Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้เชี่ยวชาญ Taylor ถึงอาการแบบนี้ที่คอตรงลูกบิดทั้ง 6 ครับ  (อ่าน 3292 ครั้ง)

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'

คำถามคือ
 เหตุใดจึงเป็นฝ้าขาววงรอบลูกบิด
และจะเกิดในTaylorอายุมากๆ หรือไม่ ?
(พอดีจะมองหาซื้ออยู่จากคนใกล้ๆ แต่คิดหนักเลยถ้าซีรี่ย์ที่จะซื้อเป็น7และมีเคสนี้เกิด)
ขอบคุณครับ  :-*

ขอบคุณ Creditรูป : 1จากเน็ต (No name) 2. จากผู้ขายซีรี่ย์ 8 (User:kingz123)

ขออนุญาติมาเป็นกรณีศึกษานะครับ

สูงสุดคืนสู่สามัญ"-_

Ods16339

• member
ไม่น่าจะใช่ฝ้าครับ
เป็นฟองอากาศที่วัสดุที่เคลือบผิวมันพองออกครับ
บางตัวเป็นข้างที่คอต่อกับbody
เคยเจอserie800. พองที่ด้านข้างของตัวกีตาร์ร่อนออกมาเป็นแผ่นขนาดใหญ่ก็มีครับ

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'
ไม่น่าจะใช่ฝ้าครับ
เป็นฟองอากาศที่วัสดุที่เคลือบผิวมันพองออกครับ
บางตัวเป็นข้างที่คอต่อกับbody
เคยเจอserie800. พองที่ด้านข้างของตัวกีตาร์ร่อนออกมาเป็นแผ่นขนาดใหญ่ก็มีครับ

มันเกิดได้จากปัจจัยใดบ้างครับ ?

เจ้าของเก็บไม่ถูกต้องที่อุณหภูมิเหมาะสมรึครับ ?

แล้วมันจะมีผลกับเสียงไหม :-*

samaklen

• member
เป็นอาการประจำของ เทเลอร์
ผมว่า น่าจะมาจากสารที่ใช้เคลือบผิวครับ

music_support_shop

• member
  • สินค้าเปลี่ยนคืนได้ใน 30 วัน
    • html://www.musicsupport.shop
อาการนี้เป็นไม่ทุกตัวครับ
แต่จากเท่าที่เจอมา 10 ตัว เป็นเสีย 9 ตัว
จะเริ่มเป็นหลังปีที่ 4
ตอนแรกเป็นฝ้าขาวๆก่อน
แล้วจะค่อยๆเป็นสะเก็ดหลุดออกมาเอง
ถือเป็นอาการปกติเลย

กฤษณ์

• member
ในอเมริกานั้นกีตาร์โปร่งส่วนใหญ่เขารับประกันตลอดชีวิต เรื่องเคลมที่เขากลัวที่สุดคือเรื่องแลกเกอร์ลอกนี่แหละครับเพราะวิธีแก้มีทางเดียวคือลอกผิวออกหมดแล้วเคลือบใหม่ ในอดีตนั้นบริษัท Tacoma ก็ต้องล้มละลายไปเพราะต้องแก้เรื่องผิวโป่งพอง บริษัท Breedlove นั้นโดนเคลมไปสองร้อยกว่าตัวจนเกือบล้มละลายเหมือนกันเมื่อสิบห้าปีที่แล้ว

ผมว่าปัญหานี้ก็น่าจะเกิดไม่เกิน 5% เพราะถ้าเป็นถึง 90% ตามคำตอบข้างบนเขาคงล้มละลายไปแล้ว เป็นไปใด้ว่าปัญหานี้เกิดบ่อยขึ้นถ้าอากาศร้อนและชื้นแต่ตอนนี้ผมมี Taylor อยู่ 8 ตัวที่อายุเฉลี่ยเกิน 12 ปีก็ไม่มีปัญหานี้แม้แต่ตัวเดียวนะครับ

AMD[z]

• member
Oh! พี่ครับ มีTaylorตั้ง8ตัว แบ่งให้ผมบ้างสิครับพี่ ซีรี่ย์ต่ำๆก็พอ   :-*
ไม่มีใครปล่อยเลย

pomguitar

• member
ผมมี Taylor 3 ตัว รุ่น top
กับ Taylor 2 ตัว รุ่นเล็ก
ไม่เป็นสักตัว ครับ อยู่ทีการดูแลรักษาการใช้งานของแต่ละบุคคลมากกว่าครับ ถ้าไม่เช่นนั้น ต้องเป็นกันหมด 
 ลองถ่ายภาพให้ดู 2 ตัวครับ

BuckLFC

• member
ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาครับ ของผมไม่เป็น ยังแจ่มอยู่เลย
Line id:bugwalter

กฤษณ์

• member
Oh! พี่ครับ มีTaylorตั้ง8ตัว แบ่งให้ผมบ้างสิครับพี่ ซีรี่ย์ต่ำๆก็พอ   :-*
ไม่มีใครปล่อยเลย

ซีรี่ต่ำๆผมก็ไมมีเหมือนกันครับ ผมเคยมีสิบกว่าตัวก็ไม่เห็นมีฝ้าซักตัวนะครับ

AMD[z]

• member
ได้ชมคลังแสงอคูสติคกีต้าร์ของพี่แล้ว ถือว่ามีวาสนามาครับ
สวย อลังการ ทุกตัวเลย
ขอบคุณ  . . สำหรับแต่ละคำตอบด้วยครับ :-*

ทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

AMD[z]

• member

อันนี้คนเสนอขายผมคนนึงทางไลน์
พบบ่อยจนกังวลถ้าซื้อมาใช้งานสักตัวหนะครับ  :-*

nhoy

• member
ผมเคยพบอาการเช่นนี้กับ Taylor มาบ้างครับ แต่มักเป็นที่บริเวณรอยต่อตรงคอกับตัวด้านข้าง Body แม้แต่ของใหม่ที่ร้านตัวแทนจำหน่าย (เดิม) ก็เคยพบครับ
แต่ Taylor ของผม หลายปีมาแล้วก็ไม่ปรากฏอาการดังกล่าวครับ

bug

• member
ผมคิดว่าเกิดจากการขันแหวนตัวเมียแน่เกินไปหรืออาจจะแน่นพอดีก็ได้ พอนานเข้าตัวที่เคลือบคงจะแห้งจนสนิทแล้วก็ทนความกดดันไม่ไหวก็เลยร่อนครับ อาจเป็นไปได้

hotman555

• member
ผมสันนิฐานว่าเกิดจากการเจาะรูไม่ได้ฉาก เพราะรอยเกิดขึ้นที่ตำแหน่งเดียวกันทั้ง 6 อัน (ฝั่ง nut)
พอขันแหวนลงไปก็ไม่ได้ระนาบ นานวันก็เลยเป็นเช่นนี้

Original

• member
  • ไม่เอาอะไรเลย
ของผมมี 810 814 R.taylor ตัว 814 ผมเป็นเหมือนกันครับที่หัวแลคเกอร์ลอก หลังๆเลยไม่ซื้อ taylor และครับ เก็บ r taylor แทน

Veelah V1-DCE