Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Capo ทำคอเป็นรอย  (อ่าน 1568 ครั้ง)

chung2009

• member
สอบถาม Capo ทำคอเป็นรอย
« เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 10:53:44 »
พอดีผมค้นหาข้อมูลแล้วครับก่อนตั้งกระทู้แต่ยังไม่เจอ
ขอสอบถามครับ ตอนนี้ใช้ Capo G7 กีต้าร์ Martin ooo15
เล่นไปเล่นมาคอเหนียวครับ ไม่ลื่นไหล เช็ดทำความสะอาดดู เห็นคอเป็นรอยตามที่ คาดคาโป้ และรุ้สึกเป็นต้นเหตุของอาการ
ไม่ทราบ น้าๆมีเทคนิคอะไรดีๆแนะนำไหมครับ หรือมาคาโป้ตัวไหนแนะนำได้ครับ
ขอบคุณครับ

Cool44

• member
Re: สอบถาม Capo ทำคอเป็นรอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 16:46:10 »
มารอฟังด้วยคนครับ

wachiraza567

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 17:21:48 »
ผมว่าถ้าใช้แบบที่ปรับแรงหนีบใด้ไม่น่าจะเป็นรอยนะครับปรับแรงหนีบให้มันพอดี

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 23:01:36 »
เรื่องคอเหนียวเป็นเรื่องที่พบนานๆครั้งในกีตาร์มาร์ตินครับ ทางมาร์ตินเองก็บอกว่าเกิดจากแลกเกอร์แข็งตัวไม่เต็มที่และดูดความชื้นกลับเมื่อความชื้นในอากาศสูง (อย่างเช่นตอนนี้) ถ้ากีตาร์มีปัญหานี้เอาคาโป้ยี่ห้อไหนคาดก็มีโอกาสเป็นรอยครับ

ปัญหานี้มักเกิดกับกีตาร์ใหม่ที่อายุไม่ถึงปี ถ้ากีตาร์คุณอายุมากแล้วแต่ยังเหนียวอยู่ก็ลองเอาผ้าชุบน้ำมันไฟแช็คลูบคอให้หายเหนียวหรือจะใช้พวกน้ำยาลบรอยขัดก็ใด้ครับ