Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลายไม้หน้าสวยๆดูยังไงครับ  (อ่าน 8782 ครั้ง)

zenkiyaba

• member
Re: ลายไม้หน้าสวยๆดูยังไงครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 15:22:02 »
ลาย spider web เป็นแบบใหนหรอคับ? รบกวนลงรูปให้ผมได้ชมสักรูปสองรูปคับน้า

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 20:32:36 »
Spider web ไม่ใช่ลายของไม้หน้าแต่เป็นคำ slang ที่ใช้เรียกลายที่เกิดจากรอยแตกของ nitrocellulose lacquer ที่ใช้เคลือบกีตาร์ vintage และกีตาร์ระดับ high end ครับ

รอยแตกลายงาหรือ Spider web

รอยแบบนี้คนไทยเรียกว่ารอยแตกลายงาเพราะเป็นรอยเหมือนรอยแตกของชั้น enamel บนงาช้างที่มีอายุเก่าแก่มาก ถ้าเป็นพระเครื่องรอยแตกนี้จะเกิดกับผิวที่ลงรัก (เคลือบ shellac) ที่มีอายุเกินร้อยปีและเป็นรอยที่เซียนพระเขาแสวงหากัน

ในเมืองฝรั่งนั้นไม่มีทั้งช้างและพระเครื่อง เขาก็เลยเรียกลวดลายแบบนี้ว่า spider web เพราะหน้าตามันคล้ายไยแมงมุม ถ้าเกิดบนกีตาร์เขามักเรียกกันว่า lacquer checking, finish checking หรือ cold checking เพราะสาเหตุมันเกิดจากการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิครับ

กีตาร์ที่มีลวดลายนี้ก็ต้องเป็นกีตาร์ที่เคลือบด้วย nitrocellulose lacquer ที่มีอายุมากและเสียงเปิดสุดๆแล้วเท่านั้น รอยแบบนี้เกิดจากการหดตัวตามธรรมชาติของผิวแลกเกอร์ที่บางลงและแห้งขึ้นตามอายุและจะเกิดในประเทศที่มีอากาศสี่ฤดูมากกว่าประเทศที่ร้อนทั้งปีอย่างเมืองไทย

ผมมี Gibson J-45 อายุ 50 ปีที่มีลาย spider web ทั้งตัว (ยกเว้นคอ)

เสียงเปิดเต็มที่แล้วครับ

<a href="http://youtu.be/NeLGJ1uD5No" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/NeLGJ1uD5No</a>

รอย spider web นี่มักจะเกิดบนแลกเกอร์บริเวณมุม bridge ก่อนเพราะตรงนั้นมี stress ค่อนข้างสูง ผมเคยเห็นกีตาร์ใหม่ราคาเกินแสนตามโชว์รูมที่มีรอยแบบนี้หลายตัวแล้วครับ ถ้ารับไม่ใด้ก็ต้องสังเกตุให้ดีก่อนซื้อโดยการพลิกให้แสงกระทบหลายๆมุมว่ามีรอยหรือเปล่า

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 21:46:22 »
ขอบคุณคับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 22:30:53 »
กระทู้ความรู้ดีๆมีให้ตามอ่านอีกเยอะเลย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 10:50:08 »
Update รูปให้แล้วครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2020, 19:19:31 »
ได้ความรู้ใหม่เรื่อง Spider web อีกล่ะ เคยเห็นกีต้าร์ที่มีรอยแตกๆแบบนี้ แต่เพิ่งรู้ว่ามันมีศัพท์เรียกของมันด้วยตามชื่อนี้

Bua

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 23:50:59 »
good good  :D ;D