Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การพิจารณากีตาร์ที่มีเสียง balanceดี  (อ่าน 2597 ครั้ง)

12strings

• member
การพิจารณากีตาร์ที่มีเสียง balanceดี
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 07:09:19 »
กีตาร์ที่มีเสียง balance ดี
1.คืออะไรครับ
2.มีวิธีวัดที่เป็นรูปธรรมไหมครับ นอกจากใช้ความรู้สึก

nessie

• member
Re: การพิจารณากีตาร์ที่มีเสียง balanceดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:30:15 »
เป็นคำถามที่น่าสนใจมาก ผมในฐานะคนทำกีต้าร์คนหนึ่ง ในขั้นตอนสุดท้ายของการทำกีต้าร์ก็คือการทำfine tuning เสียงกีต้าร์ให้balance กลมกล่อมฟังแล้วไพเราะ แต่ผมก้ไม่สามารถอธิบายเป็นรูปธรรมได้เช่นกันว่ามันต้องเสียงยังไง แต่ตอนจูนจนได้เสียงดังกล่าวผมจะรู้สึกได้เองว่านั่นคือ balance หรือ sweet spot ของเสียงที่ผมคิดว่าใช่นั่นเอง
อย่างไรก็ตามมีบทความหนึ่งที่ somogyi ได้เขียนไว้เกี่ยวกับเรื่อง tonal bloom ผมคิดว่า หากจูนเสียงกีต้าร์จนมีtonal bloom ก็น่าจะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้กีต้าร์มีbalanceที่ดีและไพเราะครับ (ตามลิ้งค์ข้างล่าง)
http://www.esomogyi.com/tonal_bloom.pdf

12strings

• member
Re: การพิจารณากีตาร์ที่มีเสียง balanceดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 12:44:22 »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ขึ้นมากเลยครับ เดี๋ยวต้องไปลองกับกีตาร์ตัวเองบ้างแล้วครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:29:59 »
เสียงบาลานซ์
น่าจะเสียงของกีตาร์ที่เล่นแล้วเสียงจากทุกสายดังพอๆกัน
คือเบสไม่ดังจนกลบเสียงอื่น.  หรือเสียงแหลมไม่เด่นจนเกินหน้าเสียงเบส
ลองหาโอกาสเล่นกีตาร์guildที่ผลิตในusaครับ.  ทางโรงงานเคลมว่า
Guildเป็นกีตาร์ที่ให้เสียงbalance
และก็matin. Omครับ.  ตัวบางหน่อย. ให้เสียงทุกย่านเท่าๆกัน. เบสไม่บูมเหมือนทรงD
อีกตัวก็lowden. ที่ออกแบบมาให้ทุกสายเสียงดังใกล้เคียงกัน. ไม่มีสายไหนเสียงโดด. มแต่กีตาร์เสียงดังกว่ากีตาร์ทั่วๆไปครับ  เหมาะกับการเล่นแบบfinger style

tuduts

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 05:00:36 »
อยากรู้มานานแล้วครับ แล้วมันมีอุปกรณ์ใดช่วยวัดไหมครับ.

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 07:10:38 »
ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องเหล่านี้ เพียงแต่เคยไปนั่งลองกีต้าร์ สตรัมไปเรื่อยๆ จะเห็นความแตกต่าง กีต้าร์สองตัวตัวนึงรู้สึกเบสมันเยอะเหลือเกิน ฟังแล้วไม่สบายหู พามาเล่นอีกตัวรู้สึกเบสลดลงมาหน่อย มันสบายหูขึ้น บางตัวนี่แหลมปี้ดเลย คือเอาความชอบโดยอาศัยการลองเป็นหลักครับ เราจะรู้เองอาศัยการลองเยอะๆ ฟังแล้วให้ดูกลมกลืนกันหน่อย ผมคงไม่ได้สนใจตามหากีต้าร์ที่บาลานซ์ ขั้นเทพแต่อย่างไรเลยครับ(คหสต)

kmtc

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 11:48:49 »
ทุกสายดังสมดุลกันหมด คือ balance

sobdong

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 17:51:28 »
ฟังไม่ออกเท่าไหร่สำหรับบางสถาณการณ์

แต่สำหรับผมคือต้องเป็นกีต้าร์ที่เสียงเบสกลางแหลมพอดีๆไม่มากไม่น้อยเกินไป รวมถึงความดังของเสียงควรจะสมดุลกัน

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 05:37:33 »
ถ้าตอบแบบ"นามธรรม"คนส่วนใหญ่บอกว่ากีตาร์ทรง 000, OM, GC balance ดีที่สุด ถ้าตอบแบบ"รูปธรรม"คงไม่มีใครตอบใด้เพราะตัวแปรเยอะมาก อาทิเช่น

1. น้ำหนักมือขวา...Balance นั้นเปลี่ยนไปตามความดังที่ขึ้นอยู่กับน้ำหนักที่ดีด (ลองกูเกิ้ล equal loudness curves ดูครับ)
2. วัสดุที่ใช้ดีด...บางคนใช้เนื้อ บางคนใช้เล็บ ปิ้คบาง ปิ้คหนา thumb pick ซึ่งเปลี่ยนทั้ง balance, attack และ sustain ของเสียงกีตาร์
3. ตำแหน่งที่ดีด...ตำแหน่งยิ่งไกล้ bridge เสียงยิ่งแหลม

มีมือกีตาร์บางคนที่สามารถปรับน้ำหนักนิ้วตัวเองใด้จนเล่นกีตาร์อะไรก็ออกมา balance หมดครับ

12strings

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 08:11:39 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ