Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ลายไม้หน้าสวยๆดูยังไงครับ  (อ่าน 8783 ครั้ง)

RaChaFaLook

• member
ลายไม้หน้าสวยๆดูยังไงครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 22:21:09 »
ถ้าจะเลือกลายไม้หน้าที่เป็นspruce มีหลักการดูยังไงครับน้าๆว่าตัวไหนสวย

guitar_import

• member
Re: ลายไม้หน้าสวยๆดูยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 03:57:33 »
Grainsตรง,ถี่ และถี่แบบสม่ำเสมอ บางคนชอบแบบมีBear claw(ซึ่งอันนี้บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ) บางทีมีลายผลึกแทรกในเนื้อไม้แบบใยแมงมุงด้วย(spider web)ซึ่งอันนี้ผมชอบเป็นการส่วนตัว ลายต้องชัดเจนตัดกับพื้นที่สีจะจางกว่า  ซึ่งทั้งหมดที่ผมกล่าวมาหายากในกีตาร์ตัวเดียวครับ ก็ไม่ได้การันตีว่าเสียงจะออกมาดีเสมอไปครับ ดังนั้นเวลาเลือกซื้อกีตาร์แบบเอามาเล่น ผมว่าให้ความสำคัญกับส่วนอื่นจะดีกว่าครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 05:22:01 »
เสียงสำคัญกว่าหน้าตาครับ ผมเคยหลงใหลในความสวย แต่สุดท้ายก็ขายไป แต่ถ้าได้ทั้งสองอย่างนับว่าโชคครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 07:40:54 »
ผมว่าความสวยของหน้าไม้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลครับ ลายไม้ก็เหมือนงานศิลปะ ซึ่งเป็นธรรมชาติ ไม่มีกฎเกณฑ์อะไรกำหนด บางท่านบอกว่าลายนี้สวย แต่บางท่านอาจจะบอกว่าอีกลายสวยกว่า เหมือนที่โบราณเคยกล่าวว่า อันสตรีเพศนั้นย่อมมีความงามอยู่ในทุกๆคน อยู่ที่ความงามนั้นจะต้องตาตรึงใจชายหนุ่มผู้ใด

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 08:21:27 »
ผมว่าความสวยของหน้าไม้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลครับ ลายไม้ก็เหมือนงานศิลปะ ซึ่งเป็นธรรมชาติ ไม่มีกฎเกณฑ์อะไรกำหนด บางท่านบอกว่าลายนี้สวย แต่บางท่านอาจจะบอกว่าอีกลายสวยกว่า เหมือนที่โบราณเคยกล่าวว่า อันสตรีเพศนั้นย่อมมีความงามอยู่ในทุกๆคน อยู่ที่ความงามนั้นจะต้องตาตรึงใจชายหนุ่มผู้ใด
อ่าาาา...ลึกซึ้งครับ เสียงนั้นสำคัญกว่ารูปลักษณ์จริงๆครับ เพราะเวลาไฟดับแล้ว เราคงมองอะไรไม่เห็นยกเว้นได้ยินแต่เสียง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 09:14:59 »
เหมือนสาวๆ นั่น แหละ คนหนึ่งที่มองว่าไม่สวย อีกคน อาจจะมองว่าสวยก็ได้ครับ
เสียงก็เช่นกัน คนหนึ่งมองว่า เสียงดี  อีกคนอาจจะบอกว่าเสียงไม่ดี เช่นกันครับ
Line id: 081-8718003

chung2009

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 09:36:39 »
ไม้หน้าสวยๆสำหรับผม มันเป็นความงดงามธรรมชาตินะครับ
ส่วนลายไหนชอบไม่ชอบ ก็แล้วแต่ส่วนบุคคลไป
เท่าที่ผมติดตามมา ผมว่ากีต้าร์ไทย เลือกมาทำได้สวยมากครับ

Vanilla guitars
ดูที่เกรดไม้ ลายสวยมาก
อีกแบรน์ที่ดูสวย Taylor สวยตั้งแต่รุ่น Baby เลยครับ
ตวามเห็นส่วนตัวนนะครับผม .....^ ^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 10:17:49 »
ถ้าจะเลือกลายไม้หน้าที่เป็นspruce มีหลักการดูยังไงครับน้าๆว่าตัวไหนสวย
เบื้องต้นก็ดูเกรนลายไม้ที่ถี่ตรงเป็นระเบียบสวยงามไว้ก่อนครับ
และถ้ามี Cross Silk ด้วยก็จะดูสวยงามขึ้นไปอีกครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 11:39:50 »
เส้นตรงๆและถี่มากๆ และมี Cross Silk จะดีมาก แต่ว่ามันก็แล้วแต่ความชอบ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 12:33:27 »
ลายแบบที่เราชอบนั่นแหละครับสวย

คงไม่มีใครมาบอกเราได้ว่าแบบนี้คือสวย เหมือนกันผู้หญิงนั่นแหละครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 14:25:30 »
http://acousticthai.net/top_tonewoods.html

- ถ้าตั้งใจและจำเป็นต้องคัดเลือกหาไม้หน้าที่สวยๆ ก่อนอื่น น้าฯ ลองทำความเข้าใจลักษณะเฉพาะของไม้หน้าแต่ละชนิดที่เขานิยมนำมาทำกีต้าร์ก่อนครับ สัก 5-6 ชนิด เช่น
ไม้ Adirondack(Red Spruce ), Sitka Spruce,German Spruce,Sinker Redwood,Cedar Spruce,Englemann Spruce แต่ละชนิดเขาจัดเกรดแบบไหนเป็นสแตนดาร์ดเกรดที่ทำกีต้าร์ได้ แบบไหนเป็นมาสเตอร์เกรดราคาแพง ถ้าพอใจคร่าวๆ แล้วก็จะสามารถดูด้วยตัวเองได้ว่า ไม้หน้าแบบไหนสวย แบบไหนธรรมดา

Moko

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 20:12:45 »
ขออนุญาตน้านริศ ลงรูปกีต้าร์ของน้า ที่ผมชอบมากๆ ตัวนึง ครับ มันเป็นงานศิลปะแห่งธรรมชาติ จริงๆ

^Easy Man^

CDMSU

• member
  • หมากปิ่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 22:36:37 »
น่าจะชอบไม่เหมือนกันครับแต่ละท่าน ส่วนตัวผมชอบGrainsถี่ๆดูแล้วคล้ายมีผลึกแทรกในเนื้อไม้ครับ
ประชากรแห่งแสงดาว

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 15:29:20 »
คลังแสงของน้าๆแต่ละท่านนี่ งดงามมากครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 15:32:45 »
ขออนุญาตน้านริศ ลงรูปกีต้าร์ของน้า ที่ผมชอบมากๆ ตัวนึง ครับ มันเป็นงานศิลปะแห่งธรรมชาติ จริงๆ

ผมขายไปแล้วครับ  ตัวนี้ ใหม่มากๆ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 10:42:18 »
เกรดและความสวยของไม้ spruce นั้นผู้ผลิตเขาให้ความสำคัญต่อปัจจัยต่อไปนี้ครับ

1. ความถี่ของ grain: ไม้ที่โตช้าและมีอายุหลายร้อยปีจะมีวงปี (annual ring) ชิดกันมาก เมื่อถูกเลื่อยแนวตั้งฉากก็จะเห็นเป็นเส้นที่เรียกว่า grain ในอดีตเขาเกรด spruce โดยการนับความถี่เป็น grain per inch (gpi) โดยเชื่อว่าไม้ที่เกรนถี่มากจะมีความแข็งแรงกว่าไม้เกรนห่าง หลังปี 2000 ก็มีกูรูหลายคนบอกว่าลายถี่หรือลายห่างไม่มีผลต่อความแข็งแรงของไม้เลยโดยเฉพาะกับ adirondack spruce ซึ่งหาไม้ลายถี่ๆไม่ใด้แล้ว อย่างไม้หน้าสองชิ้นในรูปข้างล่างก็เป็นเกรดสูงสุดทั้งคู่ทั้งๆที่ความถี่เกรนต่างกันลิบลับครับ

2. Grain Compression: เกรนในส่วนที่อยู่ใต้กิ่งจะต้องรับแรงกดจาก bending moment ของกิ่งซึ่งทำให้มีสีเข้มหรือมีการบิดเบี้ยวของเส้นขึ้น ลายสีเข้มเหล่านี้เขาถือว่าเป็นตำหนิแต่ความจริงแล้วไม้ที่มี compression grain จะมีความแข็งแรงกว่าไม้สวยที่สีเรียบสม่ำเสมอ อย่าง K. Yairi ตัวที่ผมขายให้น้าทอมไปนี้ความจริงแล้วไม้หน้ามีคุณสมบัติดีๆครบแต่ถูกนำมาใช้ในรุ่นๆไม่แพงก็เพราะมันมี compression ครับ

ไม้หน้าของ Morris ตัวนี้ก็โดนลดเกรดเพราะ compression grain ที่เป็นเส้นสีเข้มครับ

3. Quartersawing, Silking: ไม้ spruce ที่ตัดตั้งฉากกับวงปี (quartersawn) จะมีลาย medullary rays หรือที่เรียกกันว่า silking ชัดเจนมาก ดังนั้นไม้หน้าที่มี silking สวยๆก็เป็นไม้ที่แข็งแรงที่สุดเพราะโดนผ่ามาแบบ quartersawn

อย่าง Takamine ตัวนี้ไม้หน้าสวยมากเพราะน่าจะเป็นไม้แผ่นเล็กเกินไปที่จะทำทรงใหญ่ใด้ครับ

Martin ตัวนี้ไม้หน้าก็โดนลดจาก grade 7-8 มาเป็น 5-6 เพราะมี compression grain เล็กน้อย

4. Run-out: ไม้ spruce ที่ลำต้นเล็กมักมีการบิดตัวของลำต้นเพื่อหันไปรับแสงแดดตามฤดู การบิดตัวนี้ทำให้เกรนไม่เป็นเส้นตรงและทำให้เกิดสีที่เข้มต่างกันของไม้หน้าสองข้างตามมุมของแสงที่ตกกระทบ
Run-out นี่ไม่มีผลเรื่องความแข็งแรงถ้าไม่บิดมากเกินไป เมื่ิอสามสิบปีก่อนเขาถือเป็นตำหนิแต่เดี๋ยวนี้ไม่แล้วเพราะไม้มันหายากขึ้นทุกวัน

ไม้ลำต้นเล็กอย่าง engelmann, adirondack หรือ ezo spruce จะพบ run-out เยอะสุดครับ

5. Interlocked grain, Bear Claw: ไม้ที่มีตำหนิพวกนี้สมัยก่อนไม่มีใครเอามาใช้ทำไม้หน้าหรอกครับ แต่ในยุคนี้กลับกลายเป็นของแพงขึ้นมาเพราะมีความเชื่อว่ารอยพวกนี้จะเกิดในต้นไม้อายุมากที่ลำต้นแข็งแรงมากเท่านั้น

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 11:43:55 »
ลุงกฤษณ์ครับ...
4.Run-outหรือว่าGrain Runoutนี่เค้าพูดถึงไม้ที่ตัดแล้วแนวมันออกจากศูนย์กลางของแก่นไม้ไม่ใช่หรือครับ? เห็น(ฝรั่ง)เค้าว่าแม้ในทางทฤษฎีจะยังไม่มีใครพิสูจน์ได้ว่ามีผลต่อเสียงหรือไม่ แต่เค้าว่ามีผลต่อเรื่องความแกร่งและsustainของเสียงแน่ๆ คือต่อให้ไม้อายุถึงแต่ถ้าไม้ชิ้นนั้นถูกผ่า/เป็นชิ้นที่GrainมันRun-out of the center ทำให้แนวของเนื้อไม้มีลักษณะเอียงถึงแม้ว่าGrainมันจะดูเหมือนตรงก็ตาม ไม้ชิ้นนั้นจะสูญเสียความแข็งแกร่งไปเยอะ ถ้าองศามันหลุดไปเกิน30° ก็ไม่เหมาะเอามาทำไม้หน้าแล้ว

อันนี้Linkที่ผมเคยได้เข้าไปอ่านมานานมาแล้ว ลองเข้าไปดูครับ

http://www.lutherie.net/frankford.runout.html

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 12:34:19 »
ที่เขาบอกว่า runout เกิดจากการตัดไม้ที่แนวเลื่อยไม่ขนานกับแนวเกรนนี่ถูกต้อง 100% ครับแต่ article ที่คุณยกมาเขาไม่ใด้เหตุผลว่าทำไมมันถึงไม่ขนาน คงไม่มีช่างประเทศไหนตั้งใจจะเลื่อยเป็นแนวเฉียงหรอกครับแต่ที่มันยังเกิด runout ก็เพราะแนวที่ตรงตอนเริ่มมันเริ่มเฉียงเพราะเกรนของไม้มันบิดตัว ผมขอให้คุณ Bob เป็นคนอธิบายแล้วกันครับ

เหตุผลที่ต้นไม้ตระกูลสนมักบิดตัวเป็นเกลียวยังไม่มีใครทราบครับ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 13:10:20 »
เหมือนผมจะเคยอ่านในacousticguitarforum.comว่าเกิดจากความผิดพลาดหรือขาดประสพการณ์ของช่างที่ตัดไม้ครับ ส่วนที่ลุงBob Taylorได้อธิบายนั้นผมลองนึกภาพแล้วก็เห็นจริงด้วย เพราะถ้าตัวไม้เองมันTwisted ต่อให้ผ่าเข้าหาแกนกลางยังไงมันแม้ว่ามันจะBookmatch แต่ก็คงจะRunoutอยู่ดี

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 06:30:40 »
ครบเครื่อง​เรื่อง​หน้าไม้