Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆ ท่านใด รู้จักกีตาร์ยี่ห้อ Samick บ้างครับ  (อ่าน 14036 ครั้ง)

9tonbbt

• member
ยี่ห้อนี้เป็นยังงัยบ้างครับ เรื่องคุณภาพ
พอดีไปเห็นกีตาร์ตัวเล็ก ๆ นี้เข้า http://www.guitareast.com/sagubygrbere.html
เป็นรุ่น ST92N ดูงานแล้วสวยดี ราคา 4500 (แพงเปล่าอ่ะครับ) พอ ๆ กับเจ้า Yamaha JR2 แต่ผมดูแล้วตัวนี้สวยกว่าเยอะ
อ้อ แล้วเห็นบอกว่า เป็น Samick Guitar by Greg Bennett ตานี่ เค้าเป็นใครหรอครับ (แหะ ๆ ไม่ได้ติดตามอ่ะครับ)

ขอถามอีกนิด ไม้ Top ที่ว่าเป็น Select Spruce Top นี่ มันหมายถึงไม้จริง หรือไม้อัดน่ะครับ

ปล.วันนี้ไปเดินเซ็นทรัลรัตนาธิเบตมา มีงานของ Yamaha ชั้น 3 กีตาร์ ลดราคา 20% จากป้าย ยกเว้นรุ่น F310 รุ่นเดียวมั๊ง ที่ไม่ลดอ่ะครับ
แล้วไปเจอ JR2 กองเป็นพะเนินเลย ราคาลดแล้ว 4160 บาท รูดบัตรได้ ไม่ชาร์ต งานมีถึงพรุ่งนี้นะครับ (3 ก.ค.) เผื่อใครอยากได้ ผมก็อยากได้ แต่ยังลังเลกับเจ้า Samick อยู่

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
Re: น้า ๆ ท่านใด รู้จักกีตาร์ยี่ห้อ Samick บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 22:22:24 »
ดูนี่ก่อนครับ http://www.ehow.com/m/facts_6981301_history-samick-guitars.html
 ผมเคยซื้อมาเล่นครับมือ 1 เลย Made in Indonesia
Spec
Top Solid spruce
Back / Side Mahogany
D body
ราคา 4000 คุ้มครับ ได้เท่านี้ ของ Greg Bennett design
ปรับตกแต่งนิดหน่อยเล่นสบายเสียงดีครับ
No 1 Does It Better.

nai chic

• member
    • www.facebook.com
Re: น้า ๆ ท่านใด รู้จักกีตาร์ยี่ห้อ Samick บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 22:28:30 »
มีขายที่ใหนครับ..ชอบๆ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 22:34:50 »
Spec เหมือน Takamine D26 s รุ่นที่
Back & side เป็น Mahogany
แต่ถูกมากกว่าครึ่งครับ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 22:59:43 »
ขอบคุณมากครับ ดูประวัติแล้ว ก็ยาว ๆ อยู่ อิอิ

ไปเจอมาร้าน Intrend อ่ะครับ เซ็นทรัลแจ้งฯ แต่มันเป็นกีตาร์เด็ก ๆ นะครับ ไม่ใช่ไซด์ปกติ

เคยซื้อตัวตั้งสายที่ร้านนี้ พอไปสืบราคาที่อื่นมา แอบแพงกว่าหลายตังค์อยู่ เลยอยากมาสืบราคากีตาร์ก่อนอ่ะครับ เพราะรุ่นนี้ ไม่รู้ราคาเลย

แล้วตกลง คำว่า Select Spruce นี่ เป็นไม้อะไรอ่ะครับ แท้ หรือ อัด

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 23:05:52 »
อ้อ แล้วลูกบิดของ Grover นี่ ของดีใช่ป่ะครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 23:12:58 »
ขอบคุณมากครับ ดูประวัติแล้ว ก็ยาว ๆ อยู่ อิอิ

ไปเจอมาร้าน Intrend อ่ะครับ เซ็นทรัลแจ้งฯ แต่มันเป็นกีตาร์เด็ก ๆ นะครับ ไม่ใช่ไซด์ปกติ

เคยซื้อตัวตั้งสายที่ร้านนี้ พอไปสืบราคาที่อื่นมา แอบแพงกว่าหลายตังค์อยู่ เลยอยากมาสืบราคากีตาร์ก่อนอ่ะครับ เพราะรุ่นนี้ ไม่รู้ราคาเลย

แล้วตกลง คำว่า Select Spruce นี่ เป็นไม้อะไรอ่ะครับ แท้ หรือ อัด
แปลว่าไม้อัดคัดพิเศษครับ เป็นลามิเนตเกรดดีว่างั้นเถอะ..

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 23:15:57 »
อ้อ แล้วลูกบิดของ Grover นี่ ของดีใช่ป่ะครับ
Grover และ Gotoh ของแจ่มครับ..

toku

• member
  • Depapepe's fan
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 23:16:20 »

ได้อ่านเรื่อง select spruce ในบอร์ดมาเท่าที่จำได้นะคะ
คำว่า select spruce เป็นไม้สนที่คัดเลือกมาแล้วอ่ะค่ะ น่าจะประมาณว่าเกรดเอ

ถ้าจะเป็นไม้สนแท้ที่ได้รับการคัดเลือก จะใช้คำว่า Top Solid Select Spruce ค่ะ

รอผู้รู้อีกทีนะคะ  :)

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 23:31:11 »
อ้อ ครับ เข้าใจขึ้นมาอีกนิด อิอิ

แต่ตัวจริง สวยกว่าในรูปเยอะเลยอ่ะครับ JR2 เลยตกไปหน่อยเลย ตอนแรก เมื่อเย็น ว่าจะสอยแระ เริ่มลังเล Samick มันดูแจ่มกว่าเยอะอ่ะ

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 17:08:42 »
http://www.bngmusicthailand.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=582308

http://www.bngmusicthailand.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=581961

http://www.bngmusicthailand.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=581962

กำลังหาตัวเล็กเหมือนกัน ในช่วงราคานี้เลยครับ แต่ยังไม่อยากตัดสินใจ เพราะจริงๆ มีัวเลือกเยอะมาก ไม่ได้น้อยแบบที่คิด

ตัวบนลิงค์นี่ดีหรือเปล่าครับ มีใครเคยลองหรือยังครับ หลังเต่าด้วยแฮะ เล่นแบบไม่ต้องระวังมากได้เลยทีเดียว

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 19:53:12 »
ตกลงสอย JR2 มาเล่นไปก่อนครับ ขอลองดูก่อนว่า ใจจะชอบเจ้าตัวเล็กหรือเปล่า อิอิ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 20:54:15 »
หัวแปลกมากครับน้า^^
Norman b18/cedar

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 20:57:57 »
ครับ หัวมันดูแปลก ๆ แต่ตัวจริง สวยมาก งานก็ดีมากครับ

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 21:29:31 »
ผมเคยมี เลยต้องมาตอบ โปร่งธรรมดาของผม แต่ไม่ใช่รุ่นนี้ เสียงดีใช้ได้ ยี่สิบปีที่แล้วเด็กน้อยเอามาจำนำ พันเดียวครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา