ่มนวลและหวานกว่า Spruce ครับ
spruce ปลายเสียงมันคมๆ ดุๆ ความหวานนั้นสู้ cedar ไม่ได้

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 13:06:45 »
ผมงงกะ spruceและcedar ไหง cedar หวานกว่า ดูจากประเทศผู้ผลิต หลักๆเพลง Spain ดุดันมาก ก็นิยม cedar ที่ให้การตอบสนองที่ไวกว่า ถ้าเป็น spruce ถ้าไม่แตะหลักแสน เสียงก็ธรรมดา การเลี่ยงไปใช้ cedar น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า ด้วยเกรดไม้ของ G9 แม้จะเป็นไม้จริง แต่ความเห็นส่วนตัว ไม้cedar เกรด 5 ดาวของ A8 น่าจะดีกว่า แม้ว่า ไม้หลังกะไม้ข้าง จะเป็นไม้อัดก็ตาม รบกวนผู้มีความรู้ด้วยครับ 

kmtc

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 13:59:44 »
ไม่ งง ครับ
cedar นุ่มกว่า spruce
spruce คมกว่า แต่ว่าต้องใส่คำว่า Sitka ลงไปนะครับ
เพราะถ้า Engelmann spruce มันก็จะนุ่มเหมือนกัน เพราะมันเป็นไม้เนื้ออ่อนกว่า Sitka

ส่วนลักษณะของโทนเสียงของกีต้าร์รุ่นนั้นๆ มันอยู่ทีองค์ประกอบอื่นด้วยเช่น การจูน การทำ bracing

เสริมอีกนิดว่า พวก sitka spruce ถ้าเล่นน้ำหนักเบาๆ เสียงมันไม่ออก คือออกมาไม่ชัดเท่ากับ cedar
ส่วน cedar เล่นเบาๆ มันก็ยังออกมาดี แต่เล่นหนักเกินไปห่างเสียงมันไม่กระชับเท่ากับ sitka spruce
ยกเว้น Engelmann spruce ที่อ่อนกว่า Sitka spruce
Engelmann spruce  มันจะออกมาได้ดีเมื่อเล่นเบาๆยังได้ยินเสียงที่นุ่มและชัด ดังนั้น กีต้าร์ classic จึงนิยมใช้ Engelmann spruce เช่นกัน

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 16:19:24 »
เรื่องไม้นี่เป็นปัญหา โลกแตกประจำboard จริงเลยครับ
http://www.acousticthai.net/insight_guitar_002.htm

ไม้ที่ตอบสนองเร็วกว่า ยังไงก็ไม่น่านุ่มนวลกว่าครับตามความรู้สึกส่วนตัว ได้อย่างต้องเสียงอย่าง เป็นกฎของธรรมชาติ
กีตาร์เสียงดีก็เป็นเรื่องที่ดี แต่ถ้าเล่น Harmonic แล้วโน๊ตไม่กลม ถือเป็นเรื่องน่าเศร้า

paul216

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 22:47:59 »
ขอแจมด้วยคนครับ พอดีผมมี PS G9 อยู่ตัวนึง และก็มี Goya G45 อยู่ตัวนึง ที่ไม้หน้าน่าจะเป็น European spruce และไม้หลังและข้างเป็น Brazilian rosewood และเคยลองเล่น Martinez 120s ที่ร้าน Forte Music ผมสรุปได้ดังนี้

ไม้หน้า cedar ให้เสียงที่อุ่น ทุ้มกว่าสปรูซ และมี overtones ที่ซับซ้อน โดยเฉพาะเสียงสูงของสาย trebles ไม่ responsive เท่า สปรูซ สาเหตุเป็นเพราะไม้สปรูซที่เอามาทำกีตาร์คลาสสิค นิยมใช้ European spruce และ Engelmann spruce ที่อ่อนนุ่มกว่า เลยใช้แรงดีดเบาๆก็ตอบสนองแล้ว ซึ่งแนวเพลงแบบ flamenco ของสเปนที่ออกดุดัน จะเหมาะกับ ซีดาร์ ถ้าเป็นสปรูซ เสียงจะออกหวานกว่า เหมาะกับเพลงแบบคลาสสิคหรือบอสซาโนว่า ผมยังไม่เคยเจอกีตาร์คลาสสิคที่ใช้ Sitka spruce ทำไม้หน้า

ระหว่าง PS G9 ที่ผลิตใน work shop ของช่างทำกีตาร์ (luthier) กับ Martinez 120s ที่ผลิตจากโรงงาน ผมเลือก G9 ครับ เสียงพุ่งลอยออกมาจากตัวกีตาร์ และดังกว่าอีกหลายยี่ห้อและหลายรุ่นที่เคยลอง อย่าง Alhambra, Martinez, Cordoba, และ Antonio Sanchez อีกอย่างราคาก็คุ้มกว่ามาก G9 ราคา 37,990 ผลิตในสเปน Martinez 120s ราคาน่าจะใกล้เคียงหรือแพงกว่า G9 แต่รู้สึกว่าจะผลิตที่จีน Alhambra 9P ราคาเลย 5 หมื่น

ทั้งหมดนี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวและจากประสบการณ์ที่ได้ลองสัมผัส ผิดถูกยังไง ให้สมาชิกท่านอื่นมาลองให้ความเห็นต่อครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 22:08:11 »
มีเรื่องเล่าบอกต่อกันมาว่า ครั้งหนื่งเมืองไทยยังสมบรูณ์ไปด้วยป่าไม้ สุดยอดราชาของไม้คือไม้สักทอง เมื่อตัดกันมากๆเข้าไม้เริ่มหายาก ก็ลดเกรดลงมาเป็นไม้แดง ตอนนั้นไม้พยุง ไม่ได้รับการจัดลำดับชั้น เหมือนไม้ไม่มีค่า คร้้นหนักๆเข้าไม่มีอะไรให้ตัด หันไปมาเหลือแต่ไม้พยุง จากไม้ไร้ค่ากลายเป็นราชาแค่ข้ามคืน เมื่อเปรียบเทียบกับราชาปลายแถวอย่างไม้สักขี้ควาย ย่อมไม่อาจสู้กับไม้พยุงได้อย่างสมศักดิ์ศรี คนไม่เคยเห็นราชาย่อมเหมารวม ลดค่าไม้สักเป็นเพียงไม้ต่ำเกรด ไม่อาจเทียบเคียงราชายุคใหม่อย่างไม้พยุง