Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เพื่อช่วยในการ ตัดสินใจทีครับ ว่าแบบไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 4181 ครั้ง)

Dezember

• member
เรื่องมีอยู่ว่า ผมมีกีต้าอยู่ตัวนึงไม่มีภาคไฟฟ้า(yamaha FG720s) จนวันนึงได้งานออกเล่นที่ร้านจึงตัดสินใจไปใส่ภาคไฟฟ้า แบบ passive มา(ไม่อยากเจาะกีต้าเยอะอ่ะครับ แค่ end pin ก็น้ำตาซึมละครับT T) ลองกับตู้แอมป์อคูสติกเสียงออกดีปกติ จนไปใช้ที่ร้านโดยใช้สายแจ๊ค(สายยาว 5 เมตรครับ)ต่อเข้ามิกโดยตรงเลยครับ ผลออกมา ตกใจอย่างแรงครับ เสียงจากที่เคยออกครบๆ อิ่มๆเสียงบางลงไปเยอะมาก เหมือนเสียงแหลมจะออกเยอะมากก เบสแทบหายไปเลย ก็พยายามปรับอีคิวที่ตัวมิก โดยลดแหลมเกือบหมดเลย เพิ่มเบสไปที่บ่ายสี่เลยได้มั้งครับ ถึงพอจะกล้อมแกล้มไปได้ ก็พยายามเอาตัวรอดไปทีอ่ะครับ จนตอนนี้มาลองหาข้อมูลในเวปต่างๆ น่าจะเกิดจากเพราะสันยานเราเปนแบบ passive รึป่าวครับ ทำให้สันยานอ่อนเลยเสียงแทบไม่ออกเลย ตอนนี้เลยคิดที่จะหาตัวช่วยอ่ะครับ โดย
    1.ซื้อ para di ของ lr baggs มาช่วยอ่ะครับ จาได้ปรับ อีคิวสันยานได้อ่ะครับ...
    2.ซื้อ fishman loadbox mini (หรือตัวอื่นก็ได้นะครับ ที่มี di out อ่ะครับ)แล้วหิ้วไปใช้เวลาเล่นด้วยอ่ะครับ โดยต่อออกจากตู้แล้วเข้ามิกอ่ะครับ ปรับสันยานที่ตู้เอา...
รบกวนผู้รู้ ว่าแบบไหนได้เสียงที่ออกมาดีกว่ากัน ขอแบบทุกมุมมองเลยนะครับ รึใครคิดได้แบบอื่นก็ขอขอบคุนล่วงหน้าเลยครับ....

loh

• member

ไปติดแบบ passive ก้อแบบนี้ล่ะครับ ปดติครับ ถ้าคิดจะติด  passive กีต้าร์ต้องต่อตรงเข้าตู้แอมป์เลย
เนื่องจากภาพขยายของตู้แอมป์มันแรง มันช่วยขับ  passive ให้ดังกระหึ่มได้ ครับ แต่ MIX มันไม่มีสัญญาณที่แรงขนาดนั้น
หากไม่อยากเจาะ pre-amp pickup คิดจะติดแบบ piezo ต้องเลือกแบบ Active ครับ ไม่ควรเลือก passive

หากติดไปแล้ว ก็ให้หาตัวช่วยเสริมกำลัง ครับ คือ  para di ของ lr baggs  แบบที่ว่ามนั่นล่ะครับ
แค่นี้ก็เอาอยู่แล้ว ครับ ส่วนที่คิดว่าจะซื้อ fishman loadbox mini หิ้วไปมา ผมบอกเลยว่า เดี๋ยวจะเซ็งและเหนื่อยมากๆๆๆๆครับ มันไม่ใช่แค่ 1 กก. นะ
และไม่สะดวกเอามากๆเวลาในการใช้งาน มันเหมาะกับงานเฉพาะกิจ ปาร์ตี้เพื่อนฝูงอะไรแบบนั้น OK ครับ

กรณีนี้ ไปซื้อ PARA DI เลย จบ. แน่นอน

loh

• member

ไปค้นมา มีรีวิวอะคูสติกไทยไว้ด้วย ลองดูการใช้งาน ครับ

! No longer available

Dezember

• member
ขอบขุงมากครับ....แล้วถ้าไปเปลี่ยนปิคอัฟ ไปใช้ M1A นี่จะดีกว่ามั้ยครับ...เสียงจะออกดีกว่านี้มั้ยครับ โดยที่ไม่ต้องไปซื้อ para di อ่ะครับ....
      แล้วมีพวกๆที่รู้จักกันเค้าบอกมาด้วยครับว่ากีต้า YAMAHA นี่ไม่ค่อยมีใครใช้เล่นกลางคืนกัน จริงรึป่าวครับ..เค้าว่าเสียงมันบางอยู่แล้วอ่ะ

loh

• member
ขอบขุงมากครับ....แล้วถ้าไปเปลี่ยนปิคอัฟ ไปใช้ M1A นี่จะดีกว่ามั้ยครับ...เสียงจะออกดีกว่านี้มั้ยครับ โดยที่ไม่ต้องไปซื้อ para di อ่ะครับ

LR Baggs M1 มันเป็น Active สัญญาณมันดีกว่าของเดิมที่เป็น piezo Passive อยู่แล้วแน่นอน คร้บ

แต่ถ้าคิดจะใช้ LR Baggs M1 Active มันก็ถนัดมือใหม่???
เพราะมันคาดซาวด์โฮล อันนี้ตอบแทนไม่ได้ เพราะบางคนถนัด บางคนไม่ถนัด

สรุปว่า LR Baggs M1 Active ก็ดี หรือ Para DI ก็ดี

Dezember

• member
ขอบขุงมากครับ....แล้วถ้าไปเปลี่ยนปิคอัฟ ไปใช้ M1A นี่จะดีกว่ามั้ยครับ...เสียงจะออกดีกว่านี้มั้ยครับ โดยที่ไม่ต้องไปซื้อ para di อ่ะครับ

LR Baggs M1 มันเป็น Active สัญญาณมันดีกว่าของเดิมที่เป็น piezo Passive อยู่แล้วแน่นอน คร้บ

แต่ถ้าคิดจะใช้ LR Baggs M1 Active มันก็ถนัดมือใหม่???
เพราะมันคาดซาวด์โฮล อันนี้ตอบแทนไม่ได้ เพราะบางคนถนัด บางคนไม่ถนัด

สรุปว่า LR Baggs M1 Active ก็ดี หรือ Para DI ก็ดี

ครับ ขอบขุนมากครับ...คุน loh
รอผู้รู้ท่านต่อไปมาให้ความรู้เพิ่มครับ แล้วเรื่องคุนภาพของเสียงที่ได้ละครับ

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
ผมใช้ Yamaha A1M เล่นกลางคืนอยู่ทุกวันเอาอยู่ทุกเวที หนาบางสั่งได้ด้วยปลายนิ้วเลยครับ เสียงเปล่าก็ปกติดี ไม่ต้องไปเชื่อใครครับ ไม่ต้องเชื่อผมด้วย เชื่อตัวเองพอครับ

M1A ดีเลยครับ ผมเคยใช้อยู่นานเลย สัญญานแรงดี สายแจ็ค1เส้นตรงไปเสียบ Mixer ได้เลย อยู่ที่ความถนัดสองเรื่องคือ แกะกะนิ้ว กับ เวลาปรับ EQ
แต่ถ้ามีแผนจะซื้อ Para Acoustic DI อยู่แล้วก็เอาแค่ M1ก็ได้ครับ ประหยัดเงินลงมาอีกหน่อย

Ods16339

• member
Pickup passiveใช้ของยี่ห้ออะไรครับ

TOM1869

• member
ภาคไฟฟ้าแบบ passive  ควร มี external pu เพิ่มจะทำให้สัญญาณแรงขึ้นครับ

Di ไม่ได้ช่วยเพิ่ม ความแรง แต่ช่วย เปลี่ยนสัญาณจาก balance เป็น unbal... อะไรนี่แหละ ต่อสายยาวๆ  เห็นผลชัดครับ

M1 ก็ดี ครับ  ผมมี 1 ตัว เวลาใช้งาน ผมก็ต่อผ่าน  para di หรือ pro eq จะปรับได้หลากหลาย

Yamaha สัญญาณแรงครับ  ดูเสก โลโซ ยังใช้เลย  วง scorpion ก็ใช้ เล่น rock ครับ

คุณภาพเสียงดี แรง ตามยี่ห้อ ครับ

ตอนนี้ มี  fishman pro Eq เหลือขายออก 1  ตัว ขาย 3500 บาท ครับ

ตัวนี้ สัญญาญแรง ราคาถูก

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=57808.40
Line id: 081-8718003

Dezember

• member
ผมใช้ Yamaha A1M เล่นกลางคืนอยู่ทุกวันเอาอยู่ทุกเวที หนาบางสั่งได้ด้วยปลายนิ้วเลยครับ เสียงเปล่าก็ปกติดี ไม่ต้องไปเชื่อใครครับ ไม่ต้องเชื่อผมด้วย เชื่อตัวเองพอครับ

M1A ดีเลยครับ ผมเคยใช้อยู่นานเลย สัญญานแรงดี สายแจ็ค1เส้นตรงไปเสียบ Mixer ได้เลย อยู่ที่ความถนัดสองเรื่องคือ แกะกะนิ้ว กับ เวลาปรับ EQ
แต่ถ้ามีแผนจะซื้อ Para Acoustic DI อยู่แล้วก็เอาแค่ M1ก็ได้ครับ ประหยัดเงินลงมาอีกหน่อย

ชอบขุงที่แนะนำครับ #Outfunny

Pickup passiveใช้ของยี่ห้ออะไรครับ

ใช้ของธรรมดาอ่ะครับ #Manoch

ภาคไฟฟ้าแบบ passive  ควร มี external pu เพิ่มจะทำให้สัญญาณแรงขึ้นครับ

Di ไม่ได้ช่วยเพิ่ม ความแรง แต่ช่วย เปลี่ยนสัญาณจาก balance เป็น unbal... อะไรนี่แหละ ต่อสายยาวๆ  เห็นผลชัดครับ

M1 ก็ดี ครับ  ผมมี 1 ตัว เวลาใช้งาน ผมก็ต่อผ่าน  para di หรือ pro eq จะปรับได้หลากหลาย

Yamaha สัญญาณแรงครับ  ดูเสก โลโซ ยังใช้เลย  วง scorpion ก็ใช้ เล่น rock ครับ

คุณภาพเสียงดี แรง ตามยี่ห้อ ครับ

ตอนนี้ มี  fishman pro Eq เหลือขายออก 1  ตัว ขาย 3500 บาท ครับ

ตัวนี้ สัญญาญแรง ราคาถูก

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=57808.40

ขอบขุนมากครับ #น้าทอม สนใจอีคิวอย่างแรงครับ เดวเก็บตังแปป กรอบมากครับตอนนี้ ฮ่าๆๆ

pFunky

• member
เคยประสบปัญหาเดียวกันครับ เอา PU passive ไปลองเล่นๆ บนเวที เจอสายแจ๊คยาวมากกว่า 10 เมตร ต่อเข้า mix เสียงออกมารับไม่ได้เลยครับ ผมก็คิดหาตัวเลือกแบบเดียวกับ จขกท เลย สุดท้ายเลือก loud box mini เพราะผมยังไม่มีแอมป์อคูสติก จนตอนนี้ก็ยังไม่เคยลองช่อง DI out สักทีเพราะเล่นอยู่กับบ้าน ออกงานแค่ปีละครั้ง

Dezember

• member
เคยประสบปัญหาเดียวกันครับ เอา PU passive ไปลองเล่นๆ บนเวที เจอสายแจ๊คยาวมากกว่า 10 เมตร ต่อเข้า mix เสียงออกมารับไม่ได้เลยครับ ผมก็คิดหาตัวเลือกแบบเดียวกับ จขกท เลย สุดท้ายเลือก loud box mini เพราะผมยังไม่มีแอมป์อคูสติก จนตอนนี้ก็ยังไม่เคยลองช่อง DI out สักทีเพราะเล่นอยู่กับบ้าน ออกงานแค่ปีละครั้ง

ตอนนี้ผมตัดใจไปซื้อ M1A มาใช้ละครับ...เดวไปลองดูอีกที ถ้ายังไม่โดนอีกก็ external pu อีกตัวครับ น่าจะจบละคับ...

mai_911

• member
จริงๆจะมาแนะนำให้ซื้อ "External Preamp" ที่เป็น DI ในตัวมาใช้ครับ
เช่นพวก LR Baggs Para DI, Fishman Pro EQ platinum
เพราะพวกนี้ไม่ได้เป็นแค่ DI หรือ Preamp เพราะมันทำได้ทั้งขยายสัญญาณ และปรับย่านเสียงได้เยอะแยะ (ซื้อ M1A มาก็ปรับไม่ได้เหมือนเดิม ต้องไปปรับที่ mix)

มันได้ประโยชน์มากกว่าคือ สมมุติจะมีกีต้าร์เพิ่มก็เอาไปใช้ได้ ติดแค่ Passive pick up ประหยัดดีครับ

ซื้อแอมป์มาใช้ เล่นๆไปขี้เกียจแบกครับ เชื่อผม 5555

กฤษณ์

• member
Passive pickup นั้นมีความแรง (amplitude) ของสัญญาณน้อยมากครับ เมื่อเอามาต่อกับสายแจ็คความต้านทานของสายก็จะกลายเป็นส่วนหนึ่งของวงจรเหมือนกับเราเอา resistor ไปพ่วงทำให้สัญญาณลดความแรงลงอีกแต่ทางเสียงแหลมจะตกมากกว่าเสียงทุ้มเสมอ ถ้าสายยาวมากอาจเหลือแค่เสียงทุ้มที่ออกแอมป์ครับ

กฎเหล็กของการใช้ passive pickup คือสายแจ็คไม่ควรยาวเกิน 9 ฟุตถ้าจะไม่ให้เสียงแหลมดรอปมากเกินไป ดังนั้นก็ควรไปซื้อกล่องปรีแอมป์มาพ่วงเพื่อขยายสัญญาณแต่สายจากกีตาร์ไปปรีแอมป์ยิ่งสั้นก็ยิ่งใด้ผลนะครับ ปรีบางรุ่นนั้นเขาออกแบบมาให้เหน็บเอวเวลาใช้งานด้วยซ้ำ

สัญญาณที่ถูกขยายโดยปรีแอมป์นั้นก็ยังดรอปแต่คราวนี้ความยาวสายสามารถยาวใด้ถึง 21 ฟุต ถ้าต้องใช้ความยาวสายมากกว่านั้นก็ต้องใช้ DI box มาแปลงสัญญาณ unbalanced ให้เป็น balanced signal เมื่อแปลงแล้วสายจะยาวเท่าไหร่ก็ไม่มีผลครับ

External preamp ราคาเริ่มต้นที่สองพันกว่าบาท (Fishman, LR Baggs, K&K) Preamp+ DI box ราคาเริ่มต้นที่ห้าพันกว่าบาทครับ

Dezember

• member
จริงๆจะมาแนะนำให้ซื้อ "External Preamp" ที่เป็น DI ในตัวมาใช้ครับ
เช่นพวก LR Baggs Para DI, Fishman Pro EQ platinum
เพราะพวกนี้ไม่ได้เป็นแค่ DI หรือ Preamp เพราะมันทำได้ทั้งขยายสัญญาณ และปรับย่านเสียงได้เยอะแยะ (ซื้อ M1A มาก็ปรับไม่ได้เหมือนเดิม ต้องไปปรับที่ mix)

มันได้ประโยชน์มากกว่าคือ สมมุติจะมีกีต้าร์เพิ่มก็เอาไปใช้ได้ ติดแค่ Passive pick up ประหยัดดีครับ

ซื้อแอมป์มาใช้ เล่นๆไปขี้เกียจแบกครับ เชื่อผม 5555

ขอบขุงงับ...น้าใหม่ กำลังเล็งๆ fishman eq pro ของน้าทอมอยู่งับ เดวหาตังแปป อิ อิ

Passive pickup นั้นมีความแรง (amplitude) ของสัญญาณน้อยมากครับ เมื่อเอามาต่อกับสายแจ็คความต้านทานของสายก็จะกลายเป็นส่วนหนึ่งของวงจรเหมือนกับเราเอา resistor ไปพ่วงทำให้สัญญาณลดความแรงลงอีกแต่ทางเสียงแหลมจะตกมากกว่าเสียงทุ้มเสมอ ถ้าสายยาวมากอาจเหลือแค่เสียงทุ้มที่ออกแอมป์ครับ

กฎเหล็กของการใช้ passive pickup คือสายแจ็คไม่ควรยาวเกิน 9 ฟุตถ้าจะไม่ให้เสียงแหลมดรอปมากเกินไป ดังนั้นก็ควรไปซื้อกล่องปรีแอมป์มาพ่วงเพื่อขยายสัญญาณแต่สายจากกีตาร์ไปปรีแอมป์ยิ่งสั้นก็ยิ่งใด้ผลนะครับ ปรีบางรุ่นนั้นเขาออกแบบมาให้เหน็บเอวเวลาใช้งานด้วยซ้ำ

สัญญาณที่ถูกขยายโดยปรีแอมป์นั้นก็ยังดรอปแต่คราวนี้ความยาวสายสามารถยาวใด้ถึง 21 ฟุต ถ้าต้องใช้ความยาวสายมากกว่านั้นก็ต้องใช้ DI box มาแปลงสัญญาณ unbalanced ให้เป็น balanced signal เมื่อแปลงแล้วสายจะยาวเท่าไหร่ก็ไม่มีผลครับ

External preamp ราคาเริ่มต้นที่สองพันกว่าบาท (Fishman, LR Baggs, K&K) Preamp+ DI box ราคาเริ่มต้นที่ห้าพันกว่าบาทครับ

ขอบขุงที่แนะนำคราปป...คุน กฤษณ์

TOM1869

• member
ตัวนี้ ก็ใช้ เพิ่มความแรงสัญญาณได้เหมือนกันครับ  bose Eq  ครับ มือสอง  ประมาณ 2000 ครับ

Dezember

• member
ตัวนี้ ก็ใช้ เพิ่มความแรงสัญญาณได้เหมือนกันครับ  bose Eq  ครับ มือสอง  ประมาณ 2000 ครับ

น้าทอม ขอเปนรูปประกอบ รึเอาชื่อรุ่นเลยได้มั้ยครับ จาได้ลองศึกษาดูครับ

TOM1869

• member